What's new

Tây Nguyên – Độc hành bằng xe máy từ Sài Gòn tháng 2/2010.

Đầu năm nay em bỗng nhiên nổi hứng muốn làm quả Tây Nguyên độc hành bằng xe máy thế là gói gém hành lý ( cả xe) lên xe đò từ Nghệ An vào Sài Gòn rồi xuất phát từ SG đi lên Tây Nguyên trong 8 ngày.
Thông tin về Tây Nguyên thì có nhiều nhưng em thấy nếu chịu khó tìm thì trên Phượt là đủ, nhiệt tình, vô tư, có những bạn còn gọi đt chỉ bảo tận tình như Nhanvan¬_hoang cho thông tin về ngã 3 Đông Dương...v.v.
Mình đi vào tháng 3 nên theo như thông tin thì đây là mùa đẹp nhất trong năm ở Tây Nguyên.Đây là chuyến Phượt đầu tiên đi xa và cũng là lần đầu đi TN nên cứ mạnh dạn lên đường.
Lịch trình đi trong 8 ngày (lịch này là sau khi đi về đúc kết lại:
Ngày 01- Sài Gòn- Đồng Xoài- Sóc Bom Bo – Bù Lạch- Gia Nghĩa.
Ngày 02- Gia Nghĩa – Buôn Ma Thuột.
Ngày 03- Buôn Ma Thuột – Pleiku theo đường tỉnh lộ 1 vào Bản Đôn rồi theo lối mòn qua rừng Easup sang Gia Lai, cunng này phê lắm, em sẽ kể cho các bác sau.
Ngày 04- Pleiku-Biển Hồ- Thuỷ điện IaLy – Măng Đen –Kon Tum.
Ngày 05- Kon Tum- Ngọc Hồi – sang Lào tí xíu – cột mốc Đông Duơng- quay lại Pleiku.
Ngày 06- Pleiku- Buôn Ma Thuột – Đà Lạt.
Ngày 07 – Đà Lạt- Bảo Lộc.
Ngày 08- Bảo Lộc- ngã 3 Ông Đồn(Xuân Lộc)- Sài gòn.

Có thể có người bảo đi gì mà khiếp thế nhưng theo em nghĩ hạnh phúc không phải là đích đến, đơn cử như khi em đi từ Gia Nghĩa lên BMT để vào thác Draysap thì trên đường đi khối chuyện hay nhưng vào thác thì chán chết, nước ít quá vì mùa khô thuỷ điện không xả nước, nói chung là con thác này đang hấp hối, một cách ngắn gọn là như vậy để các bác thấy là đích đến dở hơn trên đừong đi. Em lại có sở thích là đi xe máy mấy cũng không chán nên nhiều khi đến khu du lịch nhưng dò hỏi thông tin thực tế (cái này có những lúc khác với thông tin trên mạng đấy nhá) không thích là không vào chứ không theo cái kiểu tới Sài Gòn là phải vào Ding Độc Lập đâu. Lan man hơi nhiều để các bác đợi nha, bây giờ ta vào chủ đề chính nào, ảnh ọt..v.vv.

Vấp phải sự cố nho nhỏ nhưng có "can chi mô" em lại thẳng tiến bản Đôn , mà có ai ngăn được bước của đoàn quân Tây (Nguyên ) tiến cơ chứ.
Trên đường vào bản Đôn.

Tới ngã 3 này rẽ trái là vào.

Lợn bản (không phải rừng), riêng cái giống này tên gọi cũng là cả một vấn đề đấy : Lợn bản, lợn mường, lợn mọi, lợn lửng, lợn tên lửa (chắc nó gầy nhọn như tên lửa), lợn nít (chắc nuôi mãi không lớn nên như con nít), lợn mán,lợn vùng cao....ôi nhiều quá , bác nào có lợn gì nữa xin kể nốt ạ!!

Đường từ ngã 3 vào bản Đôn.

Người đồng bào chở 3-4 phóng bạt mạng.

Trung tâm cải thiện việc làm và bảo tồn kiến trúc truyền thống xã KrôngNa, khi em đến đang cải thiện việc làm cho một đoàn cả lô tô cả xiếc mắc võng ngủ dưới sàn, em cũng vào ngó nghiêng tí chút.

May mà nó không say Việt Nam chứ nếu không thì em nguy mất, mà em cũng chẳng hiểu đó là cái gì.

Khu du lịch Bản Đôn , đây là nhà hướng dẫn du khách.

Last edited:
Nhà điều hành khu du lịch Bản đôn nằm ngay lối vào, mấy cô hướng dẫn viên xinh xắn nhưng khốn nỗi họ vô giá nên em đành ngậm ngùi quay sang cái biển này và quyết định 30phút, vừa thơm thôi, để dành vitamin T cho những chuyện khác nữ chứ. Các bác đừng bảo em thô tục nhá, không phải đâu nhìn từ xa cô này ngồi gần cái biển mà lúc đó loá nắng em không ngìn thấy chữ voi nên mới hí hửng.

Bảo là 30phút vừa thơm nhưng khi cưỡ lên lưng voi rồi em lại man mác một nỗi buồn sâu thẳm chứ không đơn thuần cưỡi để biết voi như thế nào.

30 phút cưỡi voi giá 150k đi dọc mé sông Serepoc không đắt so với một thương hiiệu của đại ngàn (cái này không thể so với cưỡi Lexu hay Bmw được đâu), chắc khi nhạc sĩ Phạm Tuyên viết bài "chú voi con ở Bản Đôn " ông không nghỉ lại có ngày voi lâm vào tình cảnh trớ trêu này, lông đuôi voi rất có giá trị nên bị chặt trộm tùm lum, ngà cũng vậy, chăm sóc sơ sài, ông chủ con voi em cưỡi có 3 con voi cho khu du lịch thuê và chú bé quản tượng này mỗi chuyến được chia 70k, giá con voi này tầm 200 triệu đổ lại,nó gầy trông thương lắm(cái tính bà tám của em mà lại hay , biết được khối chuyện )

Trên lưng voi.

Trong đôi mắt voi đượm một nỗi buồn sâu thẳm, chắc chú đang nghĩ tại sao lại có ngày mình lại làm nô lệ cho con người để rồi con người lại làm nô lệ của cái thứ thô thiển có tên gọi là tiền mà bắt ta làm vậy, chặt đuôi ta, cắt trộm ngà ta.

Chú bé quản tượng cũng chẳng vui hơn , cứ lầm lũi như đã được lập trình sẵn, chỉ có em phải cười để chụp hình thôi.Các bác nhìn kỹ mà xem từ sâu thẳm đôi mắt chú ánh lên sự hờn tủi đấy.Nó đối lập với cảnh em đang toe toét đàng sau.

Thuốc gì phơi trên mái nhà không biết nữa, chắc thuốc AMAKONG photocopy.

Đây là lỗi rẽ từ đường nhựa xuống sông Serepoc.

Last edited:
Trước khi lội xuống dòng Sê Rê Pốc bằng voi em nghjĩ cũng phải nói đôi lời về dòng sông này cũng như những dòng sông Tây Nguyên nói chung, cảm nhận của em trên đường du lịch là cảm nhận một cách thực tế theo cách hiểu biết và tầm nhìn hạn chế của riêng em chứ không vụ lợi và cũng không theo một phe phái nào cả nhé (em bán lúa đi du lịch đấy chứ có ai tài trợ đâu), bác nào không vừa lòng về nhưng suy nghĩ của em cũng thông cảm, không lại bảo ông này tại sao không nói lên cái hay , cái đẹp của cuộc sống mà cứ nói cái tiêu cực nhưng theo em cuộc sống là muôn mặt và ta có nhiệm vụ (không ai giao ) phản ánh lên sự muôn mặt rất đời thường đó bởi “ cuộc sống hôm nay tuy vất vả , nhưng cuộc đời ơi ta vẫn mến thương “ các bác nhỉ, đầu ngày lan man tí (cái tính em nói như các cụ là ngậm hòn than dễ hơn ngậm miệng ).
Sông Krông Ana hợp nhất với sông Krông Knô ở ngã ba buôn Kuốp để trở thành dòng serepốk hùng vĩ và thác ghềnh)
Serepôk (hay Srêpôk), tên gọi trong tiếng Campuchia là Tongle Xrepok, là dòng sông lớn nhất trong hệ thống sông ngòi ở Đắk Lắk. Đây là một phụ lưu quan trọng của sông Mekong. Đoạn chảy trên địa phận Đăk Lăk còn được gọi là sông Đăk Krông. Tính từ chỗ hợp lưu của sông Krông Ana, sông Krông Nô tới cửa sông nó dài 406 km, trong đó đoạn chảy trong lãnh thổ Việt Nam dài khoảng 126 km, đoạn chảy qua Campuchia dài khoảng 281 km. Ở Qủang Trị cũng có sông ĐaK Rong (còn gọi là sông Tà Rụt ), vậy dòng sông nào là hình tượng trong bài hát"sông ĐĂK RÔNG "mùa xuân về. Theo NS Tố Hải (tác giả bài hát) thì.....không có dòng sông nào. Sao kỳ zậy.Mời các bác:

http://giadinh.net.vn/20090101095923225p0c1003/nhac-si-to-hai-goi-xuan-ve-qua-khuc-hat.htm

Nằm ở phía Tây Trường Sơn, con sông này chảy sang đất Campuchia trước khi nhập vào sông Mê Kông để sau đó con sông lớn này trở lại Việt Nam. Sông được hình thành hoàn toàn trên địa phận Đăk Lăk và được hợp thành từ hai dòng sông nhỏ là sông Krông Ana, sông Krông Nô (sông Mẹ và sông Bố). Sông chảy qua các huyện Krông Ana, Buôn Đôn và Ea Súp của Đăk Lăk. Vừa ra khỏi lãnh thổ Việt Nam, Serepôk được bổ sung thêm nguồn chảy dồi dào từ dòng sông Ea H'leo. Sông Serepôk nhập vào sông Mekong sát Stung Treng,tỉnh Stung Treng. Trước khi nhập vào, nó còn nhận nước từ sông Sesan và sông Sekong (hai sông này cũng có nguồn trên lãnh thổ Việt Nam) Sông Serepôk với tên gọi địa phương ở Đăk Lăk là sông Đăk Krông . Sợ du khách phương xa không biết nên dòng sông này uốn mình làm dáng trên QL14A đoạn cầu 14 mà rằng : ta là SerePôk đây, ta là sản phẩm của bố ta , mẹ ta (chứ không phải ông hàng xóm ), hoàng tráng chưa nào.

Lối rẽ từ đường nhựa xuuống.

Đi qua những bụi cây rất đẹp.

Trên lưng BMW của đại ngàn.

Dòng SerePok đang chảy xuôi.

Chú bé quản tượng với ánh mắt rất Tây Nguyên và chú cũng thạo chụp hình lắm , chắc chú cũng đã chụp nhiều cho du khách.

Last edited:
Quay về phòng nghỉ mà trong lòng cứ nghjĩ về nàng tiên từ sao Hoả rồi cũng đi vào giấc ngủ lúc nào không hay, trong mơ các nàng hiện ra rủ ta đi chinh phục thế gian này. Ôi cuộc đời - đừng nói đầy phong ba nhé, sai đấy.

Ôi Bác phượt mà cứ được gặp tiên suốt , sướng quá đới!!!

Vừa đứng trên lưng voi vừa hái xoài cho du khách, quả này mà voi trở chứng thì dễ thăng lắm.

Chia tay chú bé quản tượng , em vừa đi vừa lẩm nhẩm "chú voi con ở Bản Đôn và bỗng nghĩ ra với tình trạng cắt trộm ngà hiện nay hay là ta đổi lại cho nó phù hợp với tình hình thực tế, ví dụ :

Chú voi con ở bản Đôn - Chưa có ngà nên còn trẻ con.
Thành.
Chú voi cha ở bản Đôn - Cắt mất ngà nên lại là trẻ con.
Các bác thấy thế nào hử.

Gần đó là một ốc đản nhỏ (tất cả đều phải mua vé hết ),đi qua những cây cầu treo vào đảo rất đẹp.Lại gặp anh bảo vệ người Cửa Lò và cô em bán vé người Đặng Sơn ( Đô Lương ), đứng là đi đâu cũng gặp đồng hương, sướng nhá, mà khổ cũng có, đinh tặc Bình Dương đó là gì , he he !!!

Trên đảo gặp đúng 4 người.

Hai bạn trẻ từ BMT vào.

Bác này người Tày (Cao Bằng )vào đi kinh tế mới lâu rồi nay mói có dịp đi tham quan.

Và anh phó nháy đang thất nghiệp nhưng rất vui khi em xin chụp hình , thường mất gạo không hay vui các bác nhỉ?

Last edited:
Hàng lưu niệm lối lên xuốngb đảo và hai bên đường đầy rẫy nhưng em chẳng mua gì cả , em muốn mua cái không tính được bằng tiền cơ , đố các bác biết nhé, thôi chờ tí nữa sẽ biết.

Gặp lại 2 em và 2 anh đi Inova biển 52 ở thác Gia Long, họ cũng nhận ra em bỏi nhìn em cũng ấn tượng chớ bộ .

Hai mẹ này bán AMAKONG nhái khi em chụp hình xổ 1 tràng tiếng gì không rõ em chỉ nghe được hai tiếng "lì xì "sau cùng, ái chà ghê nhẩy, mới tết xong mà , nhưng thôi lạy hai mẹ , con đang xì nên cũng rất lì đây ạ.

Rượu cần YMiên nổi tiếng.

Định rẽ vào đây lót dạ nhưng "moá ơi " nhìn menu em choáng văn váng, không biết cái hình menu ở đâu rồi mà em lục chưa ra. Thôi chặc lưỡi nơi đó không dành cho em, tiếc làm gì cho nó mệt các bác nhỉ.

Nhà hàng ăn uống "Rét tôi run giữa trời nắng hạ"

Em đành quay ra quán anh này nằm ngay đầu vào bản,ông chủ người Cẩm Vân, Cẩm Thuỷ,Thanh Hoá và một lần nữa cái tính bà tám của em lại được khối việc.

Đối diện quán ăn này là nhà sinh hoạt cộng đồng của bản Đôn và một ngjhĩa đia mi ni của người đồng bào , em tình cờ khám phá ra khu này do ra đây "gửi tình yêu và đất " tiểu tiện í mà , thôi được hãy đợi đấy ăn uống xong ta sẽ khám phá thế giới của các linh hồn , hôm giờ tiếp xúc ma sống, quỷ sống nhiều rồi giờ ta thử làm chuyến xuống địai ngục xem sao, hãy chờ nhé (mà em xuống thật các bác ạ, chờ xem tường thuật một mình giữa trưa ở mộ vua voi nhé )

Cơm trưa, ngon bổ( có thể) rẻ.

Nhà cộng đồng bản Đôn ( bản là gọi theo tiếng Lào chứ ở đây là buôn làng)

Khu nghĩa địa có cả đồngb bào người bắc thì phải vì em thấy có ngôi mộ đề tên Páo Mí Lèng (em ngờ ngợ ở bắc không biết có đúng không ).Trước mỗi ngôi mộ người đồng bào chôn một cái chum để người sống bỏ những con vật vào cho người chết ăn, em có bức ảnh này nhưng nhìn mất vệ sinh nên em không pots lên (nếu các bác yêu cầu em sẽ post ).Ở đây chủ chủ yếu là Gia Rai, BA na (theo lời anh chủ quán )

Trước mỗi ngôi mộ là ngà voi bằng gỗ để xua đuổi tà ma (chắc không đuổi em nên em cứ chụp)

Mộ này người Kinh nên tân thời hơn, chắc định kiên cố để mở "Rét tôi run "thì phải, người Kinh đi đâu cũng tân thời lắm.Kể cả là sang thế gjới bên kia.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back