What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
Oach, ban có thể download hướng dẫn và form và ở trang này nè http://www.iom.int.vn/joomla/index.php?option=com_content&task=view&id=96&Itemid=181. Bạn xem cái check list nếu có gì không hiểu thì PM, mình sẽ giúp.

Nhà mình 5 người vừa xin visa du lịch xong, mua được vé rẻ không hoàn không hủy không đổi ngày mà vào topic bên này thấy mọi người nói xin visa đi Úc khó lắm làm mình run. Sau khi đã xin xong và được rồi thi mình thấy cũng không đến nỗi nào. Hối hận nhất 1 điều là không nộp thẳng qua sứ quán mà nộp qua IOM làm tốn thêm 1 khoản.

Quên mất vụ này, thanks bác tixt_forever, nhờ bác mà nhà em không tốn 1 chi phí nào về tiền dịch thuật

Còn vụ bảo hiểm du lịch thì cá nhân em nghĩ nó không phải là cái bắt buộc, nó chỉ làm cho hồ sơ của người đi đẹp hơn thôi chứ sứ quán cũng không dựa vào đó mà cấp visa.

Nhà em cũng là đi phượt, cũng không quen biết ai ở bên đó ạ

@tixt_forever: Mình đi Úc tự túc, một mình vào năm ngoái, nộp xong sau 5 ngày là có kết quả, không phỏng vấn. Nộp ở HN. Bạn nào cần mẫu mấy cái đơn xác nhận bằng tiếng Anh thì pm nhé, mình sẽ gửi cho.

Bác tixt_forever có thể cho em mẫu đơn xác nhận thu nhập bằng tiếng Anh, hợp đồng lao động và đơn xin nghỉ phép bằng tiếng Anh được không ah. Bác gửi giúp em mẫu qua địa chỉ [email protected] nhé. Em ở SG. Cám ơn bác nhiều nhé. Mong feedback của bác.:help

Cám ơn Bác đã trả lời, luôn tiện cho e hỏi HDLĐ e đã ký với Cty hiện tại từ 2006 - Indefinite Contract (với mức lương và chức vụ ban đầu k phải là lương và chức vụ hiện tại, vậy mình cần thêm giấy xác nhận nâng lương và thay đổi chức vụ của Cty để đính kèm khi nộp hồ sơ phải khong ah!?) Cám ơn Bác một lần nữa nhé! :)

Không cần đâu bạn, chỉ cần cơ quan xác nhận thời hạn hợp đồng lao động hiện tại của bạn, chức vụ/ cấp bậc hiện tại của bạn thôi. Nếu bạn làm cơ quan nhà nước thì nên có quyết định lên lương vv. vì bậc lương nhà nước thấp. Còn nếu bạn làm cho công ty tư nhân hay nước ngoài thì cứ theo form đơn giản mình gửi là ok thôi.

@tixt_forever: Cám ơn bác rất nhiều đã nhiệt tình chỉ dẫn. Chúc bác và gia đình luôn mạnh khỏe và gặp nhiều thành công nhé! Elnino.

Không có chi, mọi người ở đây cũng giúp đỡ mình nên giờ mình mới tích lũy thêm kinh nghiệm thôi. Hy vọng bạn sẽ có một chuyến đi chơi vui vẻ nhé. Mình cũng có chia sẻ về chuyến đi Sydney và Melbourne năm ngoái của mình ở đây https://www.phuot.vn/threads/16273-Sượt-qua-Melbourne-Sydney, bạn tham khảo thêm để chuẩn bị một kỳ nghỉ vui nhé.

Em là sinh viên, đang có kế hoạch đi du lịch úc hè năm nay. Em thì chẳng có 1 tí tài sản gì, bố mẹ thì có ^^ Nhưng em đi theo kiểu là có người quen đang sống và làm việc ở sài gòn nhưng lại là người Úc.Vậy người này có đủ điều kiện để bảo lãnh và đi du lịch cùng em sang Úc ko? (ví dụ người ta sẽ chứng minh khả năng tài chính của người ta chẳng hạn). Và em ở HN, em đọc topic thì thấy có vẻ như ko cần phỏng vấn mà chỉ cần nộp hồ sơ thôi. Thế nếu em phải phỏng vấn, thì phỏng vấn bằng tiếng gì ạ? Vì tiếng Anh em chỉ đủ giao tiếp thôi, bên ĐSQ mà hỏi em nhanh quá, em ko trả lời đc, họ lại vặn vẹo em là tiếng anh mày dở ẹc thế thì làm sao mà quen được ông Tây kia thì làm sao nhỉ ^^, họ lại nghi ngờ, lại oánh trượt visa thì nản :(

Các bác có kinh nghiệm share em với. em cảm ơn nhiều ạ.

Bác ơi cho e xin cái travel plan của bác e tham khảo được không ạ? Tks bác trước

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back