What's new

[Hỏi đáp] Hướng dẫn lịch trình du lịch Huế trong 1 ngày

thynk113

Phượt tử
Chào các bạn,
Chả là sắp tới nhóm bạn của mình (6 người) có dự định đi du lịch Đà Nẵng và có ghé qua Huế 1 ngày để thăm quan.
Mình lên lịch trình thế này ko biết có hợp lý không.
- Bọn mình đi xe ô tô khách từ Hà Nội khoảng 8h sáng ngày 28/08 sẽ đến Huế.
- 9h thuê 1 khách sạn hoặc nhà nhỉ
- 9h30p ăn sáng tại khách sạn
- 10h xuất phát đi thăm các lăng tẩm (Lăng Tự Đức, Lăng Minh Mạng)
- Kết hợp ăn trưa trong quá trình đi luôn
- Khoảng 15h sẽ về thăm Đại Nội
- 17h về khách sạn nghỉ ngơi rồi đi ăn tối
- 19h nghe ca trù trên Sông Hương và đi thăm TP Huế ăn những món ăn vặt ở Huế.
- 23h về Khách sạn
- 8h sáng hôm sau bắt ô tô khách đi Đà Nẵng
===========================================
Cho mình hỏi lịch trình như vậy có hợp lý không, và nếu hợp lý thì bọn mình nên thuê khách sạn ở khu vực nào vừa rẻ mà lại tiện để đi lại những địa điểm trên.
Bạn giới thiệu thêm cho mình về chỗ ăn uống ngon tại Huế nhé.
Thêm nữa là vấn đề xe cộ: với lịch trình như vậy mình nên thuê xe máy hay là thuê taxi hả bạn?

Cảm ơn nhiều!

Lịch trình như bạn thì thấy cũng hợp lý,nhưng mà hiện tại quôc lộ 1 đang làm nên xe từ HN đi Huế thường đến khoảng 10h đến 11 h bạn à,đến bạn có thể nhận ks rồi chuẩn bị đi ăn trưa luôn,buổi chiều đi tham quan Đại Nội,Tự Đức..có thể bỏ qua Minh Mạng.Ks hoặc nhà nghỉ có thể bạn thuê ngay trung tâm luôn..giá 180k đến 200k.Ở Huế thì bạn nên thuê xe máy,thích đâu đi đấy mà lại đỡ tốn kém.Giá xe 1 ngày khoảng 80k đến 100k.

Đi thăm Đại Nội và Tự Đức trong cùng một buổi chiều có đủ thời gian không bạn. Giá vé vào những chỗ đó nữa, là bao nhiêu bạn.
Thanks!

Ở Đại Nội hay ở các lăng tẩm có bán vé theo kiểu combo đó bạn...Bạn nên mua loại này nếu có ý định tham quan Đại Nội và các lăng...Giá vé sẽ rẻ hơn rất nhiều so với mua vé ở từng điểm.

Mình muốn đi Thăm 3 nơi Đại Nội, Tự Đức và Khải ĐỊnh. Ko biết có đủ thời gian không.
Và nên đi như thế nào để tránh tình trạn đi từ đầu này sang đầu kia rồi lại lộn vào giữa.
Ko biết là 3 điểm trên có cùng một tuyến đường đi không và nên chọn điểm nào điểm đầu, điểm nào điểm cuối

Từ Tự Đức đi Khải Định có vòng lại 1 đoạn tầm 3km, Đại Nội thì nằm ở hướng ngược lại bạn nên mua đi Đại Nội trước sau đó đi các lăng sau, tùy tình hình đi được 1 hay 2 lăng vì tất cả các điểm thăm quan đóng cửa lúc 17h mà đến lúc 15h bạn mới xuất phát đi Đại Nội thì hơi muộn. Nếu xác định đi cả 3 điểm thì bạn nên mua vé combo như bạn moncoeur nói. Nếu không thì mua lẻ cho đỡ phí.

Có mấy quán ngon mà giá cả hợp lý :
Bún bò :Mệ Kéo đường Chi Lăng(buổi sáng),Chị Nga đường Mai Thúc Loan (buổi tối).Chè cửa Thượng Tứ đường Đinh Tiên Hoàng(tối),Chè Hẻm dường Hùng Vương(cả ngày).Các loại nem lụi ,bánh bèo nậm lọc,bánh khoái Bà Hạnh đường Phó Đức Chính.Bánh cuốn,bún thịt nướng Huyền Anh đường Kim Long.Cơm Hến,chè bắp đường Hàn Mặc Tử(cả ngày).1 ngày thì bạn đi chừng đó cũng nhiều

Chào Thynk 113,
Theo mình lịch của bạn như vậy là được mặc dù bạn sẽ phải di chuyển hơi dầy. Mình có vài góp ý nhỏ để chuyến đi của bạn được đầy đủ và đỡ vất vả hơn.
- Khách sạn bạn có thể đặt KS ngay tại trung tâm đường Hùng Vương, Tp Huế, có rất nhiều ks từ rẻ đến đắt ở đây, giao động từ 250k đến hơn 1tr. Kinh nghiệm của mình là các hẻm nhỏ trên đường HV mà nghỉ, KS rất okie giá lại rẻ, các bạn Tây balo rất hay nghỉ ở đây. Từ đường HV bạn có thể di chuyển xung quanh Huế thăm quan cũng tiện vì nó là trung tâm của Tp Huế mà.
- Nếu nhóm bạn đến Huế từ sáng theo mình các bạn nên đăng ký ngay 1 tour thăm quan các lăng tẩm tại các công ty du lịch nằm ngay trung tâm thành phố. Trên đường Hùng Vương rất nhiều văn phòng du lịch dạng như thế này. Trong tour đã bao gồm ăn trưa, xem ca trù trên sông Hương và thăm Đại Nội luôn rồi bạn ạ. Ngoài thăm quan các lăng tẩm chính như Minh Mạng, Tự Đức,.. bạn còn được đi thăm chùa Thiên Mụ ngay bên cạnh sông Hương thơ mộng, theo mình muốn ngắm sông Hương thì vị trí đẹp nhất là đứng từ chùa Thiên Mụ. Thời gian tour cũng rất okie cho bạn vì thường bắt đầu từ 9h30 sáng đến 17h chiều. Trong quá trình di chuyển bạn có thể được thưởng thức các đặc sản Huế như chè huế, bánh huế,... Nói chung theo mình là tất cả về Huế. Như vậy bạn coi như đã biết hầu hết những đặc trưng nơi xứ Huế rồi nhé.
- Tối đến kết thúc chuyến đi, bạn về ks nghỉ ngơi và bắt đầu hành trình thăm quan Huế buổi tối. Ở Huế mọi thứ đều chậm rãi và yên bình nên bạn muốn vội cũng ko được. Theo mình bạn ko cần thuê xe máy mà đi xích lô là hay nhất, giá laị rẻ chỉ 50-70K bạn có thể đi khắp nơi rồi. Bạn có thể ăn bánh Huế như bột lọc, nậm, bèo... tại quán Hằng Me trên đường Võ Thị Sáu, hoặc quán Bà Đỏ nổi tiếng trong Đại Nội nhưng mình thấy giờ ăn không ngon như trước có lẽ bởi giờ bà ko còn nữa.. Chè Huế bạn có thể ăn quán Chè Hẻm nổi tiếng nhất xứ Huế ngay tại 17 Hùng Vương hoặc trong quá trình thăm Đại Nội bạn có thể thấy những quán chè vỉa hè trong các tuyến phố vắng vẻ rất Huế (theo mình ăn ở đây mới ngon). Ở Huế người ta ăn bún bò giống như người HN hay ăn phở nên đâu đâu cũng có bún bò, bạn đến địa chỉ 14 Lý Thường Kiệt hoặc các gánh bún bò Huế bắt gặp trên các vỉa hè, họ có nồi nước dùng nấu trong 1 cái trõ bằng gang rất cổ và đặc trưng của Huế xưa, với mình đây mới là bún bò Huế. Ngoài ra, bạn có thể tham khảo thêm món cơm Hến ở Cồn Hến, Vĩ Dạ (cứ nói với tài xế xích lô là biết), món cháo bò đập đá tại Nguyễn Sinh Cung, Vĩ Dạ cũng rất ngon..., ngoài ra còn các món khác như bánh khoái, bánh canh cũng ngon ở gần chợ Đông Ba.
- Thăm quan cầu Trường Tiền tại Huế thì theo mình hiện tại đang là mùa mưa ở Huế nhưng không quá lớn để ko di chuyển được cũng ko quá nhỏ để đội mưa đi chơi nên bạn có thể di chuyển bằng phương tiện xích lô là tiện và đỡ vất vả, giá cũng rẻ 50-70k một lần thăm quan xung quanh khu Đại Nội, ăn uống chè chén, không biết mùa này ng ta có bật đèn trên cầu vào buổi tối ko nhưng cảm giác sau khi đi 1 vòng cầu rồi ngồi ăn kem tại chân cầu ngắm sông Hương về đêm và cầu Tràng Tiền rực sỡ sắc mầu cũng là cái thú.

Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ, ý nghĩa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,492
190,105
Latest member
aerocitygirls
Back