What's new

[Hỏi đáp] Du lịch quanh miền nam

em có kế hoạch cho hè này như sau, nhưng thấy nó còn thiếu nhiều thứ, với lại tất cả các cung đường chưa biết nên chọn như thế nào. Bác nào nhiều kinh nghiệm chỉ dạy cho em, thanks các bác trước. Híc, kế hoạch sơ sài lắm, bác nào bổ sung giùm em nha
ngày 1: Sài gòn - Phan thiết sẽ ở đó một ngày
ngày 3: phan thiết - Cam Ranh ở lại một ngày
ngày 5: Cam ranh - Nha trang ở lại một ngày
ngày 7: Nha trang - Đà lạt một ngày nữa
ngày 9 dong về.
Còn kế hoạch 2 là từ Nha Trang đi thẳng ra Tây Trường Sơn, sau đó về Bình Phước và về thẳng tp luôn. Ưu tiên phương án này hơn.
Tổng cộng là 1000km. chi phí dự kiến 3tr một người, ăn bờ ngủ bụi (ngủ ké nhà chùa).

Trong các địa danh của bạn thì chỉ có Sài Gòn là miền Nam. Phan Thiết (Bình Thuận) được coi là Nam Trung Bộ. Đà Lạt (Lâm Đồng) thuộc Tây Nguyên. Nha Trang-Cam Ranh (Khánh Hòa) thì được gọi là Duyên hải Trung bộ. Do vậy tựa đề "du lịch quanh miền nam" có vẻ không đúng.

Lượt đi: Sài Gòn - Bà Rịa - Long Hải - đường ven biển - Phước Hải - Hồ Tràm - Hồ Cốc - Bình Châu - Lagi - Kê Gà - Đồi Sứ - Phan Thiết - Ma Lâm - QL28 - Đèo Gia Bắc - Di Linh - Đà Lạt - Đường 723 - Đèo Hòn Giao - Diên Khánh - Nha Trang. Tổng lộ trình: từ 550km-600km tùy khả năng la cà của bạn.

Lượt về: Nha Trang - Ninh Hòa - QL 26 - Buôn Mê Thuột - QL 14 - Gia Nghĩa (Daknong) - Đồng Xoài (Bình Phước) - Thủ Dầu Một - Sài Gòn. Tổng lộ trình: khoảng 550km.

Tết vừa rồi mình chạy từ Sài Gòn về Nha Trang bằng lộ trình lượt đi. Đi mất 2 ngày: ngày 1 đi từ SG-Di Linh, tối ngày 1 ngủ ở Di Linh (từ 4h30 xuất phát, 7h tới Di Linh, la cà đường ven biển cực đẹp, tắm và nghỉ trưa ở Kê Gà). Ngày 2 đi từ Di Linh - Đà Lạt - Nha Trang.

Lộ trình lượt về thì mình chỉ đi công tác bằng xe hơi thôi. Chưa đi xe máy nên chưa rành các địa danh cần ghé. Bạn tham khảo thêm trên diễn đàn nhé.

Còn kế hoạch 2 là từ Nha Trang đi thẳng ra Tây Trường Sơn, sau đó về Bình Phước và về thẳng tp luôn. Ưu tiên phương án này hơn.
Tổng cộng là 1000km. chi phí dự kiến 3tr một người, ăn bờ ngủ bụi (ngủ ké nhà chùa).

Bác tính thế nào mà cung đường này chỉ có 1000km nhỉ:D.
Riêng đoạn Đông +Tây TS đã gần 500km rồi.

Mà đi đường này thì chỉ có ăn núi ngủ rừng thôi,chứ tìm đâu ra chùa mà ké bác ơi:)

Bác tính thế nào mà cung đường này chỉ có 1000km nhỉ:D.
Riêng đoạn Đông +Tây TS đã gần 500km rồi.

Mà đi đường này thì chỉ có ăn núi ngủ rừng thôi,chứ tìm đâu ra chùa mà ké bác ơi:)

vậy thì chắc ưu tiên phương án 1 có vẻ khả thi hơn, tại em thấy từ Nha trang bắt ngang qua đắc lắk rồi chạy theo tây trường sơn về. (1000km là em đo cho phương án 1 ấy ạ, còn phương án 2 thì chưa đo thử)

@ conlele: hì, cám ơn lộ trình của bác nha, em cũng chưa tính cụ thể dc như vậy ^^, còn chi phí chừng đó là hơi ít phải ko ạ (em là sv nên cũng nghèo lắm)

vậy thì chắc ưu tiên phương án 1 có vẻ khả thi hơn, tại em thấy từ Nha trang bắt ngang qua đắc lắk rồi chạy theo tây trường sơn về. (1000km là em đo cho phương án 1 ấy ạ, còn phương án 2 thì chưa đo thử)

Ồ chỗ này bác có nhầm lẫn rồi.Tây Ts nó nằm ở địa phận 2 tỉnh Quảng Trị và Quảng Bình kia bác ạ.

Còn bác đi bằng xe máy thì với tình hình vật giá hiện tại rất khó có thể chi phí dưới 300ngàn/1 ngày đêm/300km.

Vật giá bây giờ leo thang lắm, mình tạm tính các chi phí cơ bản thế này:

3 bữa ăn 1 ngày/1 người (mỗi bữa cho là 30k) = 90k
Tiền ở (1 phòng 2 người/đêm giá cỡ 100k - 120k) 1 người = 50k -60k
Tiền xăng xe cho 300km khoảng 150k --> 1 người = 75k

--> Tổng cho 1 người/1 ngày tầm 225k

150k/ngày/1 người thì hồi năm 2009 mình đi được như thế, nhưng giờ thì hic hic

như bác conlele gợi ý lịch trình cho em thì em cũng xin hỏi ở các nơi đi qua có địa danh nào để khám phá ko ạ. Tại đi lần đầu mà lơ ngơ tìm nơi chơi thì mất time nhiều lắm. Híc

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back