What's new

Xin kinh nghiệm đi miền núi Tây Bắc - ngủ nhờ nhà người dân tộc !

heobeck

Phượt tử
Vào đầu tháng 4 tới, em dự tính sẽ có 1 chuyến đi đến Bản Cỏi, nơi vùng miền núi thuộc thị trấn Thanh Sơn, Phú Thọ để khám phá văn hóa của người dân tộc Dao nơi đây. Nếu được, em cũng muốn tìm đến 1 gia đình miền núi để xin tá túc nhờ 1,2 đêm.
Vậy cho em hỏi trong diễn đàn có bác nào nhiều kinh nghiệm đi - chơi -ăn - ở các vùng trung du miền núi phía Bắc hoặc đã đi Bản Cỏi có thể chỉ giáo cho em một cách chi tiết được không ạ? Vd: Đi xe nào đến Thanh Sơn, thủ tục xin ở nhờ nhà dân? Đi xe bằng gì lên Bản Cỏi, chi phí,... Nói chung là tất tần tật những gì cần chuẩn bị cho chuyến đi tốt đẹp. Em xin cảm ơn ạ !

Last edited:
Re: XIn kinh nghiệm đi miền núi Tây Bắc - ngủ nhờ nhà người dân tộc !

Em chưa biết món này, nhưng chúc Bác tìm được nhà nào ngủ vui vẻ!

Chưa chi đã tính ngủ với con gái chủ nhà

Hahahha, chưa j hết bị chơi phủ đầu.

Chưa chi đã tính ngủ với con gái chủ nhà

Hì, bác có kinh nghiệm ngủ nghỉ gì vs người ta ko ạ, chỉ em vs :D. Em đang tìm tài liệu về phong tục tập quán của người dân trên đó ạ !

Last edited:

Em xin góp vài ý với bác chủ thớt. Trong số các dân tộc Thái, Giáy, Mông, Dao... thì em thấy người Dao là lạnh lùng nhất. Đợt em đi Tây Bắc hơn chục ngày, đến 1 bản người Dao (ở Lai Châu thì phải) mua kem cho trẻ con cả bản mà khi giơ máy lên chụp ảnh họ vẫn đòi tiền. Mặt thì lạnh toẹt đâm ra bọn em làm du lịch ít dám cho khách nước ngoài thăm bản người Dao. Vì vậy việc ở nhờ của chủ thớt có thể không được chào đón nồng nhiệt, bác nên chuẩn bị tâm lí trước.
Em có đi ngủ nhờ & đi nhờ xe ở Mộc Châu, có vài kinh nghiệm nhỏ như thế này : khi vẫy nhờ vài xe không dừng thì em rút ra kết luận là người dân cảnh giác, sợ bị thôi miên nên có thể không muốn cho mình đi nhờ. Em nghĩ ra cách là em sẽ gọi người đi đường lại hỏi đường, rồi nhỏ nhẹ hỏi là người đó có trên đường đến đó không & nếu có thì cho đi nhờ 1 đoạn. Như vậy thì hơn là cứ đứng giữa đường mà vẫy "cho tôi đi nhờ với..."
Đối với việc ngủ nhà dân thì bác cứ thử rồi biết, bị từ chối 1, 2 lần không có nghĩa là bác bị từ chối mãi mãi :D Chúc bác may mắn!

Em xin góp vài ý với bác chủ thớt. Trong số các dân tộc Thái, Giáy, Mông, Dao... thì em thấy người Dao là lạnh lùng nhất. Đợt em đi Tây Bắc hơn chục ngày, đến 1 bản người Dao (ở Lai Châu thì phải) mua kem cho trẻ con cả bản mà khi giơ máy lên chụp ảnh họ vẫn đòi tiền. Mặt thì lạnh toẹt đâm ra bọn em làm du lịch ít dám cho khách nước ngoài thăm bản người Dao. Vì vậy việc ở nhờ của chủ thớt có thể không được chào đón nồng nhiệt, bác nên chuẩn bị tâm lí trước.
Em có đi ngủ nhờ & đi nhờ xe ở Mộc Châu, có vài kinh nghiệm nhỏ như thế này : khi vẫy nhờ vài xe không dừng thì em rút ra kết luận là người dân cảnh giác, sợ bị thôi miên nên có thể không muốn cho mình đi nhờ. Em nghĩ ra cách là em sẽ gọi người đi đường lại hỏi đường, rồi nhỏ nhẹ hỏi là người đó có trên đường đến đó không & nếu có thì cho đi nhờ 1 đoạn. Như vậy thì hơn là cứ đứng giữa đường mà vẫy "cho tôi đi nhờ với..."
Đối với việc ngủ nhà dân thì bác cứ thử rồi biết, bị từ chối 1, 2 lần không có nghĩa là bác bị từ chối mãi mãi :D Chúc bác may mắn!

Cám ơn bác rất rất nhiều ạ, những kinh nghiệm vô cùng quý báu đối vs em :D. Mà bác ơi, em tính sẽ ghé qua để nhờ cậy nhà trưởng bản đầu tiên, liệu có khả thi ko? Em nghĩ trường là người có nhận thức và văn hóa ở 1 trình độ nhất định, sẽ không làm gì ảnh hưởng đến bộ mặt của Bản và tâm lí khách du lịch đâu bác nhỉ :s

Hì, bác có kinh nghiệm ngủ nghỉ gì vs người ta ko ạ, chỉ em vs :D. Em đang tìm tài liệu về phong tục tập quán của người dân trên đó ạ !

_Yêu thì ngủ
_Bóc bánh trả tiền thì ngủ
_Không lang thang chung chạ gạ gẫm con gái nhà lành.Mà có lành gớm,ai cũng cho là lành nên có khách của tớ nói đi khám cho 1 xã nghèo có tục ngủ thăm thì đến 80% phần nhiễm đủ thứ bệnh lây qua đường tình dục từ trẻ đến già

_Yêu thì ngủ
_Bóc bánh trả tiền thì ngủ
_Không lang thang chung chạ gạ gẫm con gái nhà lành.Mà có lành gớm,ai cũng cho là lành nên có khách của tớ nói đi khám cho 1 xã nghèo có tục ngủ thăm thì đến 80% phần nhiễm đủ thứ bệnh lây qua đường tình dục từ trẻ đến già

Ở đâu mà kinh vậy, bác?
Cứ ngỡ là họ ngại tiếp xúc, đến nói chuyện có khi còn khó

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back