What's new

3 tháng hành trình trên đất Nhật(1)

Mình là SV chuyên ngành tiếng Nhật, nên đi Nhật gần như là 1 mục tiêu phấn đấu. 4 năm trên ghế ĐH, chỉ được nghe kể chay về NB thui, chứ chưa 1 lần được đến đó. Thế là 4 năm trôi qua lặng lẽ, rồi ra trường, vào làm ở 1 công ty IT có vốn đtu NB nhưng gần 2 năm trôi qua vẫn chưa thấy gì,:shrug: cứ nghĩ ước mơ đi Nhật là điều còn xa xôi lắm nhưng đùng cái được thông báo là sẽ đi Nhật công tác 3 tháng, mừng gần chết luôn;). 1 trang mới trong cuộc đời mở ra. Trong 3 tháng ở Nhật, gần như mình đã dùng toàn bộ lương bên đó để đi du lịch, đến những nơi mà ngày xưa ở giảng đường ĐH thầm mơ ước. 1 quyết định cho đến giờ vẫn còn cảm thấy là xứng đáng, chưa có cảm giác hối hận, hihi.;)
Mình đặt chân đến sân bay Kansai (Osaka) vào buổi sáng lất phất mưa của 1 ngày giữa tháng 6 (mới đến sân bay thôi mà đã thấy buồn và nhớ nhà rùi, hic). Ấn tượng đầu tiên là ở Nhật, đâu đâu cũng sach sẽ, đẹp đẽ^^

Nơi mình làm việc trong 3 tháng là Osaka, 1 TP mà mình thấy con người rất thân thiện. Từ thứ 2 đến thứ 6 đi làm, buổi tối lên mạng search địa điểm du lịch hoặc hỏi bạn bè người Nhật:help, rồi thứ 7 và chủ nhật thì kéo giỏ đi thăm thú, đúng là cũng khá thú vị đó chứ.

Trong thời gian ngắn ngủi bên đó, mình đã thăm thú cũng khá nhiều nơi, liệt kê cho mọi người tham khảo còn hình chắc để hôm khác up, hôm nay mạng chậm quá, up có 1 tấm mà chạy 30 phút chưa xong.
Những nơi đã đi trong thời gian ở Nhật
1.Tokyo
2.Nagoya
3.Gifu
4.Shiga
5.Kyoto
6.Nara
7.Osaka(tất nhiên ùi hén ^^)
8.Kobe
9.Đảo shikoku
10.Hiroshima
11.Yamaguchi

Đầu tiên là đi vòng vòng vùng Osaka: những khu phố sầm uất như Umeda, Namba, Shinsaibashi, rồi đi thuỷ cung, thành Osaka, tennouji(chùa khá nổi tiếng ở Osaka), sumiyoshitaisha(1 đền thần ở Osaka), hamaderakouen(công viên với khu vườn rộng trồng toàn hoa hồng, tuyệt vời), tham gia tenjimatsuri (1 lễ hội của Nhật, chen lấn gần chết luôn ><!), trong thời gian ở Nhât đúng vào mùa hè nên có rất nhiều lễ hội pháo hoa, rất là đẹp, mình thì coi pháo hoa ở Yodogawa. Ngoài ra cũng có đi 1 vài chùa nhỏ nhỏ khác ở Osaka, và lang thang 1 vài chỗ không tên ^^! Đến Osaka nhớ thưởng thức món Takoyaki nha các bạn!!!(c)

Vừa đặt chân đến sân bay Kansai, chùi ui, cái toilet mà đẹp ghia ><!

Hoàng hôn trên ga Shinosaka

Đến Nhật cũng là lần đầu mình được đi xe điện

Thành Osaka

Món Takoyaki

Món okonomiyaki

Vào thăm toà nhà của Panasonic, tiếc là người ta không cho chụp hình các sản phẩm trưng bày ở đây

Last edited:
1 Đền thần ở Nhật, sumiyoshitaisha

Tennouji zoo, rất nhiều loài động vật mình mới thấy trực tiếp lần đầu

Tennouji, 1 ngôi chùa ở Osaka

Phía bên trong

Còn đây là chú cá mập ở Thuỷ cung của Osaka

1 chú cá nóc rất bình thản bơi lượn

Tenjinmatsuri, 1 lễ hội vào tháng 7 ở Osaka

Uh, mình công nhận Nhật sạch sẽ và văn minh dù sao họ cũng là nước phát triển nhưng có vẻ tớ thấy văn hóa của họ hơi đóng thì phải? Ngôi trên metro mà họ, ai cũng cắm cúi vào máy di động, hình như đang chơi game hay gì đó? Mình hỏi thăm về đường xá bằng tiếng Anh (do không biết tiếng Nhật) họ có hiểu nhưng khi trả lời được vài câu thì ...xổ ra 1 tràng tiếng Nhật, không biết là họ không rành tiếng Anh hay là do sự tự tôn dân tộc mà cách thức của họ như vậy. Mình cứ gật gù cảm ơn họ rối rít cho dù không hiểu lắm họ nói gì (kể cả tiếng Anh vì phát âm của họ không dễ được). Thừa nhận rằng, nhìn từ tháp Tokyo xuống thì thành phố hiện đại thật, đẹp lung linh với những tòa nhà chọc trời nhưng có lẽ, thú vị hơn là những nơi ít tòa nhà như vậy kiểu như chùa chiền hay cung điện. Tớ thấy sợ nhất là khoản giao thông, không phải là vì tắc nghẽn hay đông người mà vì giá tiền. Sao mà đắt thế hả trời! Không nhớ rõ giá tiền bao nhiêu (tớ đi từ 2009) nhưng nhớ rằng tỷ lệ % chi phí của nguồn tiền du lịch dành cho giao thông không phải ít nếu so với tiền ăn. Có thể họ phải nhập khẩu dầu mỏ nên giá xăng đắt chăng? Còn đồ ăn thì hoàn hảo, có 1 câu hỏi tớ thấy lạ rằng: Tại sao cùng là nước ôn đới nhưng đồ ăn Hàn Quốc hay Nhật Bản lại ít dầu mỡ và ngon hơn hẳn (ít nhất với tớ) so với đồ ăn Trung Quốc? Chắc do văn hóa :)

Ở Kyoto, khu trung tâm thì chỗ nào cũng từa tựa như nhau so với các thành phố khác, cũng là khu shopping mall với các tầng phục vụ cho những nhu cầu khác nhau của mọi người. Ở đây, tớ có 1 kỷ niệm chắc chả bao giờ quên được. Sau khi đi WC, mình nhìn quanh không thấy giấy WC đâu, hóa ra, nó tự động phun nước lên phục vụ cho người dùng, cảm giác khác biệt thật.:)) Hà hà, đúng là nước Nhật hiện đại quá. Ở khu dân cư, nếu bạn nào thích truyện Doremon thì có thể hiện thực hóa với những góc phố,con đường mang dáng vẻ kiểu giống vậy. Khá yên tĩnh và thú vị. :) Mải mê đi chơi quá, ra sân bay muộn, may quá có nhân viên sân bay hướng dẫn, họ chu đáo thật, hướng dẫn mình ra tận quầy check in (phải lên tàu tốc hành chạy ra ga khác thì phải, vội quá tớ không nhớ). Tớ là hành khách cuối cùng lên máy bay, họ còn hướng dẫn mình đi đường tắt để kiểm tra hành lý. Chả rõ, mấy bạn VN air nhà mình có tận tình được vậy không nữa? Cũng là 1 ví dụ về sự so sánh giữa 1 nước văn mình phát triển và mình, 1 nước ít văn minh và đang phát triển hơn. :( Tớ nghĩ, nếu có thời gian, mình sẽ quay lại Nhật để khám phá cặn kẽ hơn nữa.

Nhưng mà nghĩ, xin visa Nhật ở VN nhà mình lằng nhằng mệt lắm, phải chứng minh đủ thứ thì phải? Thấy mọi người kêu vậy. Đi theo đoàn thì còn gì gọi là khám phá nữa, cho dù, việc xin visa thì đơn giản hơn. Lại còn tiếng Nhật nữa, có vẻ tớ thấy, đối với các nước châu Á (Nhật, TQ) tiếng Anh ít được ưa chuộng hơn so với các nước vùng Đông Nam Á thì phải!

Last edited by a moderator:
Gửi bạn Minhxinchao: Theo mình biết thì nếu đi Nhật theo diện công tác, có thư bảo lãnh của cơ quan bên đó thì dễ xin visa hơn nhiều. Nhật là quốc gia phát triển ở Châu Á mà tiếng Anh lại không phổ biến ở đây, có thể lòng tự tôn dân tộc của họ khá cao nên không dễ chấp nhận ký tự Latin, vì vậy mình cũng khá lo nếu đi Nhật mà không có người rành tiếng Nhật đi cùng. Còn về vụ ẩm thực thì có lẽ do Nhật và Hàn Quốc là đảo nên món chính của họ là cá biển, tốt cho sức khỏe và lành hơn rất nhiều so với những món đầy dầu mỡ và xì dầu của anh ba Tàu.
Gửi bạn Tuongvi: Bạn thật may mắn vì có cơ hội làm ở một công ty Nhật và có điều kiện qua Nhật 3 tháng công tác. Ước mơ cả đời mình cũng là được đi Nhật. Mình đang tính đi vào tháng 4 năm sau, đi trong khoảng 12 ngày. Lịch trình của mình sẽ là HCM- Osaka- Tokyo- HCM vậy nên mình rất mong chờ được đọc những bài viết về những trải nghiệm của bạn ở xứ sở hoa anh đào này. Mong bạn chia sẻ lịch trình, hình ảnh và kinh nghiệm để mình được học hỏi.
Chúc bạn sức khỏe và thành công!

Bạn Panda à,
Tớ sang đó là cũng nhờ mấy đứa bạn đang học bên đó đưa đi chơi, chứ toàn tiếng Nhật tớ chịu :) Lang thang ở các nước khác có sử dụng tiêng Anh kiểu như các nước đông nam á hay châu âu thì ok, chứ đi sang Nhật, Hàn hay Tàu thì hơi mệt. Đến đứa bạn tớ học ở đó mà nó còn đi nhầm tàu từ ga Tokyo về nhà đến nỗi có cả 1 đêm lang thang ko mục đích, kéo lê theo 1 đống đồ đạc lỉnh kỉnh giữa cái Tokyo rộng lớn, ngồi nhờ building nào đó mà bảo vệ nó cứ nguây nguẩy đuổi mình đi. hì hì, cũng là kỷ niệm đáng nhớ. Bạn nếu đi thì chắc là nên có 1 sự trù bị cẩn thận về phần ngôn ngữ đi. Còn vụ visa thì tớ đúng là chưa update tình hình xin visa Nhật ở Vn nhà mình (đợt trước mình xin visa Nhật ở UK nên dễ lắm, vài hôm là có). Hình như là xin visa du lịch Nhật ở Vn vẫn ok mà nhỉ?

Bạn nếu đi thì chắc là nên có 1 sự trù bị cẩn thận về phần ngôn ngữ đi. Còn vụ visa thì tớ đúng là chưa update tình hình xin visa Nhật ở Vn nhà mình (đợt trước mình xin visa Nhật ở UK nên dễ lắm, vài hôm là có). Hình như là xin visa du lịch Nhật ở Vn vẫn ok mà nhỉ?

À, xin visa thì người ta vẫn cho bạn ạ nhưng phần xét duyệt cũng khó khăn như xin visa đi Mỹ ấy. Về ngôn ngữ thì mình cũng hãi lắm, chắc phải mua cuốn sổ tay những câu đơn giản của Nhật để có cần gì thì chỉ để người ta biết đường giúp mình.

@cindy.nguyen: Mình nghĩ phần di chuyển, ăn uống đợt đó của mình chừng 8,9 triệu đổ lại (tính luôn mấy lần đi lạc:D). Tại vì mình đi công tác, nên công ty lo nhà cửa rùi, mình không phải lo khoản này, sáng ăn ở nhà rồi đi, tối về nấu cơm ở nhà ăn nữa, chỉ tốn tiền cơm trưa thôi hihi. Ở Nhật mắc kinh khủng, mình mà ăn thả cửa như ở Việt Nam là chịu không nổi :(

@minhxinchao: Mình cũng giống bạn, rất thích giao thông ở Nhật. Nhanh chóng, an toàn, lịch sự và rất đúng giờ. Người Nhật họ không giỏi tiếng Anh, với lại nói có nói thì tiếng Anh của người Nhật cũng rất khó nghe. Trường hợp của bạn không phải người ta tự tôn dân tộc đâu, người ta cũng rất muốn giúp bạn đó nhưng không thể vì không biết nói sao hết. Nếu bạn lạc đường ở Nhật, nhiều khi người ta sẽ dẫn bạn đến tận nơi bạn muốn đến luôn với 1 điều kiện là bạn phải làm cho người ta hiểu là bạn muốn gì :D. Trước khi đi Nhật mình nghĩ ở Nhật toàn là những toà nhà chọc trời, những khu cao ốc tráng lệ, vậy mà khi thực tế đến đó lại khác, rất nhiều chùa chiền, đền đài còn được lưu giữ, thật là ngạc nhiên. Lúc trước bạn đi Nhật Bản trong vòng bao lâu? chắc đi 1 mình hả bạn? Cũng là 1 tính đổ du lịch nhỉ ^^

@pandavn: Năm ngoài mình ở Osaka, nên cũng chỉ đi thăm thú những nơi quanh đó thôi (như Yamaguchi, Hiroshima, Kobe, Nara, Kyoto, Shiga, Gifu, Nagoya), chưa đi hết những nơi muốn đi ở Nhật Bản. Mình vẫn đang lên kế hoạch để đi thăm thú từ miền Trung Nhật Bản đổ lên như Nagano, Shizuoka, Yakohama, Kamakura, và vùng Tokyo, nhưng chưa biết sao nữa, muốn đi 1 đợt vào mùa đông để trượt tuyết ở Nagano (nổi tiếng lắm nha), thăm làng cổ Shinrakawago ở Gifu (lần trước tới Gifu nhưng chưa đến chỗ này được, tiếc dễ sợ), và ngắm núi Phú Sĩ ở Shizuoka. Và 1 đợt nữa vào mùa xuân để ngắm hoa anh đào. Dự tính là vậy thôi nhưng mà phải cân đối tài chính nữa, ở Nhật mà không có tiền thì sống không được mà chết cũng không xong đâu bạn. Hihi. Mình cũng hay xem thông tin những nhóm đi bụi Nhật Bản, nếu thấy nhóm nào OK là sẽ join ngay. Mình sẽ tình nguyện phụ trách mảng tiếng Nhật!!! Vấn đề này thì No problem :D! Bạn đi 12 ngày qua tất cả những nơi từ Osaka đến Tokyo hay là chỉ đi Osaka và Tokyo thôi? Nếu chỉ đi 2 địa điểm đó cộng thêm Kyoto thì ko tới 12 ngày đâu bạn. :)

Nice weekend!(BB)

Từ Osaka sẽ mất khoảng 30 phút bằng tàu điện của JR để đến Kyoto, giá là 540Yen. Nếu đi bằng Hankyu sẽ rẻ hơn, mình quên giá mất rùi ><!

Đến ga Kyoto bạn vào quầy vé xe buýt nói người ta bán cho cái vé ngày để tham quan Kyoto, hình như là 500Yen, với vé này bạn có thể đi tham quan vòng vòng Kyoto cả 1 ngày mà chỉ tốn 500Yen tiền di chuyển, nhưng mà chờ xe buýt hơi lâu nghe bà con, không biết trạm là đứng tới chiều luôn. Nếu bạn khá rành tiếng Nhật thì cứ lên thẳng xe buýt rồi bảo người ta bán vé loại này cho, ko sao cả. Nhưng nếu bạn không biết tiếng Nhật và sợ tài xế ko hiểu tiếng Anh thì nên mua sẵn ở ga Kyoto.

Heian Jungu, 1 ngôi đền thần cực kỳ lộng lẫy. Phía dưới là xe buýt 100 đi chùa Bạc

Tiếp theo sẽ đến chùa Vàng, khung cảnh tuyệt đẹp

Kiyomizudera, 1 nơi không thể bỏ qua nếu đã đến Kyoto

Vườn kiểu Nhật, bố trí nhiều bonsai đẹp mắt

Ghé ăn sushi băng chuyền

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu