What's new

[Hỏi đáp] Xin tư vấn về cung đường HCM

code_fantasy

Phượt thủ
  1. Chào Các BRO
  2. Mình dự tính cùng người Bạn đi xe máy khám phá cung đường HCM từ sài gòn ra tới Đà Nẵng, mà không biết nên đi theo lộ trình thế nào, mạn phép xin được các Bro có kinh nghiệm chỉ giáo và xin cho mình 1 số thông tin sau :
  3. 1. Từ sài gòn xuất phát, điểm bắt đầu đường HCM là ở đâu? và đi như thế nào?
  4. 2. Trên đường đi, nên dừng chân nghỉ ở Khu Vực nào?
  5. 3. Những khách sạn trên đường di chuyển?
  6. 4. Những đoạn khó khăn nhất là gì, ở đâu?

MONG ĐƯỢC CHỈ GIÁO THÊM ĐỂ MÌNH CHUẨN BỊ LÊN ĐƯỜNG VÀO CUỐI THÁNG 6 - 2011
TIỆN ĐÂY, XIN ĐƯỢC MỜI CÁC BẠN NÀO CÓ NHU CẦU VÀ MUỐN ĐỒNG HÀNH CÙNG MÌNH THÌ CÙNG XẮN TAY ÁO CHUẨN BỊ ĐI CHUNG CHO CÓ ANH CÓ EM CÓ BẠN CÓ BÈ,CHO THÊM PHẦN XÔM TỤ.
XIN GẬP ĐẦU CÁM ƠN

ĐƯỜNG ĐI KHÓ, KHÔNG PHẢI KHÓ VÌ NGĂN SÔNG CÁCH NÚI
NHƯNG KHÓ BỞI LÒNG NGƯỜI NGẠI NÚI E SÔNG (NG.BÁ HỌC)

ĐƯỜNG THỈNH KINH CÒN XA, LAMBERTA BỊ HƯ...

Last edited:
Theo mình bạn đi như sau: Sài Gòn - Đồng Xoài - Gia Nghĩa - Buôn MT - Pleiku - Kon Tum - Ngọc Hồi - Thạnh Mỹ - QL14B xuôi Hoà Cầm (Đà Nẵng), đi như vậy bạn sẽ thăm được hết các tỉnh Tây Nguyên.

Theo thông tin (chưa kiểm chứng :D) thì đường HCM đã kéo dài tới Tây Ninh. Tạm thời bạn chấp nhận điểm xuất phát từ ngã 4 Chơn Thành đi.
SG-Bình Dương - Chơn Thành - Đồng Xoài 115km (xa hơn so với đi Bình Dương - Dt741 - Đồng Xoài khoảng 15km)
Tiếp theo theo lộ trình của bác Nguyenhoangha là ổn.

Theo mình bạn đi như sau: Sài Gòn - Đồng Xoài - Gia Nghĩa - Buôn MT - Pleiku - Kon Tum - Ngọc Hồi - Thạnh Mỹ - QL14B xuôi Hoà Cầm (Đà Nẵng), đi như vậy bạn sẽ thăm được hết các tỉnh Tây Nguyên.
nếu theo hướng này, mình coi trên google và thực tế mình cũng đã đi qua rồi thì là theo QL14 chứ không phải theo đường HCM (mình muốn đi theo đường HCM dọc theo dảy trường sơn để chiêm ngưởng vẽ đẹp hoang sơ như trên TV mình đã xem qua)
Dù sao cũng rất cám ơn bạn đã CM cho mình

Bạn ơi đường HCM là tổng hợp cả QL14 đấy bạn ạ, từ SG lên làm gì có đường HCM gần biên giới, may chăng ra ngoài Huế trở ra có đôi đoạn và đường HCM Tây thôi.Nếu vậy bạn đi QL14C đi, từ Kiến Đức rẽ trái vào rồi cứ thế chui ngược theo biên giới ra PleiKần để đi Thạnh Mỹ xuống Đà Nẵng, chỉ sợ bạn đi không nổi vì mùa mưa và cũng rất nhiêu khê thủ tục với Biên Phòng đó!!

MÌnh thấy lộ trình như vầy là ok nhất rồi đó bạn ah!
Sáng 6g tập trung tại ngã 4 Bình Phước, 7g xuất phát lên tới Bù Đăng ghé ăn trưa tại trạm dừng nghỉ. rồi xuất phát đi Bmt trên chặng đường này có thể chụp hình đẹp vì có rừng thông như Đà lạt, đường có nhiều quanh co, đèo dốc. (Lưu ý không nên ăn, uống gì tại Gia Nghĩa vì ở đây là cỗ máy chém, cái gì cũng mắc cắt cổ.) khi vượt qua TX Gia Nghĩa 120km và còn cách BMT 20km bạn sẽ gặp 1 ngã 3(có tên là ngã 3 Cưjut) bạn rẽ tay phải vào 2km bạn có thẽ tham quan thác Trinh Nữ hoặc xa hơn là Thác Draysap ò Gia Long. Các thác này rất đẹp và nước rất trong vì năm ngay trong khu bảo tồn rừng cấm.
Sau khi tham quan thác xong bạn chạy thẳng về Tp BMT tham quan và thưởng thức vài món ngon tại đó và nghỉ đêm lại đó. Kết thúc chặng 1 dài 360km

Theo mình khong nên ghé Gia Nghĩa mà nên rẽ từ Kiến Đức vào Tuy Đức.Đường không xa hơn mà lại đẹp chứ đường lên Gia Ngjĩa xấu và bụi.

Kiến Đức rẽ trái đi vào Tuy Đức, gặp đồn BP 767 đi thẳng(rẽ trái lên cửa khẩu Bù Đrăng) ra QL14 ở ngã 3 Thuận Hạnh(dân địa phương gọi là ngã 3 Đồn 8).Từ Kiến Đức ra ngã 3 Thuận Hạnh klhoảng 60km. ốngạn sẽ được tham quan QL14C và một cung đường rừng nhựa láng coóng rất đẹp và nếu có thời gian ghé cửa khẩu Bù đrăng.

Theo mình thì không nên đi theo đường 14c vì đây là đường vành đai biên giới rất vắng vẻ và an ninh thì không ok cho lắm. vì nó nằm sát biên giới việt nam - campuchia.

Mình đi qua đường đó thấy vắng vẻ lắm! có đoạn cách biên giới chỉ 5km thôi. khu vực vành đại biên giới việt nam Campuchia không có chổ nào đảm bảo an ninh dâu ban ah!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,538
190,109
Latest member
thegioiremviet
Back