What's new

[Hỏi đáp] Cung đường Điện Biên

Ron

Phượt thủ
Tình hình là em muốn làm chuyến phượt bằng xe đạp lên Lũng Cú và A Pa Chải (cộng với Sapa hay gì gì đó trong khu vực Bắc và Tây Bắc).
Nhưng em ở miền Nam, ko biết địa hình đồi núi thế thì có thể đi bằng xe đạp được hay không? Có bác nào từng đi bằng xe đạp rồi xin chỉ giáo cho em với. Nên đi cung đường nào từ Hà Nội lên cực Bắc rồi vòng qua cực Tây, trên đường nên ghé thăm những nơi nào?
Em xin cảm ơn nhiều ạ!

Re: Đi xe đạp lên cực Bắc và cực Tây

Tình hình là em muốn làm chuyến phượt bằng xe đạp lên Lũng Cú và A Pa Chải (cộng với Sapa hay gì gì đó trong khu vực Bắc và Tây Bắc).
Nhưng em ở miền Nam, ko biết địa hình đồi núi thế thì có thể đi bằng xe đạp được hay không? Có bác nào từng đi bằng xe đạp rồi xin chỉ giáo cho em với. Nên đi cung đường nào từ Hà Nội lên cực Bắc rồi vòng qua cực Tây, trên đường nên ghé thăm những nơi nào?
Em xin cảm ơn nhiều ạ!

Về việc đi xe đạp thì thằng Tây nó đi sân khách còn thi đấu được nữa là ta thi đấu trên sân nhà. Rất nhiều Tây đạp xe vòng quanh Tây Bắc bạc ah. Ko có việc gì khó chỉ là có dám làm và đủ ý chỉ để làm hay không mà thôi.
Còn về cung của bác thì ngắn nhất gọn nhất thì đi theo cũng sau:
HN - Việt Trì - Tuyên Quang - Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn - Hà Giang - Bắc Quang - phố Ràng (LC) - Lào Cai - Sa pa - Lai Châu - Mường Lay - Mường Chà - Mường Nhé - Apc - Mường Chà - Điện Biên - Sơn La - HN
Địa hình:
HN - Hà Giang: Đồng Bằng, đường đẹp
Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn - Hà Giang: Đèo Dốc, đường đẹp trừ đoạn đi qua cổng trời Quản Bạ (bạn có thể ghé thăm Mã pí lèng sang Mèo Vạc rồi về HG)
Hà Giang - Bắc Quang - phố Ràng - Lào Cai: Đường bằng, đẹp
Lào Cai - Sa pa - Lai Châu: Đường đèo, đường đẹp
Lai Châu - Mường Lay: Chủ yếu là bằng, có một số chỗ đèo dốc, đường xấu từng đoạn, có đoạn rất xấu
Mường Lay - Mường Chà: Chủ yếu bằng phẳng, có chỗ đèo dốc
Mường Chà - Chà Cang: Hơi đèo dốc, Đèo dốc phần đầu từ Mường chà lên, đường trung bình
Chà Cang - Mường nhé: Đang làm sắp xong, hơi đèo dốc, có đoạn rất xấu do đang làm dở, nhiều đoạn đường đá dăm
Mường Nhé - Apc: Hơi đèo dốc, đường đá dăm ko tốt cho xe đạp
Mường Chà - Điện Biên: Nửa đầu bằng phẳng, gần vào ĐB đèo dốc, đường đẹp
ĐB - Sơn La: Đèo dốc từng đoạn nhưng ko cao, đường tốt
Sơn La - Hòa Bình: Đoạn qua Mộc Châu, Mai Châu đèo dốc đường đẹp
Hòa Bình - HN:Bằng phẳng, đoạn qua xuân mai đường xấu.
Tóm lại, bác ko cần phải ghé đi đâu cả cứ thong thả đạp trên đường ngắm cảnh, chụp ảnh về post bài sẽ được tôn vinh là một trong những gương mặt phượt tiêu biểu 2013
Chúc bác chuyến đi thành công!

Re: Đi xe đạp lên cực Bắc và cực Tây

Về việc đi xe đạp thì thằng Tây nó đi sân khách còn thi đấu được nữa là ta thi đấu trên sân nhà. Rất nhiều Tây đạp xe vòng quanh Tây Bắc bạc ah. Ko có việc gì khó chỉ là có dám làm và đủ ý chỉ để làm hay không mà thôi.
Còn về cung của bác thì ngắn nhất gọn nhất thì đi theo cũng sau:
HN - Việt Trì - Tuyên Quang - Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn - Hà Giang - Bắc Quang - phố Ràng (LC) - Lào Cai - Sa pa - Lai Châu - Mường Lay - Mường Chà - Mường Nhé - Apc - Mường Chà - Điện Biên - Sơn La - HN
Địa hình:
HN - Hà Giang: Đồng Bằng, đường đẹp
Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn - Hà Giang: Đèo Dốc, đường đẹp trừ đoạn đi qua cổng trời Quản Bạ (bạn có thể ghé thăm Mã pí lèng sang Mèo Vạc rồi về HG)
Hà Giang - Bắc Quang - phố Ràng - Lào Cai: Đường bằng, đẹp
Lào Cai - Sa pa - Lai Châu: Đường đèo, đường đẹp
Lai Châu - Mường Lay: Chủ yếu là bằng, có một số chỗ đèo dốc, đường xấu từng đoạn, có đoạn rất xấu
Mường Lay - Mường Chà: Chủ yếu bằng phẳng, có chỗ đèo dốc
Mường Chà - Chà Cang: Hơi đèo dốc, Đèo dốc phần đầu từ Mường chà lên, đường trung bình
Chà Cang - Mường nhé: Đang làm sắp xong, hơi đèo dốc, có đoạn rất xấu do đang làm dở, nhiều đoạn đường đá dăm
Mường Nhé - Apc: Hơi đèo dốc, đường đá dăm ko tốt cho xe đạp
Mường Chà - Điện Biên: Nửa đầu bằng phẳng, gần vào ĐB đèo dốc, đường đẹp
ĐB - Sơn La: Đèo dốc từng đoạn nhưng ko cao, đường tốt
Sơn La - Hòa Bình: Đoạn qua Mộc Châu, Mai Châu đèo dốc đường đẹp
Hòa Bình - HN:Bằng phẳng, đoạn qua xuân mai đường xấu.
Tóm lại, bác ko cần phải ghé đi đâu cả cứ thong thả đạp trên đường ngắm cảnh, chụp ảnh về post bài sẽ được tôn vinh là một trong những gương mặt phượt tiêu biểu 2013
Chúc bác chuyến đi thành công!

Cảm ơn bác ạ, em đọc xong đã có tí khái niệm về các địa điểm và cung đường cần đi rồi.

Các bác cho em hỏi! em định đi xe máy nên Tuần Giáo. Điện Biên

Các bác cho em hỏi! em định đi xe máy nên thăm chị thực tập đại học ở. Tuần Giáo , Điện Biện., Nhưng không biết kinh phí bao nhiêu là đủ , và đường đi như nào... Em định đi xe máy 1 mình và chưa có nhiều kinh nghiệm đi phượt vùng cao.
Cám ơn các bác vào topic góp ý,

Re: Các bác cho em hỏi! em định đi xe máy nên Tuần Giáo. Điện Biên

ái quan trọng là bạn định đi từ đâu đến tuần giáo.hehe và có rẽ ngang ngó dọc j không. nếu đi từ hn thì có thể đi QL 6 , khoảng 400 km j đó . có thế đi trong 1 ngày nếu bạn "trâu" hoặc nghỉ ở mộc châu 1 đêm sáng mai lượn lờ ngắm cải, bò...túc tắc chiều đến tuần giáo

Đi tốt bạn ạ, còn kinh phí thì do mình chứ. Đi một mình chả tốn bao nhiêu đâu.

đi từ hà nội bác ah . mad em lo khoản kinh phí . tại vì em có khoảng 1 triệu

Tiền xăng xe 1 chiều không đến 300k. Ăn ngủ nghỉ còn tùy vào số ngày ở lại, nhà nghỉ từ 150k - 200k/đêm, ở nhà trọ gần các bến xe thì chắc rẻ hơn nhưng nguy hiểm. Đường rất đẹp, có biển chỉ dẫn đầy đủ, đi qua đèo Pha Đin là đến Tuần Giáo. Nên ngủ lại 1 đêm ở Sơn La hoặc Mộc Châu.

Đến Tuần Giáo đi cố thêm tầm 60km nữa là đến hầm Đại Tướng Võ Nguyên Giáp ở Mường Phăng.

Mà nếu k phải đi du lịch thì nên đi oto cho nhẹ nhàng tình cảm.

Cảm ơn bác nhiều lắm. Em định tiện nên thăm chị thì làm chuyến phượt luôn . Nên đi xe máy . Nên được đó thì không lo chỗ ăn nghỉ , thank mọi người nhé

Thông tin xe đò di chuyển Điện Biên - Lai Châu - Lào cai - Sơn La - Mộc Châu - Hà Nội

Hi ace chuyên gia đường xá,

Em đang lên plan tham quan Tây Bắc tháng giêng mùa xuân này.
Em ở SG, sau khi đi lanh quanh thì em sẽ có mặt cho hành trình với
Điểm xuất phát là từ Điện Biên.
[GMAP]<iframe width="225" height="150" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="https://maps.google.com/maps/myplaces?hl=vi&amp;ctz=-420&amp;ie=UTF8&amp;ll=21.580827,104.430542&amp;spn=3.084973,4.53186&amp;t=m&amp;z=8"></iframe><br/><small><a href="https://maps.google.com/maps/myplaces?hl=vi&amp;ctz=-420&amp;ie=UTF8&amp;ll=21.580827,104.430542&amp;spn=3.084973,4.53186&amp;t=m&amp;z=8&amp;source=embed" style="color:#0000FF;text-align:left">Xem Bản đồ cỡ lớn hơn</a></small>[/GMAP]
Cung đường em đi sẽ là Điện Biên - Lai Châu - Lào cai (Sapa) - Sơn La - Mộc Châu - Hà Nội
Em hỏi là có cách nào đi từ Lào cai qua Sơn La và bắt bus đi Mộc Châu liền trong ngày?

E cảm ơn trước!
I tried but still could not embed GMAP into. I spoiled my night today, huh.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back