What's new

[Tổng hợp] Phượt qua các nước ASEAN bằng moto

Mình đang định đi Phượt qua các nước ASEAN ,dự tính đi năm 2011 (thời gian khoảng 150 ngày) Xuất phát tại Hà nội - Lào - Myanmar - Thái -Campuchia - (Thái) - Malaysia - Singapore - Indonesia - Đông timo - (Indonesia) - Brunei - Philipnes - Việt nam
Vì qua nhiều quốc gia nên mình muốn cùng mọi người sẽ đưa ra thời gian và lịch trình cụ thể để sắp xếp cho tiện chuyến đi.
Mong mọi người đóng góp cho ý kiến. Bạn nào không có thời gian có thể đi theo từng chặng
Kinh phí dự kiến 200 000đ/ngày /người.
Mình sẽ cập nhật ý kiến thường xuyên để hoàn thiện cho chuyến đi.
Cám ơn mọi người đã ghé qua và cho ý kiến.
Mình không rõ post bài ở đây đã phù hợp hay chưa, có gì mong các bác Min, Mod điều chỉnh dùm.
Thanks.

Last edited:
Cập nhật thông tin qua báo đài các điểm đến của hành trình:
1.Nước CHDCND Lào
Lịch sử của Lào trước thế kỷ 14 gắn liền với sự thống trị của vương quốc Nam Chiếu (南詔). Vào thế kỷ 14, vua Phà Ngùm (Fa Ngum) lên ngôi đổi tên nước thành Lan Xang (Vạn Tượng). Trong nhiều thế kỉ tiếp theo, Lào nhiều lần phải chống các cuộc xâm lược của Miến Điện và Xiêm. Đến thế kỷ 18, Thái Lan giành quyền kiểm soát trên một số tiểu vương quốc còn lại. Các lãnh thổ này nằm trong phạm vi ảnh hưởng của Pháp trong thế kỷ 19 và bị sáp nhập vào Liên bang Đông Dương vào năm 1893.
A
Trong Thế chiến thứ hai, Pháp bị Nhật thay chân ở Đông Dương. Sau khi Nhật đầu hàng quân Đồng Minh, ngày 12 tháng 10 năm 1945, Lào tuyên bố độc lập. Đầu năm 1946, Pháp quay trở lại xâm lược Lào.Năm 1949 quốc gia này nằm dưới sự lãnh đạo của vua Sisavang Vong và mang tên Vương quốc Lào. Tháng 7 năm 1954, Pháp ký Hiệp ước Genève, công nhận nền độc lập và toàn vẹn lãnh thổ của Lào.

Từ 1955 đến 1975, Vương quốc Lào ủng hộ mạnh mẽ Hoa Kỳ trong cuộc chiến chống lại sức bành trướng của phe Cộng sản tại Đông Dương. Tình trạng bất ổn về chính trị tại Việt Nam cũng đã lôi kéo Lào vào cuộc Chiến tranh Đông Dương lần hai (Xem thêm Chiến tranh bí mật) và là yếu tố dẫn đến nội chiến Lào và một vài cuộc đảo chính. Từ năm 1968 Bắc Việt đã gởi các đơn vị của họ tham chiến cùng quân Pathet chống lại Quân đội Lào.
Năm 1975 phong trào cộng sản Pathet Lào đã lật đổ chính quyền hoàng tộc, xử tử vua Savang Vatthana và nắm quyền lãnh đạo đất nước này. Ngày 2 tháng 12 năm 1975, Đại hội đại biểu nhân dân toàn quốc Lào quyết định xóa bỏ chế độ quân chủ, thành lập nước Cộng hòa Dân chủ Nhân dân Lào. Ngày này cũng được lấy làm ngày quốc khánh của Cộng hòa Dân chủ Nhân dân Lào.

Lào là thành viên Liên Hiệp Quốc từ ngày 14 tháng 12 năm 1955 (lưu ý:chính phủ Lào này không phải là lực lượng Pathet mà là chính phủ Vương quốc Lào). Quan hệ ngoại giao với Bắc Việt Nam cấp đại sứ được thiết lập từ ngày 6 tháng 9 năm 1962.Những năm cuối thập niên 1980, Lào thực hiện chính sách nới lỏng kiểm soát kinh tế. Năm 1997 quốc gia này gia nhập Hiệp hội các quốc gia Đông Nam Á. Hiện nay quan hệ với Việt Nam vẫn là cơ bản trong chính sách đối ngoại của Lào.

Người nước ngoài vào Myanmar muốn lưu trú qua đêm bắt buộc phải đi bằng đường hàng không nhé.

Quá cảnh qua cửa khẩu chỉ cho phép vào rồi ra trong ngày.

Không hiểu bạn "phượt bằng moto" là nghĩa thế nào khi các nước đó cách nhau biển cả ???

Những điểm bạn nên tham quan khi sang Lào
Lào không phải là một địa chỉ cho shopping nhưng lại phù hợp cho những chuyến đi không cần chuẩn bị nhiều, rất thích hợp cho các bạn trẻ. Du lịch Lào có những ưu điểm như : chi phí khá thấp (chỉ hơn 3 triệu VNĐ cho một chuyến đi 7 đến 9 ngày), thủ tục đơn giản (không cần xin visa), dân Lào hiền lành, hiếu khách, và đặc biệt là không thiếu cảnh đẹp cùng các trò chơi hấp dẫn.

Last edited:
@Chitto : mh đang tìm hiểu mà, còn nghe nói Myanmar cấm cả moto và xăng thì phân phối. Có khi đến Myanmar thì mh sẽ gửi xe ở biên giới.
Qua các đảo quốc thì có thể cho xe lên tầu thuỷ
@Huonggiangf1 : ok
Visa du lịch: 20$

Visa Thiền: 36$

Visa Business: 72$

Last edited:
Mình không biết bạn thường đi như thế nào nhưng mức chi phí 200.000đ/người/ngày là không khả thi.

Nên kiểm chứng, biên tập lại thông tin (trong trườn hợp trích dẫn nên ghi rõ nguồn) trước khi gửi bài lên diễn đàn [Ví dụ: Bây giờ không ai sử dụng từ Bắc Việt Nam nữa]

Nếu bạn chưa biết chắc mình sẽ đi những đâu, bằng phương tiện gì, thủ tục giấy tờ ra sao ... vv thì nên gửi bài vào mục hỏi đáp thay vì mở topic rủ mọi người cùng đi kiểu này.

Vài lời góp ý chân thành !

alias cám ơn bạn,
Mình muốn cùng mọi người trao đổi một chuyến bằng moto qua các nước.
200.000 đ/ngươi/ngày x 2 người x 150 ngày.Mh chỉ nêu ra giá SV thôi,tiết kiệm là chính

Last edited by a moderator:
Bạn muốn trao đổi thì bạn phải thể hiện được bạn ĐÃ CÓ GÌ, và bạn muốn có gì.

Những cái quan trọng nhất là kế hoạch di chuyển, cung đường đi thế nào, bản đồ hành trình, phương thức di chuyển, phương thức mang xe qua biên giới các nước, kinh nghiệm đi xe của bạn, kinh nghiệm Phượt, dự trù chi phí một cách phù hợp và khoa học,... thì chẳng hề có gì. Ngược lại, bạn đưa cái bài về lịch sử nước Lào lên thì để làm cái gì ?

Mọi người sẽ thấy bạn vẽ một cái bánh quá to mà chưa biết bột ở đâu, đường ở đâu, bơ ở đâu, lò ở đâu....

Đừng nói rằng tất cả những cái đó bạn cũng chờ mọi người "đóng góp" nhé.

Khiếp, bạn Sachs có ý tưởng hay đấy, các bạn chém nhẹ tay chút nhờ :)
Bạn ơi, còn nhiều vấn đề lớn cần bạn giải quyết như bằng lái, qua các nước hệ thống giao thông ngược với ta, không quen đường thì khó an toàn nè, với các nước đắt đỏ 1 chút như Sing thì mức 200k khó mà có chổ ăn nghỉ...Trước giờ tôi chỉ biết có tour caravan đi theo đoàn, có moto dẩn đường đi được thôi.
Tuy nhiên tôi hoan hô bạn tìm hiểu, có thông tin thì đưa lên cho mọi người tham khảo bạn nhé.Hãy bắt đầu từ các thứ cơ bản như hành trình, ăn nghỉ rồi hãy đi vào chi tiết sau nhé bạn.Dù có đi được hay không thì những thông tin bạn tìm được cũng rất có ích.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,940
Latest member
rummyofficialorg
Back