What's new

Chuyện quanh cái biển số xe

zanghoang

Phượt thủ
Em chào các cụ phượt!

được biết bản tính các cụ là hay ham chơi, lang thang trên đường nhiều, ngồi trên yên xe mòn quần còn hơn ngồi ghế cơ quan... em trộm nghĩ: hẳn trên bước đường phượt của mình các cụ sẽ có lúc nhìn thấy 1 cái biển số xe lạ và các cụ tự hỏi: nó là của địa phương nào nhể, hay: nó có ý nghĩa gì nhể...

em thì em trộm nghĩ cái biển số xe tuy nhỏ nhưng nó cũng nói được khối điều đấy...

thế nên em lập topic này xin được hầu chuyện các cụ về cái biển số [/B]xe

Last edited by a moderator:
vầng, trước hết tổng quan về cái biển số xẹ

ở nước Nam mình biển số xe được đánh theo số ( khác 1 số nước quy định bằng chữ cái ), mỗi tỉnh được quy định những số và dãy số riêng ( cái này ai cũng biết nhưng vẫn cứ nói )

theo hiểu biết của em, em xin chia biển số của xe nước Nam mình ra làm 4 loại

1- biển xe tư ( biển thường, màu trắng )

2 - biển xe công ( màu xanh, màu đỏ )

3 - biển dặc biệt[/B]

em cop được ái bài thơ biển xe này ở 4rum khác, mang về đây hầu các bác:

Cao Bằng 11 chẳng sai,
Lạng Sơn Tây Bắc 12 cận kề.
98 Hà Bắc mời về, ( nay nó là Bắc Giang các bác ợ )
Quảng Ninh 14 bốn bề là Than.
15 , 16 cùng mang. ( biển 15 dùng rất hạn chế )
Hải Phòng dất Bắc chứa chan nghĩa tình.
17 vùng dất Thái Bình.
18 Nam Ðịnh quê mình dẹp xinh.
Phú Thọ 19 Thành Kinh Lạc Hồng.
Thái Nguyên Sunfat, gang, đồng,
Đôi mươi ( 20 ) dễ nhớ trong lòng chúng ta .
Yên Bái 21 ghé qua.
Tuyên Quang Tây Bắc số là 22
Hà Giang rồi đến Lào Cai,
23 , 24 sánh vai láng giềng .
Lai Châu , Sơn La vùng biên,( giới )
25 , 26 số liền kề nhau.
27 lịch sử khắc sâu,
Đánh tan xâm lược công đầu Điện Biên.
28 Hòa Bình ấm êm,
29 Hà Nội liền liền 32.
33 là đất Hà Tây.
Tiếp theo 34 đất này Hải Dương.
Ninh Bình vùng đất thân thương,
35 là số di dường cho dân.
Thanh Hóa 36 cũng gần.
37, 38 tình thân,
Nghậ An, Hà Tĩnh ta cần khắc ghi.
43 Ðà Nẵng khó gì.
47 Ðắc Lắc trường kỳ Tây Nguyên.
Lâm Ðồng 49 thần tiên.
50 Thành Phố tiếp gần sáu mươi.( TPHCM 50 - 59 )
Đồng Nai số 6 lần 10 ( 60 ).
Bình Dương 61 tách rời tỉnh xưa. (Tách ra từ Sông Bé)
62 là dất không xa,
Long An B?n Lức khúc ca lúa vàng.
63 màu mỡ Tiền Giang.
Vĩnh Long 64 ngày càng đẹp tươi.
Cần Thơ lúa gạo xin mời.
65 là số của người Cần Thơ.
Đồng Tháp 66 trước giờ.
67 kế tiếp là bờ An Giang.
68 biên giới Kiên Giang
Cà Mau 69 rộn ràng U Minh.
70 là số Tây Ninh.
Xứ dừa 71 yên bình Bến Tre.
72 Vũng Tàu số xe.
73 Xứ QUẢNG vùng quê thanh BÌNH ( Quảng Bình ).
74 Quảng Trị nghĩa tình.
Cố đô nước Việt Nam mình 75.
76 Quảng Ngãi đến thăm.
Bình Ðịnh 77 âm thầm vùng lên.
78 biển số Phú Yên.
Khánh Hòa 79 núi liền biển xanh.
81 rừng núi vây quanh.
Gia Lai phố núi, thị thành Playku.
Kon tum năm tháng mây mù,
82 dễ nhờ mặc dù mới ra.( tách ra của GiaLai_Kontum )
Sóc Trăng có số .
84 kế đó chính là Trà Vinh.
85 Ninh Thuận hữu tình.
86 Bình Thuận yên bình gần bên.
Vĩnh Phúc 88 vùng lên.
Hưng Yên 89 nhơ tên nhãn lồng.
Quãng Nam đất thép thành đồng,
92 số mới tiếp vòng thời gian.
93 dất mới khai hoang,
Chính là Bình Phước bạt ngàn cao su.
Bạc Liêu mang sô 94.
Bắc Kạn 97 có từ rất lâu .
Bắc Giang 98 vùng sâu.
Bắc Ninh 99 những câu Quan, hò.​

Nhân tiện cho em thắc mắc chút: Hôm nọ em thấy một chiếc xe đen chạy ngoài đường biển 80-QT và xxx-yy. QT chữ màu đỏ. NN với NG còn biết được chứ QT em chịu chả hiểu là xe của hội nào nữa

Kận;31668 said:
QT: Quốc Tế - Thay cho NN

cái này thì em chưa cập nhật đâu bác ợ, em cũng chưa nghe nguồn tin chính thức nào nói về việc QT thay cho NN... cũng có thể đây là biển của tổ chức quốc tế như bác quạt đã nói

Hà Nội hiện đã có thêm 1 số biển xe mới, nếu không cập nhật được thì hẳn sẽ có nhiều người thắc mắc, ví dụ như cái xe mang biển QT mà bác langit hỏi, hoặc ví dụ như cái biển chuyên dành cho xe của các dự án lớn này chẳng hạn[/B]

cái biển xe này chỉ mới có trong khoảng nửa năm trở lại đây, tính đến nay chưa có quá 100 xe mang biển loại này

theo cách phân chia của em, em xếp loại biển QT và DA này vào nhóm 3: biển đặc biệt

nhân tiện nói về cái biển số xe đặc biệt, em nói luôn về những quả xe mang biển NN hoặc NG.

Xe mang biển NN hoặc NG chỉ dành cho người nước ngoài ( NN ) hoặc cơ quan ngoại giao ( NG ).

Về cấu trúc biển bao giờ cũng là tên địa phương đăng kí xe + mã nước + số xe. cấu trúc này đúng với cả xe gắn máy và xe ô tô.

ví dụ như: 29 NN 011 - 28, đây là mẫu chung áp dụng cho xe của người nước ngoài dùng cho xe ô tô và xe gắn máy, với cái biển xe này có thể hiểu được là: đây là xe của người nước ngoài đăng kí quản lý ở Hà Nội ( biển 29 ), chủ xe là 1 người Anh ( mã 011 ) và đây là xe thứ 28 của dân Anh chạy trên đất Hà Nội

về cơ cấu mẫu biển này chỉ có 1 sự biến thể nhỏ duy nhất là: với xe gắn máy thì số thứ tự xe thường có 3 số ( chắc có lẽ vì xe máy rẻ, có thể mua nhiều; với ô tô thì chỉ có 2 số mà thôi ), kiểu như cùng cái biển trên nhưng với ô tô là: 29 NN 011 - 28, còn với xe gắn máy là: 29 NN 011 - 028

Cũng của nước ngoài nhưng xe của cơ quan ngoại giao thường mang biển 80NG, có rất ít xe mang biển 29NG, số này có nhưng rất ít, hầu như không đáng kể.

mã quốc gia dùng cho biển xe được quy định bởi cơ quan ngoại giao nước mình và cơ quan ngoại giao nước bạn, có thể tham khảo 1 số ví dụ cụ thể dưới đây:

011 Anh, 026 Ấn Độ, 041 Angiery, 061 Bỉ, 066 Ba Lan, 121 Cu ba, 156 Canada, 166 Cambodia, 191 Đức, 206 Đan Mạch, 296 và 297 Mỹ, 301 Hà Lan, 331 Italia, 336 Ixrael, 346 Lào, 364 Áo, 376 Miến điện, 381 Mông Cổ, 441 Nga, 446 Nhật, 456 New Zealand, 501 Úc ,506 Pháp, 521 Phần Lan, 546 547 548 549 Các ổ chức Phi Chính Phủ, 566 CH Séc, 581 Thụy Điển, 601 Trung Quốc, 606 Thái Lan, 626 Thụy Sỹ, 631 Bắc Hàn, 636 Hàn quốc, 691 Singapore, 731 Slovakia, 888 Đài Loan[/B]

Nhân tiện cho em thắc mắc chút: Hôm nọ em thấy một chiếc xe đen chạy ngoài đường biển 80-QT và xxx-yy. QT chữ màu đỏ. NN với NG còn biết được chứ QT em chịu chả hiểu là xe của hội nào nữa

em chưa rõ đây là thể loại biển gì ( QT em chưa cập nhật ) nhưng em chắc chắn " một chiếc xe đen " mà bác langit nhìn thấy là chiếc ô tô.

nếu bác hỏi em lý do tại sao lại đoán vậy thì bác vui lòng đọc lại bài trên của em về cái biển xe[/B]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,114
Latest member
vaota88
Back