What's new

Hãy Yêu

LinhEvil

Mẹ em Mins
Hãy yêu Tổ Quốc mình, yêu Hoà Bình nhưng vẫn bảo vệ Toàn Vẹn lãnh Thổ. Nhớ phải giữ những gì thuộc về Tổ Quốc.

Cho dù đó là đảo xa hay chỉ là những cột mốc mà ta từng đêm từng sáng phải đảm bảo không bị xê dịch từng cm nhỏ,

Hãy để mọi người biết nhiều hơn đến những địa danh, những cột mốc, những đường biên. Hãy để cả những địa danh như APACHẢI được mọi người biết đến và trân trong...

Những người đi như chúgn ta cũng cần viết, cần chia sẻ nhiều hơn với những người hàng ngày chạy xe trên phố thị, không biết đến địa lý nhiều bằng những điểm rút tiền ATM.

Nếu bạn hãy đi thì hãy chia sẻ tình yêu của mình với đất nước, những hiểu biết về đường biên về địa danh, về vẻ đẹp của đất nước với mọi người cho dù là nhũng người bình thường nhất,

HÃY ĐI - HÃY YÊU và HÃY CHIA SẺ...

Còn bây giờ là những hình ảnh thể hiện tình yêu nước của giới trẻ vào CN tuần qua ở HN và HCM

Lá cờ tổ quốc

Những cánh tay giơ cao của những trái tim yêu nước đập cùng một nhịp. Cũng có một vài người đập theo nhịp khác, như cái bác mải mê bê tranh đi bán này chẳng hạn. ( Blog tiendatle)

Nam quốc sơn hà Nam đế cư
Tiệt Nhiên định phận tại thiên thư...
Than ôi!
Ơ, nhìn cái túi Gucci kìa.
( Blog tiendatle CR)

Sau những phút căng thẳng, đoàn diễu hành lại tiếp tục thẳng tiến. Nhiều xe máy (đắt tiền) trên đường tò mò ngắm xem đoàn thanh niên trẻ mà chả hiểu tại sao.

Đừng thờ ơ!!!

Một bức ảnh 4 câu truyện: Biểu tình là việc của các bạn, cưới mới là chuyện quan trọng nhất của chúng tôi. Trường Sa còn xa Sài Gòn lắm....

+ Cô dâu bảo chú rể: Cười nhanh lên anh kẻo bọn họ "tràn đến" bây giờ

+ Thợ chụp ảnh: MK nước sôi lửa bỏng thế này mà lại có con giẻ rách đứng lù lù phía sau cô dâu chú rể là sao!! Ê con kia tránh ra

+ Bà thu mua đồng nát: Hỗn loạn thế này chả thu mua gì được, chuồn mau thôi!!!

+ Thanh niên biểu tình: Nhằm thẳng hướng cô dâu chú rể mà tiến...

( Blog LinhEvil)

Last edited:
Cảm ơn bạn LE đã truyền những xúc cảm cho mọi người! Quả thật tớ thấy hơi xấu hổ vì đã chả làm được gì nhiều cho Tổ quosc!

Loanh quanh đi trong cuộc sống bé nhỏ của tớ và suy nghĩ suy nghĩ, làm thế nào để sống có ích hơn với đất nước mình. Có lẽ mình cũng chẳng thể thờ ơ được nữa, kô thể mặc kệ được nữa.

Trước đây với mình đất nước là thứ bất biến, cho nên nếu nhận được câu hỏi " Bạn sống để làm gì?" thì chắc chắn sẽ là " Sống để làm việc và hưởng thụ thành quả, yêu và được yêu!"

Nhưng bây giờ nếu nhận được câu hỏi đó có lẽ mình sẽ chẳng trả lời được đâu.

Mình muốn sống cống hiến, vì mình không giỏi về làm ăn kinh tế để "kinh doanh minh bạch, tạo thêm việc làm, mở rộng quan hệ kinh tế quốc tế..." hế hế cho nên mình tuy vẫn là người làm thuê, nhưng mình sẽ là một người làm thuê gương mẫu. Sẽ làm việc tốt hơn, có ý thức hơn với công việc mình làm! Xin thề xin thề ( giơ nắm đấm lên trời khua khua!!!)

Mình cũng không phải Đại sứ hoà bình, nhưng mình có một cái blog với lượng bạn bè, bạn đọc thường tạt qua, ngoài việc buôn dưa lê than phiền mình sẽ viết nhiều hơn về Đất Nước, về những con đường mình đã đi qua, về những địa danh mà những bạn không phải dân Phượt còn chư biết đến. Mình sẽ cố gắng chia sẻ được nhiều nhất thông tin về địa danh, cảnh đẹp, điểm đến, cột mốc... để các bạn có thể "lên đường" và thêm hiểu địa lý, thêm yêu quê hương.
Đôi khi mình cũng viết báo, nhưng là viết báo lười nhác, mình sẽ không thế nữa (Xin thề xin thề ( giơ nắm đấm lên trời khua khua!!!) Mình sẽ dành thời gian quy hoạch để viết, luyện viết bằng cả tiếng Anh nữa cơ ý, để có thể truyền được TY của mình đến nhiều người hơn.

Mình không phải là một nhà tiêu thụ lớn như các bạn đâu. Mình rất ít mua sắm đấy. Nhưng mình hoàn toàn đồng ý về việc tẩy chay hàng Tàu, VD hoa quả tàu ( tộ sư sao phải khổ thế, h oa quả nhà mình ko ăn lại ăn hoa quả ngâm thuốc nhà người, mà ko sao tớ chả bao giờ ăn táo tầu cả he he), hàng nhái từ từ Tầu, Du lịch sang tàu vvv... Mình cũng sẽ động viên bạn bè mình tẩy chay được cái gì mà không ảnh hưởng lớn đến đời sống của các bạn thì các bạn cứ mạnh dạn tẩy chay...

Mình sẽ không tặc lưỡi như trước đây VD thấy TV toàn chiếu phim Tầu thì mình quay mặt đi, chuyển kênh ( à mặc dù vẫn xem Thần Điêu Đại HIệp), nhưng lần này mình là mình quyết định viết thư lên Đài truyền hình hỏi xem vì sao TH Việt Nam mà cứ như đài truyền hình TQ thế, kênh nào cũng chiếu phim Tầu là sao? Mình cũng sẽ hỏi xem vì sao chịu khó chiếu phim sử Tầu như thế mà không dành thời lượng đó chiếu tư liệu sử Việt Nam ta... Sao không chi phí để dựng những chương trình mang nội dung lịch sử sâu sắc hơn, dễ hiểu hơn. Có bạn nào rảnh hơi như mình thì nhớ viết thư hỏi ÔNG THVN cùng mình cho nó xôm nhé...
+ VD: Tối qua trong chương trình dự báo thời tiết VTV3 đã cắt phần thông báo thời tiết tại vùng đảo Trường Sa - Hoàng Sa
Cái này là hoàn toàn ko chấp nhận được à nha. Tổ sư tớ là phải PM cho anh Cao Sơn bảo " Anh đừng tài trợ quần áo cho cái chương trình DBTT nếu bọn họ cắt phần dự báo TS _ HS đi"
+ VD tớ có xem 1 quảng cáo của Toyota trên SGTT, quảng cáo ôtô í mà, các bộ phận của chiếc ôtô ghép lại thành hình bản đồ Việt Nam, 1 số ốc vít văng ra tạo thành Hoàng Sa - Trường Sa. Tớ rất khoái quảng cáo này. Vì thế nếu bạn gặp bất cứ bản đồ, quảng cáo nào dùng hình ảnh đất nước Việt Nam mà thiếu các quần đảo thì bạn cứ oánh bỏ nó đi cho tớ. Các bạn làm báo, làm quảng cáo xuất bản cũng nhớ vụ này nhé.

Nhìn chung em phấn đấu trở thành một người công dân "biết nói", không im lặng trước vấn nạn, không thờ ơ trước những điều không hay mà ngày ngày bạn gặp phải. Thực ra thì đôi khi ta sẽ nản chí, vì nói ra cũng như muối bỏ biển, mọi thứ vẫn thế. Xe buýt vẫn chạy ẩu, ngành dịch vụ vẫn tồn tại kiểu phục vụ bố thí, phim tàu vẫn chiếu ầm ầm...cảnh sát vẫn "cáu" lên mà đánh người... nhưng không vì thế mà không nói,nói rồi đem ra xoay vần rồi mình sẽ có cách đê giải quyết. ĐỪng để mình tức chết ( mà uổng), cũng đừng để mình trở thành ( ồi kệ mẹ nó)

Ồi mình biết 1 ngày có 24h, rất dài ý, vì thế nếu một người muốn trở nên có ích hơn thì không khó tí nào. Chỉ cần thêm 30' đọc mỗi ngày bạn đã có thể biết nhiều thông tin hơn, chỉ cần thêm 30' viết ra những gì bạn nghĩ thì não bạn sẽ tăng thêm khá nhiều nếp nhăn ( thay vì các bán cầu não phẳng lì như hiện nay). Như vậy trung bình nếu làm việc thêm 1 tiếng 1 ngày là bạn đã giúp cho bản thân trở thành một người "đang tư duy" và nếu mọi người được gọi là "trí thức trẻ" biết nhiều hơn, suy nghĩ nhiều hơn thì chúng ta đang góp phần tạo nên 1 dân tộc " biết suy nghĩ" thay vì một dân tộc mà phần lớn là thờ ơ như hiện nay...
À sau khi suy nghĩ bạn cũgn nên tập luyện thể lực, cái gì thì cái chứ cứ phải béo khoẻ. KHông ăn đồ ăn gây ung thư ( VD đồ cháy, nhiều dầu mỡ, nhiều thịt...), đi đường phải đội mũ bảo hiểm ( mũ sắt còn nặng hơn mũ bảo hiểm nên đội cho quen), phải biết đi bộ trên 5km mà không ngất, có thời gian thì nên đi bơi ( đường biển VN rất dài nhá, thanh niên là phải biết bơi)... ấy nhìn chung là phải khoẻ mạnh cho bản thân và cho tổ quốc...

Viết một mạch rồi nhỉ... à tiếp tục...cái khoản chính trị. Em là em không hiểu gì về chính trị, nên em sẽ đưa vấn đề này vào 30' đọc của em. Tuy nhiên em là em ủng hộ Chính phủ, ủng hộ Đảng. Em thấy một xã hội ổn định như hiện nay, mọi người được tự do ( trong khuôn khổ) để học tập, làm việc và phát triển. Vì thế nói về chính trị thì núc nào em cũng "Positive - Lạc quan" về sự đổi mới. Về chính trị thì em tịt nên em đóng góp ở khoản này = mỗi 1 cách là ủng hộ và tin tưởng thôi.

Ấy sáng nay em cứ thấy mình rỗng tuyếch làm sao í, nhưng dù sao em cũng hoàn thành 30' suy nghĩ và viết lách của mình.

Tiếp theo: Những bức ảnh cột mốc của Việt Nam

( Bác nào có ảnh post cùng em nhỉ?) (c)

Theo như bạn Linh thì Tổ Quốc luôn trong mọi hành vi và suy nghĩ của mọi con dân như thế này có đúng không?

Tham khảo thêm ảnh của bác Lekima nữa nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back