What's new

[Chia sẻ] China - Đông Quản lễ hội mỹ thực tết đoan ngọ!

Chào tất cả thành viên trong diễn đàn và những ai yêu thich phượt!
Mình hiện đang công tác ở Đông Quản, Quảng Đông Trung Quốc, thật ra la cty bên VN cho mình qua đây tu nghiệp 3 tháng, năm ngoái mình cũng đã ở đây 3 tháng rùi, lần này là lần thứ 2 mình qua đây. Nên có 1 vài thông tin mình nghĩ se giúp ít cho những ai có đi du lịch Quảng Châu - Thâm Quyến thì nếu có thể ghé Đông Quản tham quan (Đông Quản là thành phố nằm giữa Quảng Châu và Thâm Quyến).
Sắp tới đây là tết Đoan Ngọ mùng 5 tháng 5 ở thành phố Đông Quản mà cụ thể là chỗ cái trấn mình ở tên là Dao Jiao từ ngày 3/6 đến 7/6 có tổ chức lễ hội mỹ thực lần thứ 2 cũng như lễ hội văn hóa bánh ú lần thứ 7.
Lễ hội được tổ chức ở quảng trường Tề Xuyên (Ji Chuan), cả tháng nay mình thấy ơ đó dàn dựng rất công phu, cổng chào sân khấu này nọ, nhiều gian hàng ở quảng trường rồi 1 khúc đường dọc bờ sông, trông cũng rất hoành tráng dù mình chưa biết tới ngày khai mạc sẽ như thế nào, có lễ hội đua thuyền rồng nữa, và hình như có biểu diễn mô tô nước nữa.
Vì vậy nếu anh chị em mình nếu có ai đi du lịch hay làm ăn công tác ở Quảng Châu, Thâm Quyến cũng nên ghé Đông Quản 1 chuyến, vì thành phố Đông Quản này cũng lớn và phát triển lắm, danh lam thắng cảnh cũng không ít. Ngay cái trấn Dao Jiao này thì có Việt Huy Viên (Yue Hui Yuan), chỗ này chỉ là cảnh viên vào đó để ngắm cảnh chứ không có vui chơi gì hết, nhưng cảnh cũng khá đẹp tuy là nhân tạo, mấy cảnh như trong phim kiếm hiệp đó, nơi đây có quay qua phim Đầu Danh Trạng với Cổ máy thời gian đó mấy bạn. Nói chung chỗ này cũng không đặc sắc lắm, mà vé vô cửa thì mắc 68 tệ chỉ vô ngắm cảnh rồi xe chưogn trình văn nghệ vậy thôi, nhưng ai thich yên tĩnh thì nên ghé cho biết.
Một vài tấm ảnh chụp ở Việt Huy Viên, mình chụp bằng điện thoại nên không đẹp lắm nha!

Ngoài ra tại thành phố Đông Quản này ở mấy khu khác cũng có nhưng phong cảnh rất đẹp, như 1 số công viên vô cổng không tốn tiền vé mà phong cảnh rất đẹp, núi non, ao hồ, đình đài, cổ tự, mình đi 1 cái công viên gần cả ngày mới hết, leo lên đỉnh núi ngắm cảnh thành phố công nghiệp đang phát triển cũng rất thú vị. Tại vì Đông Quản là 1 thành phố lớn đang phát triển nên nó pha trộn 1 chút gì đó của sự phát triển và còn phảng phất nét nông thôn ở nhưng trần còn nghèo chưa phát triển.
Đông Quản hiện nay là thành phố công nghiệp và theo mình thì ngành giày dép là phát triển mạnh nhất, Quảng Châu thì là thời trang quần áo, còn Thâm Quyến là hàng điện tử, Đông Quản thì là giày dép. Chẳng dấu gì các bạn cty mình ở Bình Dương khu công nghiệp sóng thần là cty may gia công giày nên cho mình qua đây để học về kỹ thuật mở rập giày. Tại Khu vực mình ở mọi thứ máy móc vật liệu liên quan tới giày dép đều tập trung ở đây.
À nãy giờ quên chỉ đường cho ai chưa biết đường.
Thường thì mấy bạn tới Quảng Châu sau đó từ bến xe Lưu Hóa (Liu Hua Che Zhan) gần khu chợ thời trang Bạch Mã đó, mấy bạn có thể ngồi xe về Đông Quản - Hou Jie nhưng tới bến xe Dao Jiao là xuống xe được rồi, và cái quảng trường tổ chức lễ hội chỉ cách bến xe 15p đi bộ thôi.
Mình cũng nôn nóng chờ đợi lễ hội này lắm để coi người Hoa người ta ăn tết đoan ngọ ra sao !:)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,184
189,945
Latest member
Karide
Back