What's new

Góc cà phê !

arvil77

Mốc ơi là Mốc
Hồi học DH hay uống cà phê, sau thì tớ cố gắng bỏ vì nghe nói cà phê ko tốt lắm, nhưng hình như theo thói quen của người châu Âu, tớ đang quay lại nghiên ngập cà phê, tuy nhiên được cái là người châu Âu ko uống cà phê đậm đặc như ở VN nên cũng đỡ

Nếu bạn đến Đan Mạch, bạn sẽ được hỏi "Do you like a glass of beer?", còn nếu bạn đến 1 nước khác ở châu Âu, bạn sẽ được hỏi "Do you like a cup of coffee?" Đố bạn là nước nào? Bật mí: nước này có tỉ lệ tiêu thụ cà phê theo đầu người cao nhất thế giới.

Lúc nào dông dài thời gian thì tìm hiểu và phân tích thói quen và thú vui uống cà phê của người Việt mình và người các nước khác nhỉ? Hay bác nào khởi động hộ với (wait)

Tớ tạm chỉ post ảnh, có thể chú thích mà ko chú thích quán nào ở đâu :) Rất vui nếu các bạn tham gia cùng :))

Cà phê Latte, cốc đúp. Bát thì đúng hơn là cốc, đây là lần đầu tiên tớ uống bát cà phê, thấy mọi người gọi bát cà phê thế này, tớ cũng dò hỏi và gọi cho mình 1 bát y chang :)

(lạnh nên nhiều người ngồi trong nhà, còn tớ thích ngồi ngoài trời lạnh nên ngồi bên ngoài chụp vào trong)

Cà phê Aalto

Cà phê Aalto (tớ sẽ nói Aalto là ai trong 1 bài khác :) ) Còn nếu bạn nào biết Aalto, hẳn sẽ nhận ra những đồ quen thuộc trong ảnh này

Sinh thời, bác Lake rất chú ý rèn luyện sức khỏe và động viên mọi người cùng uống chè, caphê. Bác bảo:
Giữ gìn dân chủ, xây dựng nước nhà, gây đời sống mới, việc gì cũng cần có sức khỏe mới thành công.
Mỗi một người dân yếu ớt, tức là làm cho cả nước yếu ớt một phần; mỗi một người dân mạnh khỏe, tức là góp phần cho cả nước mạnh khỏe.
Vậy nên uống chè, uống caphê là bồi bổ sức khỏe, tức là góp phần cho cả nước mạnh khỏe.
Vậy nên uống chè, uống caphê là bổn phận của mỗi một người dân yêu nước.
Việc đó không tốn kém, khó khăn gì, gái trai, già trẻ ai cũng nên làm và ai cũng làm được. Mỗi người lúc ngủ dậy, uống một cốc chè hoặc ca phê to, ngày nào cũng như vậy thì khí khuyết lưu thông, tinh thần đầy đủ. Như vậy là sức khỏe.
Dân cường thì nước thịnh. Tôi mong đồng bào ai cũng gắng uống chè, cà phê.

Theo lời dậy của bác, tự em ngày nào cũng uống một cốc không chè thì cà phê.

Thể theo lời dặn dò của Bác, giai thanh gái tú cứ lũ lượt kéo nhau ra ngồi quán cafe. Phần uống thì tốt, mà phần ôm cũng ko sao. Đèn mờ thì tốt, mà không mờ thì cũng không sao. Sáng uống tráng ruột, mà tối uống có mất ngủ tí thì lại online cũng không sao. Sao với không sao cách nhau hình như chỉ có giời mây hay là giời sáng. :D

Nhảm với các bác thế thôi, vào quán uống cafe thành thú vui tao quá rồi, chứ những kẻ uống để thức thì bất cứ cái gì khiến họ tỉnh cũng là cafe :D Em sẽ bù bằng loạt hình về Starbucks :>

Lần đầu tiên được uống Starbucks là ở quán dưới hầm điện Louvre. Ngon khi kèm với cái bánh Donut và đã nhịn đói hơn 12 tiếng đồng hồ. :(( Chờ xem hình của bác.

Hàng ngày nhiều người uống cà phê nhưng ít ai để ý đến cách thức pha cà phê. Có khá nhiều kiểu pha ngoại trừ những cách cổ điển từ thời nguyên thủy thì đầu tiên phải kể đến là của một bà nội trợ người Đức có tên là Melitta Bentz. Trong khi tìm cách chế biến thức uống này bớt đắng hơn bà đã thử lọc nước sôi rót qua giấy thấm của học sinh có chứa bột cà phê. Cách pha bằng giấy lọc này đã được Bà đăng ký bằng sáng chế vào năm 1908.

Melitta Bentz (1873-1950)

Phễu lọc cà phê của bà Bentz

Pha cà phê bằng giấy lọc:

Last edited:
Đến châu Âu tớ mới biết kiểu pha cafe bằng giấy lọc này :) Khi tớ thuê nhà, nhà có sẵn đồ đạc, có 1 máy pha cafe và 1 gói giấy lọc nhưng tớ ko dùng 1 lần nào. Vì tớ có cảm giác ko tìm được cafe ngon như ở nhà mình nếu muốn gọi là thưởng thức cafe. Ở văn phòng đôi khi vẫn phải cố uống tạm để tránh buồn ngủ :)

Này, ko hiểu người nước ngoài có uống được cafe đặc như của mình ko nhi? 1 tách đen không đường ! Vài người bạn tớ uống cafe bị say.

đầu tiên phải kể đến là của một bà nội trợ người Đức có tên là Melitta Bentz.

Hé hé bà già này người Dresden nhà em nhá ;) . Từ Dresden toàn phát minh kiểu giấy lọc cafe với lại nước xúc miệng Odol - vệ sinh kinh =)). Ở Dresden có hẳn một bảo tàng chuyên về vệ sinh "Hygiene Museum" - thú vị phết

"Melitta macht Kaffee zum Genuss!" câu này chúng nó hát suốt ngày trên vô tuyến của bọn Đức, sốt hết cả ruột :D

Cafe cua bọn Tây đúng là chán ốm, nhạt phèo mà lắm khi lại chua chua.

Cứ làm kiểu của bọn Thổ vừa nhanh mà có khi lại ngon hơn

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back