What's new

Kinh nghiệm xin VISA ÚC

Status
Not open for further replies.
Mình đi Úc tự túc, một mình vào năm ngoái, nộp xong sau 5 ngày là có kết quả, không phỏng vấn. Nộp ở HN. Bạn nào cần mẫu mấy cái đơn xác nhận bằng tiếng Anh thì pm nhé, mình sẽ gửi cho.

Cái Travel plan mà bác Chipchip đề cập nó quan trọng ở chỗ bạn phải biết rõ sẽ đi đâu làm gì. Cho dù có thể người khác viết ra cho bạn thì bạn cũng cần tìm hiểu trước khi nộp đơn xin visa. Lúc sang tới nơi, hải quan hỏi mình còn biết đường mà nói nữa, chứ họ thấy lơ ngơ họ vẫn có quyền mời về.

Một kinh nghiệm nữa là bạn nên copy lại cái application vì nhiều khi mình khai rồi mà chẳng nhớ là khai gì. Nhỡ đâu họ hỏi (thường phỏng vấn qua điện thoại) thì còn giở ra tra cứu được ;-)

Về bảo hiểm: đi xa thì nhất định nên mua bảo hiểm, tuy nhiên trong yêu cầu nộp hồ sơ của ĐSQ Úc không có phần này.

Các bác nào đã đi Mỹ hay châu Âu thì xin visa vào Úc vô tư (như trường hợp của bác Chipchip hay bản thân mình), vì thế nên nộp tất tần tật các hộ chiếu cũ mới cho họ để họ xem một thể.

Tixt : Bạn ơi, mình đang chuẩn bị thủ tục xin visa du lịch tự túc sang Aus vào tháng 11/2011 đây. Bạn cho mình xin mấy mẫu bằng tiếng anh nhé. Thuận tiện bạn cho mình xin cái travel plan luôn nhé.
Mong tin bạn và cảm ơn rất nhiều.

@bạn peccovn: mình không reply tin cho bạn được, họ báo hộp thư của bạn đầy tràn rồi, bạn dọn dẹp lại hộp thư nha ;-)

Thông tin visa du lịch Úc mình đã tổng hợp trên topic Sượt qua Melbourne Sydney và trên fb, bạn tham khảo và cần gì thêm cho mình biết nhé. Nếu có thêm kinh nghiệm gì mình sẵn sàng chia sẻ. Chúc bạn may mắn.

Nếu tixt không phiền có thể cc giúp mình mấy mẫu trong thủ tục xin visa bằng tiếng Anh tới [email protected] được không ?
Mình cũng có kế hoạch đi Úc vào tháng 11 tới và đang phải mày mò nghiên cứu rồi. Cám ơn bạn nhiều.

Nhân tiện đây mình cũng muốn hỏi các bạn đã đi Úc rồi. Mình muốn đi cả Úc lẫn NZ, trong trường hợp mình mua vé khứ hồi HN - Úc và chỉ xin được visa single của Úc thì liệu có thể bay từ NZ về Úc quá cảnh rồi bay tiếp về Vn không nhỉ ? Như thế có coi là thêm 1 lần nhập cảnh nữa không ? Vì nếu mua vé HN - Úc rồi NZ - HN thì mình e là sẽ đắt quá.

Last edited:
Bạn meomap forward cho mình các mẫu đơn xin vía bằng tiếng Anh nhé. Mình cũng dự định đi vào tháng 11 nè. Mình đi với chị, không biết có chung đường với bạn không. Thanks.

Bạn tixt cho mình xin mấy mẫu đơn bằng tiếng anh như xin nghỉ phép, giấy chứng nhận đang làm việc tại công ty... Email của mình [email protected] . Xin cảm ơn ạ.

Bạn Tixt vui lòng cho mình xin mấy mẫu đơn ấy luôn nhé. Mình đang cần 1 số mẫu như là thư mời qua úc du lịch của bạn, xin nghỉ phép, giấy chứng nhận làm việc...nói chung là tất cả những mẫu đơn cần thiết do mình đang chuẩn bị nộp hồ sơ để có thể đi du lịch trong tháng 9 này. Bạn nào có mình nhờ email giúp mình qua địa chỉ: [email protected]. Cám ơn các bạn nhiều!

Em là sinh viên, đang có kế hoạch đi du lịch úc hè năm nay. Em thì chẳng có 1 tí tài sản gì, bố mẹ thì có ^^ Nhưng em đi theo kiểu là có người quen đang sống và làm việc ở sài gòn nhưng lại là người Úc.Vậy người này có đủ điều kiện để bảo lãnh và đi du lịch cùng em sang Úc ko? (ví dụ người ta sẽ chứng minh khả năng tài chính của người ta chẳng hạn). Và em ở HN, em đọc topic thì thấy có vẻ như ko cần phỏng vấn mà chỉ cần nộp hồ sơ thôi. Thế nếu em phải phỏng vấn, thì phỏng vấn bằng tiếng gì ạ? Vì tiếng Anh em chỉ đủ giao tiếp thôi, bên ĐSQ mà hỏi em nhanh quá, em ko trả lời đc, họ lại vặn vẹo em là tiếng anh mày dở ẹc thế thì làm sao mà quen được ông Tây kia thì làm sao nhỉ ^^, họ lại nghi ngờ, lại oánh trượt visa thì nản :(

Các bác có kinh nghiệm share em với. em cảm ơn nhiều ạ.

Có hai kiểu là mời và bảo lãnh. Người mời hay bảo lãnh phải là người có quyền cư trú dài hạn tại Úc như đang là công dân hay có visa du học tại Úc (phải photo công chứng hộ chiếu / visa).

Mời là dễ nhất với người ta, người mời bạn chỉ cần viết thư mời, trình bầy lý do (như mời đến chơi, mời đi du lịch cùng ở Úc). Ngoài việc viết thư, photo hộ chiếu thì người mời không cần phải làm gì thêm. Bạn sẽ phải làm nốt phần còn lại, đặc biệt là chứng minh tài chính và chứng minh mình không định ở lại Úc.

Bảo lãnh phiền phức hơn nhiều. Tôi không nhớ rõ con số nhưng tùy theo trường hợp mà người bảo lãnh phải đóng khoảng 5-20 nghìn đô cho nhà nước Úc. Nếu bạn về lại VN đúng theo visa thì số tiền này sẽ được trả lại đầy đủ, còn dù chậm 1 ngày thì chỗ tiền đó cũng đi tong. (Nhưng bù lại bạn không cần phải chứng minh tài chính)

Úc là đất nước "đa văn hóa" nên em có "quyền" nói tiếng Việt cho dù phỏng vấn ở sứ quán. Chúng nó sẽ phải tìm phiên dịch cho em. Cũng vậy, nếu đã đến Úc rồi mà vào bệnh viện hoặc bị cảnh sát, hải quan (hay bất cứ cơ quan công quyền nào) giữ, em có thể đòi hỏi có người phiên dịch.

Nếu không có gì phải dấu thì em cũng không cần sợ chúng nó nghi ngờ mối quan hệ giữa em và bạn em. Cái chúng nó sợ nhất là em bùng ở lại kia. Mà sinh viên thường không đủ "già" và không đủ "giầu" để chúng nó tin nên em phải chuẩn bị trước sẽ khó khăn.

Nếu em dưới 18 tuổi thì đương nhiên phải dùng tài sản bố mẹ mà chứng minh. Nếu là sinh viên thì cố gắng chứng minh mình đang học ở trường tốt, ngành tốt, học tốt... nên sẽ quay về để học nốt. Cũng có thể nói thẳng với chúng nó là sang tìm hiểu các trường để năm sau đi du học...

Tôi đã từng mời một đứa cháu họ là sinh viên sang một mình (nhưng cô này đang học ở Anh nên chắc cũng dễ hơn ở VN nhiều). Bạn tôi cũng từng mời một sinh viên có đi kèm mẹ mà không gắp bất cứ trục trặc gì.

Nếu các bác đã từng đi Âu, đi Mỹ thì cơ hội xin visa du lịch sang Úc là khá cao (kiểu như Âu, Mỹ tao còn không thèm ở, huống chi cái xó Úc). Nếu hộ chiếu cũ hết hạn thì cũng nên photo mấy trang có visa Âu/Mỹ đó kèm thêm vào giấy tờ.

Tôi năm nay 28t, đang là thành viên hđqt kiêm pgđ cho 1 công ty xuất khẩu với mức lương 800$, đồng thời sở hữu 1 cơ sở kinh doanh với lợi nhuận trên 60tr tháng. tôi có tk ngân hàng >60 000$, 1 căn nhà... Sau khi nộp hồ sơ 2 tuần, hôm qua nhân viên ĐSQ có gọi phỏng vấn, rồi gọi tới công ty tôi để comfirm (lúc đó tôi đang đi công tác) nhưng trong lúc phỏng vấn tôi có 1 số vấn đề tôi trả lời hơi dài dòng (vì tôi không có đóng thuế thu nhập cá nhân cho khoảng thu nhập đó), rồi sau đó thì nhân viên phỏng vấn say bye bye, mà không trả lời là pass hay không... Trong trường hợp của tôi thì sau mấy ngày mới có kết quả ạ?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,432
190,080
Latest member
Cuadep
Back