What's new

[Chia sẻ] Hồ Nam 2010 - Độc đáo Thiên Môn Sơn, hùng vĩ Trương Gia Giới...

Từ đầu năm đến giờ mình như gắn bó với Phượt nhiều hơn, nhờ có Phượt mình có được 1 chuyến xuyên Đông Dương với bao nhiêu ký ức đẹp

Và rồi lần này lại nhờ có Phượt, nhờ có những bài viết của những người đi trước, mình tìm được người bạn đồng hành, khám phá được những địa điểm mà mình mơ ước đến khi đọc bài của các bạn Phượt đi trước, nhất là bài do các Đại quan viết. :D

Bài viết về chuyến đi từ 27/08/2010 đến 05/09/2010 cũng thay cho lời cảm ơn của mình đến Diễn đàn.:L

Mong rằng những thông tin này cũng sẽ có ích cho các bạn dự định đến vùng đất này.

Chuyến đi này cũng một phần thành công nhờ Quan Thông Ngôn nói tiếng Trung hơn cả tụi Trung Của nên tụi mình thu thập được nhiều thông tin.

Chiếm đất diễn đàn trước và sẽ up ảnh dần dần lên sau.

Hành trình đã đi :

Hà Nội - Nam Ninh - ga Trương Gia Giới- Thiên Môn Sơn

Trương Gia Giới - Phượng Hoàng Cổ Trấn

Hoài Hóa - Chỉ Giang - Hoài Hóa

Hồng Giang Cổ Thương Thành - Hoài Hóa - Nam Ninh - Bằng Tường

Hữu Nghị Quan - Lạng Sơn - Hà Nội

Thời gian: Từ tối ngày 27/08/2010 đến chiều tối ngày 05/09/2010

Tổng hành trình : 9 ngày, 9 đêm

Tổng chi phí cho chuyến đi: 8.200.000 VND (không kể các chi phí mua sắm cá nhân) , trong đó

• Tiền visa 3 tháng 1 lần : 60 USD.

Các bạn Trung Quốc tăng phí visa lên từ ngày 01/05/2010. Trước đó giá chỉ là một nửa.
    Visa Trung Quốc 6 tháng 2 lần là 90 USD.

• Tiền vé tàu Nam Ninh - Hà Nội : 596.000 VND

Vé bus Hữu Nghị Quan - Hà Nội : 80.000 VND

• Chi phí chung tiền đoàn bên Trung Quốc: 2200 Tệ .

Tỷ giá 1 Tệ = 2885 VND

Last edited:
Re: Cập nhật thông tin Hồ Nam 2010 - Độc đáo Thiên Môn Sơn, hùng vĩ Trương Gia Giới..

Bạn Shachou post tiếp đi bạn, cụ thể lịch trình từng ngày thì hay quá :) Thanks bạn nhiều, chả là mình cũng đang tính Tết ta ghé trấn Phượng Hoàng đốt pháo đón năm mới ^^

P.S: mà ngày là 27/8 đến 5/9 chứ :D

Re: Cập nhật thông tin Hồ Nam 2010 - Độc đáo Thiên Môn Sơn, hùng vĩ Trương Gia Giới..

Tớ cũng mong chờ thông tin chi tiết (phương tiện, địa điểm, thời gian, giá cả) mới nhất từ chuyến đi của bạn Shachou. Tết năm nay mình cũng muốn đến ngắm Trương Gia Giới, cảm ơn bạn trước.

@ Bạn bên trên : có khi chúng ta đi cùng thời gian.

Em cũng đang tính có đoàn nào đi Phượng Hoàng thì đánh đu theo.Tiếc là ko biết chị đi vào đợt đó.Tiếp tục update thông tin đi bà chị.

Tiếp câu chuyện về Hồ Nam, rảnh rỗi có tí thời gian viết tiếp hầu chuyện các bác định đi Hồ Nam.

A. Đầu tiên là về khoản xin Visa Trung Quốc :

Các bạn có ý định đi Trung Quốc thì lưu ý các điểm sau đây :

1. Hộ chiếu phổ thông phải còn hạn tối thiểu 9 tháng kể từ ngày nộp hồ sơ và phải còn 4 trang trắng liền nhau để dán VISA
2. 2 ảnh màu phông nền trắng chụp rõ nét trong 6 tháng gần đây nhất, kích thước 4x6cm (không nhận ảnh scan hoặc nhỏ hơn 4x6cm)
3. Chuẩn bị sẵn vài bản copy hộ chiếu và chứng minh thư để nộp.
4.Chưa bao giờ bị từ chối cấp visa Trung Quốc hoặc Hồng Kông hoặc Macao.
Lưu ý là bạn cũng phải chưa bao giờ vi phạm luật pháp bên Trung Quốc hoặc Hồng Kông hoặc Macao.

Bạn nào mà dư dả thời gian thì ra xếp hàng ở đại sứ quán Trung Quốc, 46 Hoàng Diệu để nộp hồ sơ xin Visa.

Mẹo là nên đi ra lúc gần đóng cửa với điều kiện là đã đủ giấy tờ, kiểu tầm 11g00 đóng cửa thì thủng thẳng khoảng 10g45 đến là được vào luôn, chả mất công chờ đợi.

Lệ phí : 60USD (Visa hạn sử dụng 3 tháng, nhập cảnh 1 lần)
Thời gian : 4 ngày làm việc không kể ngày nghỉ.

Ngoài ra, bạn nào không có thời gian thì qua tụi dưới đây, mình chưa làm bao giờ nên không có nhận xét về cách làm việc của bên này.

http://www.vinaset.com/

A. Về vé tàu Hà Nội -Nam Ninh

Lần này mình đi bằng tàu nên chỉ có cập nhật thông tin về vé tàu.

Vé tàu có thể mua trước ở ga Hà Nội hoặc ga Gia Lâm với yêu cầu phải có hộ chiếu và visa trình ra khi mua. Đối với các bạn trong Sài Gòn có thể gửi copy hộ chiếu và visa ra để nhờ bạn mua hộ.

Tiền thì tính theo tỷ giá từng ngày, mình mua hồi tháng 08/2010 là 596.000 VND/ vé/ 1 chiều.

Mua phát được cả tập vé như thế này nhưng mà lúc sau các bạn Trung Quốc xé hết vé phía bên trong.

Thời gian tàu chạy : 21g30 xuất phát ga Gia Lâm, sáng tầm 5g30 đến Nam Ninh.

Chị Shachou cố gắng hoàn thành topic chị ơi! Em đang theo dõi sát đây, có ý định sang bên đấy một chuyến!

Shachou đi thì cho anh đi cùng với nhé, lâu rồi toàn đi độc hành hơi buồn...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,491
190,104
Latest member
tranvouu12
Back