What's new

[Hỏi đáp] Làng người Cơ tu ở Quảng Nam

imy

Phượt tử
Em đang có đề tài nghiên cứu làng người Cơ tu ở Quảng Nam. Có ai biết thông tin đi lại và ai có thể cho em ở nhờ hoặc làm bản địa hướng dẫn em được không ạ?
Hoặc cho em những thông tin cần thiết để thuận lợi cho việc làm đề tài và tiết kiệm chi phí ạ. Rất cảm ơn :)

Mình rất thích được nghiên cứu giống như bạn nhưng nghề nghiệp không cho phép. Người Cơ Tu ở Quảng Nam sống chủ yếu trên địa bàn của 3 huyện Đông Giang, Tây Giang và Nam Giang. Các huyện này đều nằm trên dãy Trường Sơn và khá xã Tp. Đà Nẵng. Tuy nhiên do địa bàn sinh sống cũng như điều kiện kinh tế xã hội, ở Nam giang, Đông Giang người Cơ Tu cảm giác không giữ được những nét truyền thống như ở Tây Giang. Đây chỉ là đánh giá chủ quan của bản thân mình thôi, nhưng từ nhà cửa, cách ăn mặc và phong cách sống của người Cơ Tu càng ngày càng thấy giống người kinh (ngoại trừ họ đen hơn một chút, tóc mai xoan xoăn). Bạn muốn nghiên cứu làng cơ tu đến Tây Giang một chuyến xem sao?
1.Về địa lý:
Huyện Đông Giang nằm chủ yếu trên trục đường Trường Sơn (huyện lỵ là thị trấn p'rao) - cách A lưới khoảng 100Km theo đương trường Sơn và cách Đà Nẵng 72Km theo đường tỉnh lộ nói Đà Nẵng - p'rao.
Huyện Tây Giang nằm ở phía Tây của huyện Đông Giang giáp với đường biên giới Việt Lào. Huyện không có thị trấn mà nằm tại xã Ch'rơm cách thị trấn p'rao (Đông GIang) khoảng 15Km. Đây là địa bàn sinh sống chủ yếu của người Cơ Tu, còn giữ được nhiều nét văn hóa cơ tu nhất.
Huyện Nam Giang nằm trải dài từ Đường HCM (QL14) đến đường biên giới VIệt Lào. Huyện lỵ là thị trấn Thạnh Mỹ nằm trên đường HCM cách Đà nẵng 75Km theo đường QL14D, p'rao 53km về phía Nam, Khâm đức 50 km về phía Bắc theo đường HCM (nhưng thực tế trung tâm hành chính huyện nằm tại Bến Giằng cách đó 8 Km dọc theo đường HCM). Huyện có cửa khẩu Quốc tế Nam giang, gọi là cửa khẩu Quốc tế nhưng hiếm có người đi qua cửa khẩu này, bên VN đường nhỏ và xấu, cửa khẩu thì đang xây, còn bên Lào thậm chí còn chưa có đường. Nếu có điều kiện vào đây bạn có thể thăm quan làng dệt thổ cầm Zơra hay làng Đak oóc đều nằm trên đường ra cửa khẩu.
2.Về đi lại
Mình nghĩ để thuận tiện cho việc nghiên cứu bạn phải có xe máy vì xe cộ đi qua đây rất thưa thớt, có xe từ Đà Nẵng đến các huyện cũng như xe chạy dọc đường HCM chạy qua nhưng rất ít chuyến và cũng chỉ chạy chủ yếu qua đường HCM, không có xe chạy sâu vào các xã bên trong cho nên không phụ thuộc vào xe khách được.
3. Về chỗ ở
Để tìm hiểu được văn hóa thì bạn phải vào địa bàn của họ mà ngủ, mà ở cùng. Nếu không thì cũng phải ngủ ở gần đấy như Thạnh Mỹ hay p'rao. Có lẽ hiếm có ai trên phuot.vn đang thường trú tại khu vực đó.
Đấy là một số thông tin mình biết, chúc bạn nhiều may mắn với chuyến đi của mình!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back