What's new
Lịch trình dự kiến đi từ chiều thứ sáu ngày 25/10 đến thứ ba ngày28/10:
Ngày 4: (T2) sáng đi Mỹ Sơn. Đầu giờ chiều trở về HA rồi bắt xe về ĐN. Tới ĐN, đi Ngũ Hành Sơn. Tối ở ĐN, ra cầu sông Hàn chơi.

Nếu đã fix lịch, và đi Mỹ Sơn thông qua xe của cty du lịch, bạn nên book chỗ trước (hỏi khách sạn), năm ngoái mình đi đến đó mà suýt lỡ chuyến vì full book, mà ngày đó chỉ có 1 chuyến duy nhất, đi xe máy ko nổi vì mưa tầm tã.

Lần trước mình có ở 1 cái khách sạn mini tại Huế - ko nhớ tên - nhưng ở đường Chu Văn An - gần cái quán cơm chay thì phải (Quán này ăn rất ngon) - giá 150k/phòng - có điều hòa, bồn tắm, đã cực - cô tiếp tân người Huế cũng cực dễ thương (c). Hix, tự nhiên thèm đi lại Huế và Hội An quá

Lịch trình dự kiến đi từ chiều thứ sáu ngày 25/10 đến thứ ba ngày28/10:
Ngày 1 (T6): 7h tối 25/10: lên xe Camel hoặc Hưng Thành đi Huế.
Ngày 2 (T7): Có mặt tại H, book trước phòng ks và gửi đồ roài bắt đầu đi thăm các lăng tẩm Tự Đức, Khải Định, Đại Nội, chùa Thiên Mụ, chợ Đông Ba...
Ngày 3 (CN): Nếu chưa đi hết thì có thể ở Huế thêm buổi sáng

Bạn nên ở lại thêm buổi sáng cho thong thả ạ !!Đi thăm quan thì cứ từ từ .
Với cả thời gian di chuyển giữa những địa điểm trên cũng ko phải là ngắn đâu nhá !!

Buổi sớm mà thuê xe đạp loanh quanh đại nội và sông Hương,ăn bún bò,bánh ram,ít,bột lọc ... tới trưa cứ gọi là ... sướng mê !!

Sớm buổi chiều bạn ra bến xe thành phố bắt xe đi Lăng Cô.(25-30k)
Biển Lăng Cô đẹp nhưng buồn.Dịch vụ gần như chưa có gì ngoài mấy cái rì sọt còn dang dở.
Lần em đi tưởng ngủ lại dưng mới đc có hơn 2h đã chán rồ cả người lên rồi.

Từ Lăng Cô bắt xe đi Đà Nẵng luôn.Chuyến cuối cùng là 7h!(30k)

Tối ngủ ở ĐN,chơi cầu sông Hàn luôn

Ngày 4 : sáng bắt xe buýt sớm đi Hội An (khoảng 30k) - Mỹ Sơn ..
Tối có thể ngủ ở Hội An(nếu vào ngày Rằm có đèn lồng)
Còn không bạn có thể bắt xe về Non Nước (chân Ngũ Hành Sơn) - muộn tí cũng ko sao đâu

Bãi biển Non Nước rất đẹp và còn hoang sơ.
Ở đây có 1 em sọt rất ổn là sandy beach.Thích bình dân thì có Hoà Place (toàn các bạn tây ba nhô) cách bãi biển chừng 50m chim đi bộ

Ngay sát bãi biển có mấy hàng hải sản rất ngon và rẻ (rẻ sững sờ luôn í) - bên tay phải trên đường từ Hoà Place ra bãi.
Buổi tối ngồi hóng gió,vểnh râu gặm cua :LL cứ gọi là oách.Đèn tàu đánh cá ngoài khơi chi chít như sao rụng nữa nhá ...

Ngày 5 :sáng dậy sớm leo Ngũ Hành Sơn xong ngắm mặt trời xong về bãi tắm phát ... thăm làng nghề Non Nước,mua trứng đá,tượng đá .. rồi đấm đá gì đó..

Thích thì ở lại ăn trưa không thì bắt xe về ĐN hoặc gọi taxi mà về cho chủ động (150-200k)
Vào chợ mua sắm linh tinh cũng thích ..

Xe của open tour đi từ Đà Nẵng hầu như chậm nhất là 2h gì đó vì còn dừng hoặc chuyển xe ở Huế (nếu của bọn camel cún chít)

@ Skippee: Liệu bạn có đủ sức đi xe máy xa thế ko, mà dù có đi được cũng mất nguyên 1 ngày, tới nơi liệu có sức mà ngắm cảnh ko :d.
@ Kiem sau: mình viết khá chung chung, để mọi người ước lượng thôi mà. Chứ nếu tính sát ra thì giảm hơn nhiều: VD như tiền thuê phòng ở H, ĐN, HA khá mềm tầm 150kg/1 phòng đôi, share ra thì mỗi ng chỉ khoảng 75kg/1 tối. Tiền ăn mỗi ngày 1 bữa phụ có thể tính 15kg thôi... Tính thế để bù vào những chi phí có thể phát sinh.
@ VnTuyen: thanks bạn, đến mấy địa điểm này mình đang tính làm sao phải thử hết những món mọi ng gthieu: chè Bà Đỏ, cơm gà, cao lầu, cơm hến, các loại bánh nữa... tối đến Vĩ Dạ Xưa (Huế) uống cà phê nữa. Có lẽ phải thủ sẵn lọ Berberlin trong người nhỉ.
@ Chin: tớ sẽ thử tìm mấy chỗ bạn gthieu. Biết đâu lại tìm đc phòng rẻ như thế nhỉ :d

Năm nay và thời điểm này thì không có giá đó đâu bạn.Nhưng mà theo mình,khi vào Huế bạn đến KS Đồng Lợi số 19 Phạm Ngũ Lão (Ngay gần văn phòng của Hưng Thành,Camel,Ngọc Trang)đi đâu cũng tiện.Giá phòng ở cho 4 người là 200 ngàn/đêm.Ở đó có wifi ăn theo của Ks ASIA,cũng khá tốt.Chúc bạn khỏe và có chuyến đi thú vị.Cho tớ tham gia một chân,đang cắt phép nửa cuối tháng 10 mà chả biết làm gì

Các thông tin liên quan đến Huế - ĐN - Hội An Phượt hầu như có khá đầy đủ, bạn chịu khó tìm đi.

Huế - KS Duy Tân (ngay khu phố Tây ở Huế)
Khi book nhớ chọn Duy Tân mới. Giá khoảng 380k - 450k là có phòng ngon.
Add: 12 Hung Vuong St., Hue City., Vietnam
Tel: (84-54) 825001 - 826479
Fax: (84-54) 826477

Đà Nẵng - KS Golden Sea (ngay đường Phạm Văn Đồng). KS mới, sạch sẽ.
http://www.goldenseahotelvn.com/map.htm

Ai hứng thú thì đón tết tây cùng mình tại Đà Nẵng-Hội An-Cù Lao Chàm-Huế từ 31/12~4/1

Tôi là 1 đứa con gái SG ham chơi,văn kém chữ dở,cũng mạo muội nguệch ngọac vài dòng xem có ai nhẹ dạ bị tôi rủ rê bỏ nhà đi chơi vài ngày trong dịp tết tây này không,hí hí
Nội dung ngắn gọn:
Lịch trình chuyến đi từ 31/12(thứ 4)~4/1(chủ nhật)
Jetstar hiện nay đang có vé khứ hồi SG-DN với giá vé rẻ khoảng 1triệu 33 ngàn,nhanh chân không thì hết,tớ đã book rồi,nhưng chưa thanh tóan tiền,hihi

Đại khái là:
Ngày 1(31/12/08):Sáng đi chuyến bay 6g45’ đến ĐN,chọp ảnh Bà Nà,ghé thăm nàng suối tóc tiên-ai chịu được lạnh thì tắm suối luôn,đến chiều chiều đảo 1 vòng qua Non Nước-Ngũ Hành Sơn rồi thẳng tiến đến Hội An chập tối.Lang thang,dạo phố cổ,ngắm đèn lồng,thưởng thức các món ăn địa phương,trải qua ngày cuối năm của người dưng,hơ hơ.Cái này có thể bàn bạc lại thay đổi kế hoạch,đón ngày cuối năm tại ĐN
Ngày 2(1/1/09)mua tour 1 ngày đi Cù Lao Chàm,xuất phát từ sáng,chơi ở CLC đến chiều,quay lại Hội An,rồi tiếp tục qua ĐN,nếu được sẽ qua đêm tại Hải Đăng Sơn Trà,thuộc bán đảo Sơn Trà,thâu đêm suốt sáng,ăn uống vui chơi tùy thích,đêm ngắm trăng sao,sáng ngắm bình minh(Nếu thích có thể ở lại Hội An thêm 1 ngày đi Thánh đĩa Mỹ Sơn,đã đi Thánh địa thì sẽ đi luôn Thánh Địa Huyền Thọai,dưới chân Hòn Ngang cách Thánh địa 10km)
Ngày 3(2/1/09)Bắt xe bus sang Huế,thăm các lăng tẩm,thưởng thức các món cung đình Huế,cũng muốn làm vua 1 bữa xem sao,nghe nói có cái vụ được khóac áo Long Bào nữa,hí hí.Tối nghe ca hò sông Hương,thả hồn theo các điệu hò xứ Huể
Ngày 4(3/1/09)Trekking vườn Quốc Gia Bạch Mã
Ngày 5(4/1/09)đi tiếp những nơi muốn đi,hoặc thêm vào Thánh Địa Mỹ Sơn.

Lịch trình chi tiết và cụ thể hơn sẽ được update sau.
Chi phí dự kiến khỏang 2 triệu là thỏai mái(chưa tính vé máy bay)

Rất mong nhận được sự chỉ bảo của các tiền bối đi trước,xem giúp lịch trình như vậy có ổn không,hoặc cho lời khuyên về địa điểm này ạ.

Ai có ý đi chung thì nhào dzô,các anh chị ở địa phương những nơi trên nếu đi chơi chung được thì vui quá,hihi;)

Lịch của Ohlalababygirl hơi dày đấy và chưa tính đến việc đi bằng gì ở Đà Nẵng, Hội An, Huế. Thêm nữa, giữa Bà Nà & Bạch Mã chỉ nên chọn 1 vì thời tiết cuối năm ở trên 2 đỉnh núi cao này rất lạnh, mây mù, có thể mưa phùn nữa. Bạn là người Sài Gòn có chịu nổi không? Mình góp ý cho Ohlalababygirl lịch trình sau:

Ngày 1(31/12/08) bay 6g45’ đến Đà Nẵng. Mua tour đi Bà Nà, mình tin chắc rằng sẽ có tour đi Bà Nà đón tết Dương lịch. Bạn chịu khó setup trước nhé. Nếu còn thời gian thì thuê xe máy đi thăm thú xung quanh TP: Cổ viện Chàm, Ngũ Hành Sơn (Non Nước)... Ăn trưa. Trả xe máy, đến điểm đón của tour. Ohlalababygirl không nên phi xe máy lên Bà Nà vì đường núi, hẹp, độ dốc cao, trơn trượt, rất nguy hiểm và rất xa (từ chân núi lên đỉnh khoảng 19 km). Tốt nhất là đi theo tour từ Đà Nẵng và tận hưởng những dịch vụ & thiên nhiên kỳ thú: Suối Mơ, Bà Nà. Trekking ở Bà Nà. Ăn tối, tham gia các sinh hoạt ở đây: lửa trại, rượu cần... & khò khò. Đã đi Bà Nà thì Ohlalababygirl dẫn người yêu theo nhé. Tối đến ở trên đó rất lạnh, trai gái tay trong tay sưởi ấm cho nhau, mình mà không có dễ "lạnh lòng" lắm.

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1340

Ngày 2(1/1/09): Nên setup thuê oto có người lái đón bạn từ điểm trả tour ở Đà Nẵng (bạn sẽ phụ thuộc vào kế hoạch trả khách của tour) hay từ chân núi Bà Nà (Ohlalababygirl có thể chủ động vì luôn có shuttle bus từ đỉnh núi xuống). Đi Thánh địa Mỹ Sơn: Quốc lộ 1, đến Thị trấn Hương An, huyện Duy Xuyên rẽ về phía Tây, theo tỉnh lộ 610. Trên đường đi có thể ghé Đức Mẹ Trà Kiệu và Thánh Địa Huyền Thọai như bạn mong muốn. Quay xuống Hội An. Cho xe về lại Đà Nẵng. Tối dạo quanh phố cổ.

Ngày 3(2/1/09): Cù Lao Chàm. Ohlalababygirl nên setup trước phương tiện ra Cù Lao Chàm: đi đò ra Cửa Đại, rồi sang tàu thủy ra thẳng Cù Lao Chàm. Tuy nhiên cuối năm là gió mùa Đông Bắc, biển động, đi biển cũng không thú lắm đâu. Tối quay về nghỉ Hội An.

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1844
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=550

Ngày 4(3/1/09) Bắt xe bus đi Huế (ở Hội An có rất nhiều xe open tour đi Huế). Ở Huế không phải lo lắng nhiều về phương tiện rồi vì bán kính các điểm đến, lăng tẩm chỉ khoảng 20 km. Bạn có thể thuê xe máy hoặc thỏa thuận thuê oto cho 2 ngày.

Ngày 5(4/1/09): chơi tiếp ở Huế rồi bay về Sài Gòn.

Vậy là 1 chuyến đi Ohlalababygirl xuyênn suốt 3 di sản văn hóa: Thánh địa Mỹ Sơn, Hội An, Huế. Chúc bạn tập hợp được nhiều phượt gia cho chuyến đi và có một lịch trình hợp lý nhé.

Last edited:
Xin chân thành cám ơn Bác GauDong nhiều lắm ạ.
Em cũng thấy lịch trình của em hơi gấp gáp,có thể em sẽ bỏ bớt Bà Nà,vì nghe nói cũng không có gì hấp dẫn ở trên đó,với lại em đi có 1 mình,người iu đâu mà sưởi ấm tay ạ,hic hic.
Xin cho em hỏi là em bay chuyến bay SG đến DN,thì có thể đi tham quan Thánh Địa Mỹ Sơn liền không,hay phải qua Hội An rồi mới đi Thánh Địa được ạ?
Và không biết nên đón ngày cuối cùng của năm ở đâu thì vui ạ,Hội An hay Huế hay Đà Nẵng ạ.

Em nghe nói sân bay Huế cách xa trung tâm Huế nhiều,và chuyến bay cũng ít,rồi có khi bị delay nữa,nên em đã chọn DN cho việc khởi hành về SG luôn ạ.
Có nghĩa là em phải quay lại DN mới về SG

Xin chân thành cám ơn các tiền bối nhiều nhiều

Bác nào có hứng thú thì tham gia chung cho vui.:)

Đi Thánh Địa Mỹ Sơn từ Đà Nẵng hay Hội An đều được cả.

Từ Đà Nẵng đi Hội An: Qua cầu sông Hàn sang bên kia sông -> đường Ngô Quyền -> đường Ngũ Hành Sơn (đến Ngũ Hành Sơn - Non Nước cũng là đường này) -> Tỉnh lộ 607 -> Hội An. Khoảng cách khoảng 30 km.

Từ Đà Nẵng đi Thánh Địa Mỹ Sơn: Đường 2/9 (đi ngang qua đài tưởng niệm, công viên nước) -> đường Cách mạng tháng Tám -> Ngã tư Hòa Cầm -> Quốc lộ 1 đi về phía Nam -> Thị trấn Hương An (huyện lỵ Duy Xuyên) -> Tỉnh lộ 610 (đi ngang qua Đức Mẹ Trà Kiệu) -> Đường hương lộ chạy về phía Nam (chú ý nhìn bảng chỉ đường nhé) -> Thánh Địa Mỹ Sơn. Khoảng cách khoảng 60 km.

Từ Thánh Địa Mỹ Sơn đi Hội An: Quay trở lại Thị trấn Hương An, theo Quốc lộ 1 đi về phía Bắc (chú ý không đi vào đường tránh & cầu mới Câu Lâu mà đi vào đường cũ nhé) -> Thị trấn Vĩnh Điện (huyện Điện Bàn) -> Tỉnh lộ 608 -> Hội An. Khoảng cách khoảng 45 km.

Bạn Ohlala đi gớm nhỉ, đi Cam xong về chiến ĐÀ Nẵng luôn rồi
Cảnh sắc Bà Nà thì ko có gì đặc sắc ngoài sương khói bảng lảng trên đỉnh
Trên đó còn hoang sơ lắm, vaì cái nhà nghỉ, vaì cái Bungalow
Cũng có Cáp treo hoành tráng
Có Chùa Linh Ứng với tượng Phật Tổ to đùng bằng đá trắng
một trong những ngôi chùa tôi cho là đẹp nhất Miền Trung
Đi Đà Nẵng nên thuê xe máy, chủ động lượn lờ quanh TP, bãi biển nON nƯỚC hay xuống HA
Giá thuê tại KS mình ở khoảng 120K/ngày tự đổ xăng
Nếu phi xe máy lên Bà Nà hay sang Huế thì nhớ đừng cho KS biết
Chỉ nói đi loanh quanh(NT)
Xe tui phi lên đỉnh Bà Nà bốc khói tùm lum =))=))=))=))
Quá nhiều cua tay áo nguy hiểm, thót tim, đường dài
nhưng thú vị hơn thuê tour, ngồi oto

@ohlalababygirl : em ơi, mùa này đi Cù lao Chàm làm gì. Hiện nay gió mùa đông bắc trên biển miền Trung cấp 6-7, mà lỡ may gặp áp thấp nữa thì mất vui đấy. Nên dời kế hoạch này đi. Chờ sang mùa xuân đi một chuyến Hội An Đà Nẵng-Lăng cô - Bạch Mã sẽ hay hơn đấy.

* Đi Quảng Nam- Đà Nẵng nhất định phải đi nhà thờ Trà Kiệu nhé, đó là một trong những nhà thờ cổ nhất Việt Nam.

http://dulich.quangnamnet.com.vn/vn/index.php?option=com_content&task=view&id=93&Itemid=29

* Tốt nhất là Tết Tây nên lên Đà Lạt ..."lắng nghe chiều xuống thành phố mộng mơ" cho rồi.
@ Rangia2602: chào bác Rắn nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back