What's new

Tây Nguyên – Độc hành bằng xe máy từ Sài Gòn tháng 2/2010.

Đầu năm nay em bỗng nhiên nổi hứng muốn làm quả Tây Nguyên độc hành bằng xe máy thế là gói gém hành lý ( cả xe) lên xe đò từ Nghệ An vào Sài Gòn rồi xuất phát từ SG đi lên Tây Nguyên trong 8 ngày.
Thông tin về Tây Nguyên thì có nhiều nhưng em thấy nếu chịu khó tìm thì trên Phượt là đủ, nhiệt tình, vô tư, có những bạn còn gọi đt chỉ bảo tận tình như Nhanvan¬_hoang cho thông tin về ngã 3 Đông Dương...v.v.
Mình đi vào tháng 3 nên theo như thông tin thì đây là mùa đẹp nhất trong năm ở Tây Nguyên.Đây là chuyến Phượt đầu tiên đi xa và cũng là lần đầu đi TN nên cứ mạnh dạn lên đường.
Lịch trình đi trong 8 ngày (lịch này là sau khi đi về đúc kết lại:
Ngày 01- Sài Gòn- Đồng Xoài- Sóc Bom Bo – Bù Lạch- Gia Nghĩa.
Ngày 02- Gia Nghĩa – Buôn Ma Thuột.
Ngày 03- Buôn Ma Thuột – Pleiku theo đường tỉnh lộ 1 vào Bản Đôn rồi theo lối mòn qua rừng Easup sang Gia Lai, cunng này phê lắm, em sẽ kể cho các bác sau.
Ngày 04- Pleiku-Biển Hồ- Thuỷ điện IaLy – Măng Đen –Kon Tum.
Ngày 05- Kon Tum- Ngọc Hồi – sang Lào tí xíu – cột mốc Đông Duơng- quay lại Pleiku.
Ngày 06- Pleiku- Buôn Ma Thuột – Đà Lạt.
Ngày 07 – Đà Lạt- Bảo Lộc.
Ngày 08- Bảo Lộc- ngã 3 Ông Đồn(Xuân Lộc)- Sài gòn.

Có thể có người bảo đi gì mà khiếp thế nhưng theo em nghĩ hạnh phúc không phải là đích đến, đơn cử như khi em đi từ Gia Nghĩa lên BMT để vào thác Draysap thì trên đường đi khối chuyện hay nhưng vào thác thì chán chết, nước ít quá vì mùa khô thuỷ điện không xả nước, nói chung là con thác này đang hấp hối, một cách ngắn gọn là như vậy để các bác thấy là đích đến dở hơn trên đừong đi. Em lại có sở thích là đi xe máy mấy cũng không chán nên nhiều khi đến khu du lịch nhưng dò hỏi thông tin thực tế (cái này có những lúc khác với thông tin trên mạng đấy nhá) không thích là không vào chứ không theo cái kiểu tới Sài Gòn là phải vào Ding Độc Lập đâu. Lan man hơi nhiều để các bác đợi nha, bây giờ ta vào chủ đề chính nào, ảnh ọt..v.vv.

Địa phận ĐăkNông.

Thị trấn Kiến Đức (Đăk Rlấp).

Phở Hà Nội.

Thị trấn này đang xây dựng nên bụi mù trời, mà nói chung tỉnh ĐăkNông mới tách tỉnh nên đâu cũng kiến thiết, từ thị trấn này rẽ phải đi vào xã Đạo Nghĩa và từ đó cũng có đường ra ngả 3 Nhân Cơ (đi qua khu Bau xit Nhân Cơ),trong xã Đạo Nghĩa cũng có một ngôi chùa Hoa Khai rất lớn,trời cũng đã xế chiều nên em quyết định vào nghỉ đêm tại nhà bà con xã Đạo Nghĩa.

Trẻ em dân tộc trên đường vào xã Đạo Nghĩa.

Ngã 3 rẽ ra khu Bau xit Nhân Cơ.

Chợ Đạo Nghĩa.

Xã này nằm trong vùng đệm của rừng Nam Cát Tiên, bà con ở đây chủ yếu người Bắc vào và sống rất hài hoà mến khách,có cả Thiên chúa giáo và Phật giáo,mấy người bà con của em vào đây cũng thành lập một nhà nguyện (nhỏ hơn nhà thờ) và bảo em chụp hình để đem về bắc cho bà con ngoài đó biết rằng trong này dù xa xôi hẻo llánh nhưng cũng không quên việc đạo,nghe bà con nói vậy mà thằng em "vô sư vô sách "này bỗng thấy rưng rưng, cay nơi sống mũi.Tấm chân tình của người tha hương nơi miền sơn cứoc thật quý biết bao.Người bà con của em còn làm cả trưởng thôn nữa chứ, thật là tối đời đẹp đạo.

Nhà nguyện , nằm sâu trong vùng đệm cách trung tâm xã 6km đường rừng.

Chùa Hoa Khai ở trung tâm xã.

Trung tâm xã Đạo Nghĩa cũng có một nhà thờ xứ, sáng hôm đó chia tay mà anh trưởng thôn đi 6km ra tận nhà thờ mở cửa để em chụp hình bằng được.

Nhà thờ xứ Đạo Nghĩa.

Lòng vòng mãi qua nhà một số bà con đồng hương, ai cũng mời ở lại làm em từ chối mãi tới 10h sáng mới chia tay để bắt đầu ngày thứ 2 đi lên Buôn Ma Thuột.Trời nắng lắm, em đang đứng nghỉ dưới gốc điều thì "moá ơi " những con sâu điều to như ngón tay, từu bé giờ em mới thấy con sâu to như thế .

Khu Bau xit Nhân Cơ.Ngày hôm sau ở Pleiku xem thời sự thì biết thủ tướng vừa khởi động nhà máy này sau khi em qua đúng 1 ngày, hên quá , tí nữa được gặp thủ tướng để trình bày một số vấn đề liuên quan đến đi phượt.

Ngã 3 Nhân Cơ đi Gia Nghĩa.

Ngày thứ hai trong hành trình Tây Nguyên, tâm trạng phấn chấn vì đã làm quen được với "cái nắng , cái gió" (mà vẫn nguyên cái đó - thế mới khó ) của Tây Nguyên , đường lên Gia Nghĩa đoạn này rộng, phẳng lỳ, vừa đi vừa ngó nghjiêng chụp hình ra dáng nhà báo phết.

Cây cảnh cổ thụ nằm chờ đại gia đến rước, không biết nó có "nhớ rừng" để rồi "gặm khối căm hờn trong cũi sắt " như con hổ của Thế Lữ để rồi "khinh lũ người kia ngạo mạn ngẩn ngơ " không chứ em thì thấy xót lắm.

Đang ngon trớn, lâng lâng,hờn giận lũ lâm tặc thì ôi thôi, vỡ mộng nhé, thị xã Gia Nghĩa là thị xã của bụi .Từ khi tách tỉnh thì đây trở thành thủ phủ của tỉnh ĐăkNông và cũng kiến thiết không ngừng.

Anh này hỏng xe đi mua đồ ở Gia Nghĩa đứng đón xe mãi không được xin đi nhờ, ok luôn có bạn đường càng vui . Bỗng nhiên "anh ơi, cẩn thận không nó bắn " "ai bắn-bắn ai" "em vừa mới bị đang tạm giữ giấy tờ đó ". Ra thế, không lo, em đã đôi lần diện kiến anh hùng Núp rồi nên rất đúng tốc độ , ở đây bắn núp trong lùm chứ không phải như ở Bình Dương dựng máy 3 chân giữa đường như đoàn làm phim đâu các bác ạ, dù sao bác nào qua đoạn này cũng nên cẩn thận nhá(vụ này em không thể có hình ảnh được ).

Gặp một em nằm vạ giữa đường, tính em thì lại tò mò nên hỏi liền, có sao không , may quá chỉ vật chất thôi chứ con người an toàn, hú vía.Đây là con đèo chuẩn bị vào thị trấn Đức An.

Tới thị trấn Đức An lúc 12h hơn, vào ăn cơm tại nhã 3 Biển Xanh (tên rất đẹp ), bà chủ quán người Đồng Tháp và cái tính tò mò lại trỗi dậy, hỏi đủ thứ chuyện, hoá ra bác người huyện Cao Lãnh lên đây gần năm rồi, tết không có tiền về vì vé xe cao quá, theo như bác nói thì muốn về quê bác phải đi xe về Bình Dương rồi mpới đi tiếp về Cao Lãnh nên bsc không đủ tiền, bác than các con bác ở quê không biết má trên này sống ra sao, bác có người con tên Phong đang làm ở bưu điện huyện Cao Lãnh , thế là em lại trở thành pv "như chưa hề có cuộc chia ly " , bác cho em địa chỉ và sau đó trong chuyến miền Tây em đã gặp anh Phong con bác . Nhắc tới câu chuyện này khi nào em cũng xúc động, đúng là xã hội chẳng ai giống ai , chỉ cần mấy trăm ngàn để gia đình sum họp đối vối bác thật là xa xôi quá!!!

Phở Thìn tại thị trấn Đức An nhưng đây là "nhái thương hiệu " em đã kiểm chứng tại quán phở Thìn Lê Văn Hưu ( Hà Nội ) và họ bảo đây là photocopy, đấy em có công chưa nào, cái tính em là thế, hỏi hết mới thôi.

Trên đường vào thác Gia Long bỗng 3 thanh niên chặn ngang đường ( đường rất vắng), tưởng gì hoá ra anh ơi chụp cho chúng em tấm hình, ok liền nhưng trong bụng thầm nghĩ bọn này chắc định thịt nhưng con mồi to quá xơi không nổi đành trở bài đây bởi thái độ ban đầu rõ ràng muốn cà khịa nhưng "mô phật, bần tăng không có ngán ai bao giờ" nhá.

Gặp 2 em SG làm hàng ngay thác Gia Long (hôm sau lại tái ngộ ở Bản Đôn nữa chứ, duyên ghê)

Ngay cổng vào thác có anh thợ người Bắc làm gỗ lũa rất đẹp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back