What's new

[Chia sẻ] Chùa Khmer ở Trà Vinh

cách đây 2 năm mình đi công tác tại huyện Trà Cú - tỉnh Trà Vinh chụp được những ngôi chùa rất đẹp, mình quên tên là chùa ji rùi. pót lên cho mọi người cùng thưởng thức nè:

mình cũng có mấy ảnh chùa Khmer ở Trà Vinh hồi Tết Nguyên Đán...ko biết chùa này tên gì..lúc đầu cứ tưởng nó là chùa Âng nổi tiếng :|

Stupa

Sen Phật

Những họa tiết của người dân Khmer khắc họa lên những công trình rất đẹp và ấn tượng , mình rất thích đặt chân đến những nơi này :) , àh mà bạn nên viết một vài dòng cảm xúc , suy nghĩ.. chẵng hạn xen kẽ hình ảnh , người xem sẽ thấy hay ^^

@vuongthienhuu: chùa này mình đi cách nay 3 năm, ko nhớ tên gì nữa. thì thấy nó đẹp nên chụp. chứ đâu phải nhà văn, nhà thơ đâu bạn mà thấy cảnh sinh... thơ đâu bạn.... heheee

Vào trong mấy ngôi chùa này, mình để ý những bức hình trên mái, trên tường. Nó miêu tả câu chuyện về Đức Phật.
Lần đó đi, mình có thắc mắc rất ư là khùng: Mình nhớ xem trong chùa bình thường thì bức hình 2 vị theo hầu đều không có tóc. Còn trong hình của người Khmer thì 2 vị đó đều có tóc, dù là khi Đức Phật đã đi tu. ^_^ Không biết tại sao có sự khác nhau vậy nhỉ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back