What's new

[Hỏi đáp] Ninh Chữ có gì vui? Bà con góp ý dùm.

caped

Phượt thủ
Tui tính đi một chuyến Đà Lạt - Ninh Chữ, nhưng không biết chút nào về Ninh Chữ. Bạn nào là thổ địa, hay đã đi rồi thì góp ý dùm. Thí dụ như ăn ở đâu, ngủ ở khách sạn nào, tắm biển ở đâu, đặc sản là gì.
Cám ơn nhiều.

Mình xin đóng góp một chút hiểu biết về Ninh Chữ:
trước hết, có thể nói NC là một vùng đất có rất nhiều danh thắng mà chắc chắn 1 ngày sẽ ko thể đủ. Vườn quốc gia Núi Chúa, biển NC, vịnh Vĩnh Hy, làng gốm Bầu Trúc, làng dệt Chăm Mỹ Nghiệp, tháp Chăm Poklong Garai, cồn cát đỏ Nam Cương nơi 1 bên là cát trắng 1 bên là cát đỏ, vườn nho đặc biệt là vườn nho Ba Mọi với rượu vang Ba Mọi khá nổi tiếng có bán ở các siêu thị, tại đây bạn có thể tham quan vườn nho và qui trình tạo thành rượu vang, bãi tắm Bình Tiên, thác Cha Pơ (cách Phan Rang 60km), bãi rùa đẻ nơi vào mùa sinh sản thì rùa biển lên bờ đẻ trứng vào những đêm trăng rằm, rạn san hô cổ triệu năm tuổi...

Bác nên nói rõ thời gian dự tính lưu lại cũng như kinh phí, khả năng tài chánh dự trù, sở thích phượt, số lượng người đi... của bác tại Phan Rang Ninh Chữ thì mình và những ace khác mới có thể tư vấn sát hơn được vì ở Phan Rang Ninh CHữ thì kiểu gì cũng có, hihihihi :D

Ninh Chữ là tên gọi bãi biển tại thành phố Phan Rang thuộc tỉnh Ninh Thuận. Từ Đà Lạt, bạn sẽ về PR theo QL27 qua đèo Ngoạn Mục để đến xứ "nắng như phang, nóng như rang" nhưng rất nhiều cảnh đẹp này - các điểm tham quan bạn VTFclub đã nêu ở trên. Ngoài ra bạn có thể ghé thăm cồn cát Phước Dinh, hải đăng Mũi Dinh...
Chuyện ở hay ăn uống tại Phan Rang thì mình nghĩ giá mềm chứ không "căng thẳng" như Nha Trang Mũi Né đâu, list KS thì có (nếu bạn muốn xem thì đây) nhưng mình cho rằng cứ tới PR lựa chọn nơi nào mới, sạch sẽ và có giá tốt.
Có lẽ một hai tuần nữa mình cũng sẽ có chuyến đi Phan Rang, cũng không cần chuẩn bị gì trước.

Từ Đà Lạt, bạn sẽ về PR theo QL27 qua đèo Ngoạn Mục để đến xứ "nắng như phang, nóng như rang" nhưng rất nhiều cảnh đẹp này

- Hiện nay, đi QL27 từ Đà Lạt về Phan Rang là 1 cực hình. QL27 đang được cải tạo, nâng cấp, mở rộng mặt đường, nắn lại các đoạn cua cùi chỏ... Đường xấu toàn tập từ Phi Nôm đến Tân Sơn. Khi làm xong đường đẹp hơn nhưng có lẽ bớt phần "ngoạn mục".
- Trên đường Yên Ninh, chạy dọc bờ biển Ninh Chữ có nhiều KS nhỏ nhưng dịch vụ và chất lượng phòng ốc kém. 1 số khách sạn mới xây trên đường 16/4 và Ngô Gia Tự khá hơn, giá như nhau. Trong 1 số KS đã từng ở, mình thích KS Phương Đông hơn (Lô 3-4, dãy N3 đường 16/4).
- Ăn uống thì ngoài cơm gà (Khánh Kỳ, Hải Nam) thì trước chợ Phan Rang có nguyên khu ăn uống. Bán đến khuya. Nhiều món nhưng không đặc sắc.
- Hải sản thì chiều chiều, lần mò ra bờ biển, bên trái KS Sài Gòn Ninh Chữ (hường nhìn ra biển) có nguyên 1 khu vực bán hải sản. Quán san sát nhau, ngay trên bãi cát. Giá cả dễ chịu. Vừa nhâm nhi vừa ngắm biển cũng thú vị. Mình thường ngồi quán Sơn Ca.
- Muốn lẩu bò thì đến hẻm 45 Ngô Gia Tự. 100k có thể đủ no say cho 2-3 người.

P/S: cách hỏi của bạn chủ topic không mang phong cách phuot.com gì cả. Phê bình!

Cám ơn mấy bạn nhiều.
Mình post trong forum phuot thi dĩ nhiên là có ý phuot rồi. :)

Bác nên nói rõ thời gian dự tính lưu lại cũng như kinh phí, khả năng tài chánh dự trù, sở thích phượt, số lượng người đi... của bác tại Phan Rang Ninh Chữ thì mình và những ace khác mới có thể tư vấn sát hơn được vì ở Phan Rang Ninh CHữ thì kiểu gì cũng có, hihihihi :D

Mình đi gia đình 5 người, có ý định đi bình dân, không cần ở sang trọng, an uống cũng bình dân. Quan trọng là đi gia đình với nhau. Có 2 người lớn tuổi nên không ăn nhậu được. :) Thành ra những chổ vui chơi gia đình là thiết yếu. Mình định đi giữa hoặc cuối tháng sáu.
- Hiện nay, đi QL27 từ Đà Lạt về Phan Rang là 1 cực hình. QL27 đang được cải tạo, nâng cấp, mở rộng mặt đường, nắn lại các đoạn cua cùi chỏ... Đường xấu toàn tập từ Phi Nôm đến Tân Sơn.

Nếu QL27 mà không nên đi thì đi đường nào? Đoạn từ Phi Nôm đến Tân Sơn dài bao nhiêu vậy bạn? Nếu ngắn thì mình cắn răng đạp luôn, vi mình có đi đèo Ngoạn Mục một lần rồi và thấy rất đẹp cho nên muốn gia đình thưởng thức. Mình nhớ là Đà Lạt qua Ninh Chữ là xấp xỉ 100km. Có đúng không vậy?

Bạn này muốn đi Ninh Chữ mùa này nên xem xét lại cẩn thận. Theo thông tin mới nhất mình nhận được, đèo Sông Pha vẫn chưa sửa xong, đang rất ngổn ngang và nguy hiểm.

Nếu trời nắng, đất bụi đỏ dày, chạy xe máy yếu tay rất dễ xìa bánh, nguy hiểm.

Nếu gặp trời mưa thì nước trên cao đổ xuống + sình bùn càng nguy hiểm hơn.

Việc đi lên xuống đèo Ngoạn Mục hiện nay là việc dành cho người bắt buộc phải đi, chứ nếu được lựa chọn thì không nên đi.

Với khoảng cách 110 km từ Đà Lạt đi Ninh Chữ tại thời điểm này, sao bạn không chọn tuyến Đà Lạt - Nha Trang 140km, biển NT đẹp hơn, đường đi cũng đỡ vất vả hơn.

Bạn vẫn chưa nói rõ số lượng ngày dự kiến ở tại Ninh Chữ để ace tư vấn thật hợp lý.
Biển Ninh Chữ rất đẹp, nhưng nếu chỉ dành cả ngày để tắm ở đó thì khá là phí thời gian, trong chuyến Ninh Chữ mà nhà NCG vừa đi vào tháng 3 thì theo thiển ý của mình: sáng ngày 1 có mặt ở Phan Rang, ăn & uống cf sáng, đi tham quan tháp Poklong Garai, làng nghề, làng dệt, vườn nho Ba Mọi. Tắm biển, ăn uống, nghỉ trưa tại biển Ninh Chữ, không phải mất tiền thuê KS :D. Chiều đi vịnh Vĩnh Hy, dọc đường đi bạn có thể tham quan rạn san hô cổ triệu năm tuổi, bãi rùa đẻ (c), đến Vịnh bạn ghé tham quan suối Lồ Ồ, sau đó đến nhà hàng Vĩnh Tiến, gặp anh Công chủ nhà hàng kiêm chủ đội tàu đáy kính Vĩnh Tiến hoặc hỏi dân ngay tại đó để thuê tàu chở ra bãi, giá rổ đi + về = 300K hoặc rẻ hơn nếu thương lượng. Buổi tối ngoài bãi thì thôi rồi nhé: khung cảnh hữu tình, vắng vẻ, hải sản tươi sống đủ loại có sẵn, biển xanh cát trắng thoai thoải, nước trong vắt lặng như mặt hồ tắm đêm an toàn vô tư, khuya có thể thuê ghe đi câu mực giá rất sinh viên: 200K. tại bãi đã có sẵn nhà tranh thoáng mát lộng gió (vì đâu có cửa và vách gì :LL) và võng treo sẵn, chỉ việc leo lên phi nước kiệu thôi không phải tốn tiền gì hoặc bạn nên đem theo tấm trải. Sáng sớm tinh sương mà tắm biển, thư giản và ngắm cảnh thì tuyệt vời không gì bằng, núi, biển tất cả đều hoang sơ và trong lành. Tàu chở bạn trở về đất liền, trở ra Phan Rang, vù đi Đà Lạt chơi tiếp...

Chi phí mình nêu ở trên là chuyến đi trước của nhóm mình, nhưng bạn đi chỉ có 5 người cho nên tốt nhất bạn phải thỏa thuận giá tất cả các dịch vụ tàu đưa đón, giá hải sản, ngủ, câu đêm....trước khi xuống tàu ra bãi nhé.
Đợt mình đi mười mấy người ăn hải sản hàu ốc ghẹ nhum cá uống vodka phủ phê căng bụng ở bãi mà bill chỉ có 1.7 Mil.

Bạn này muốn đi Ninh Chữ mùa này nên xem xét lại cẩn thận. Theo thông tin mới nhất mình nhận được, đèo Sông Pha vẫn chưa sửa xong, đang rất ngổn ngang và nguy hiểm.

Nếu trời nắng, đất bụi đỏ dày, chạy xe máy yếu tay rất dễ xìa bánh, nguy hiểm.

Nếu gặp trời mưa thì nước trên cao đổ xuống + sình bùn càng nguy hiểm hơn.

Việc đi lên xuống đèo Ngoạn Mục hiện nay là việc dành cho người bắt buộc phải đi, chứ nếu được lựa chọn thì không nên đi.

Với khoảng cách 110 km từ Đà Lạt đi Ninh Chữ tại thời điểm này, sao bạn không chọn tuyến Đà Lạt - Nha Trang 140km, biển NT đẹp hơn, đường đi cũng đỡ vất vả hơn.

Cám ơn bạn chỉ dẩn. Mình đi xe hơi.
Nếu bạn nói vậy thì mình sẽ suy nghĩ lại. Mình chỉ nhớ hồi đó đèo Ngoạn Mục rất đẹp, mà ngồi cho người ta lái nên không biet. Mình nghĩ là đi thêm 100 cây thì đi đường ngang để lúc về cho gần, thay vì đi thêm 100 cây nữa, lúc về thành thêm 200 cây. Bạn nói vậy thì mình sẽ hỏi ý gia đình.
Buổi tối ngoài bãi thì thôi rồi nhé: khung cảnh hữu tình, vắng vẻ, hải sản tươi sống đủ loại có sẵn, biển xanh cát trắng thoai thoải, nước trong vắt lặng như mặt hồ tắm đêm an toàn vô tư, khuya có thể thuê ghe đi câu mực giá rất sinh viên: 200K. tại bãi đã có sẵn nhà tranh thoáng mát lộng gió (vì đâu có cửa và vách gì :LL) và võng treo sẵn, chỉ việc leo lên phi nước kiệu thôi không phải tốn tiền gì hoặc bạn nên đem theo tấm trải.

Mình cũng có ý đi như vậy chứ! Vợ mới cưới mà! :) Nhưng mà có hai người già đi theo, không ăn bờ ngủ bụi được.

Last edited:
Bạn vẫn chưa nói rõ số lượng ngày dự kiến ở tại Ninh Chữ để ace tư vấn thật hợp lý.

Mình tính ở Ninh Chữ hai đêm. Mình đã nói rồi, đi có hai người lớn tuổi cho nên không ăn nhậu được. :) Với lại mình là tài xế nữa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back