What's new

Mạng nào?

Mạng ở VN cũng tùy thời điểm, em đang dùng song song cả mobifone lẫn Viettel thằng nào có vấn đề còn dùng thằng kia được.
1 vote cho Viettel.

Thực ra công tâm mà nói thì Viettel có rẻ thật,có phủ sóng rộng thật nhưng chất lượng cuộc gọi thì tỷ lệ nghịch với hai cái đó luôn.Em thề là có một lần máy nhà em hết pin,không gọi được.Em đi công tác về có sms cho người nhà ra bến xe đón.Em cứ chắc mẩm là ngon rồi,ai ngờ càng đứng chờ càng mất hút.Đi xe ôm về đến nhà tìm trong máy của người nhà không có sms nào của mình được gửi đến,bực mình đi ngủ sáng hôm sau đi ăn sáng cùng nhau thấy có nhạc chuông,xem ra thì sms hẹn đón của em đến sau 9tiếng.Thế mới cáu,chính vì thế em không vote cho Viettel đâu,ý kiến của Nhà bác thì em vẫn luôn tôn trọng.

Con em nhà em mấy hôm nay bị khủng bố tinh thần,vừa mới cưới chồng được nửa tháng thì thấy ôm quần áo về nhà đẻ ở.Em không hiểu cơ sự làm sao mà bị trả về nơi sản xuất,cho đến khi em hỏi và check thông tin thì mới biết là ngay sau ngày cưới nó bị một thuê bao khuyến mại dùng sms với những lời lẽ rất củ chuối (Cái này khi em kiểm tra trên hệ thống thì mới biết),nào rủ rê đi chơi,nào khơi gợi kỷ niệm.Khổ thân nó,giải thích thế nào thì thằng chồng cũng không chịu nghe,đành ngậm ngùi xách va li về nước và năn nỉ nhà em giúp.Nhà em nhân đây cũng muốn xin Họ nhà mình góp ý,bình chọn xem ở VN hiện có mấy mạng (EVN,SFONE,VIETTEL,MOBIFONE,VINAPHONE và sắp tới cuối năm có thêm 3G)xem "Thằng" nào ngon nhất,thằng nào rẻ nhất,thằng nào tồi nhất và thằng nào hay phá giá nhất.Rất mong Họ nhà mình ủng hộ cho nhà em ạ.

Mạng ở VN cũng tùy thời điểm, em đang dùng song song cả mobifone lẫn Viettel thằng nào có vấn đề còn dùng thằng kia được.
1 vote cho Viettel.

Hiện nay theo mình biết ( nếu nói sai các bác chỉnh giúp) thì mạng Mobile có 2 công nghệ chính là GSM và CDMA như: Vinaphone, Mobile Phone, Viettel sử dụng GSM; SFone, EVN và sắp tới là Gtel sử dụng công nghệ CDMA ; riêng chú HT Mobile thì đang chuyển toàn bộ hệ thống sử dụng từ CDMA sang GSM ( hiện các thuê bao của HTmobile đang được "bán" và sever" của Sfone

Hiện tại GSM Vietnam hiện này là 2G và/hoặc 2.5G nhưng Vinaphone, Mobile Phone, Viettel đang triển khai nâng cấp lên 3G để tăng cường tốc độ dữ liệu, chất lượng thoại, và các dịch vụ gia tăng ...chắc phải từ giữa sang 2009 may ra mới có đầy đủ ...

Về chất lượng dịch vụ, phủ sóng hiện nay theo xếp hạng cuối năm vừa rùi thì #1 là Mobile phone; #2 là Viettel rồi mới đến Vinaphone ...nhưng cho đến hiện nay cũng tương tự thế ...mạng VNphone dịch ngày càng không tốt nên chắc không ngoi lên vị trí trên nổi.... mình không bàn đến CDMA vì cho dù đầy là một công nghệ hay và chất lượng cao ở nước ngoài (như Korea thì ~ 100% là CDMA) nhưng ở Việt Nam cho đến hiện nay vẫn còn khá nhiều vướng mắc, yếu thế trng việc triển khai dịch vụ và thu hút khách hàng.

Vài thông tin để các bác chọn lựa và sử dụng theo nhu cầu ... em không bình phẩm các bác nên dùng ai được ... em vẫn dùng vinaphone do đã dùng hơn 10 năm nay ... lúc gọi điện thì nhiều lúc mún đập *ịa điện thoại cho xong nhưng GPRS, đặt biệt là Roaming GPRS khi đi nước ngoài thì lại hơn hẵn các chú khác ...hihi..thế nên vưỡn yêu em nó ..;);)

Nếu các bác chơi môn lướt sóng thì xem chú nào đang có đợt khuyến mãi thì dùng thêm 1 sim của chú đó, dùng nhòe và ít tiền xong rùi hủy số ...=)), ...chính tình trạng này thời gian vừa qua làm cho tổng đài các công ty di động bị tình trạng là quá tải ảo ... là rất nhiều thuê bao đăng ký ngập ngụa số nhưng số lượng thuê bao sử dụng thật thì khg có :T:T

Hiện nay theo mình biết ( nếu nói sai các bác chỉnh giúp) thì mạng Mobile có 2 công nghệ chính là GSM và CDMA như: Vinaphone, Mobile Phone, Viettel sử dụng GSM; SFone, EVN và sắp tới là Gtel sử dụng công nghệ CDMA ; riêng chú HT Mobile thì đang chuyển toàn bộ hệ thống sử dụng từ CDMA sang GSM ( hiện các thuê bao của HTmobile đang được "bán" và sever" của Sfone

Hiện tại GSM Vietnam hiện này là 2G và/hoặc 2.5G nhưng Vinaphone, Mobile Phone, Viettel đang triển khai nâng cấp lên 3G để tăng cường tốc độ dữ liệu, chất lượng thoại, và các dịch vụ gia tăng ...chắc phải từ giữa sang 2009 may ra mới có đầy đủ ...

Về chất lượng dịch vụ, phủ sóng hiện nay theo xếp hạng cuối năm vừa rùi thì #1 là Mobile phone; #2 là Viettel rồi mới đến Vinaphone ...nhưng cho đến hiện nay cũng tương tự thế ...mạng VNphone dịch ngày càng không tốt nên chắc không ngoi lên vị trí trên nổi.... mình không bàn đến CDMA vì cho dù đầy là một công nghệ hay và chất lượng cao ở nước ngoài (như Korea thì ~ 100% là CDMA) nhưng ở Việt Nam cho đến hiện nay vẫn còn khá nhiều vướng mắc, yếu thế trng việc triển khai dịch vụ và thu hút khách hàng.

Vài thông tin để các bác chọn lựa và sử dụng theo nhu cầu ... em không bình phẩm các bác nên dùng ai được ... em vẫn dùng vinaphone do đã dùng hơn 10 năm nay ... lúc gọi điện thì nhiều lúc mún đập *ịa điện thoại cho xong nhưng GPRS, đặt biệt là Roaming GPRS khi đi nước ngoài thì lại hơn hẵn các chú khác ...hihi..thế nên vưỡn yêu em nó ..;);)

Nếu các bác chơi môn lướt sóng thì xem chú nào đang có đợt khuyến mãi thì dùng thêm 1 sim của chú đó, dùng nhòe và ít tiền xong rùi hủy số ...=)), ...chính tình trạng này thời gian vừa qua làm cho tổng đài các công ty di động bị tình trạng là quá tải ảo ... là rất nhiều thuê bao đăng ký ngập ngụa số nhưng số lượng thuê bao sử dụng thật thì khg có :T:T

Vâng đúng thế ạ?chính vì thế mà bác HTH nhà mình bị xuống,cho bác LHV ngoi lên làm TGĐ đó thôi.

Vâng đúng thế ạ?chính vì thế mà bác HTH nhà mình bị xuống,cho bác LHV ngoi lên làm TGĐ đó thôi.

hí Hí ... bác LHV đang đường đường la PT TĐ thì phải gọi là xuống làm TGĐ mới đúng chứ =))=)), mong bác ý vực được các cty dậy mạnh hơn ...mình thích :L:L

Ken nói thêm cho chút về Roaming GPRS với. Roaming GPRS của vinaphone tốt hay rẻ hay chỉ Vinaphone mới Roaming GPRS được?

Mình dùng Roaming trọn gói của cả Mobifone và Vinafone, giá cước trong nước thì tương đương (cả 2 mạng đều vừa giảm giá đến 50%, giá bây giờ theo mình là cực kỳ ổn). Tốc độ cũng không thấy khác biệt gì rõ rệt. Nhưng mình chưa dùng GPRS khi roaming bao giờ. Nếu dùng được thì quá ngon, ko lo khoản mail mủng khi lang thang ở nước ngoài nữa.

Thank Ken trước!

Ken nói thêm cho chút về Roaming GPRS với. Roaming GPRS của vinaphone tốt hay rẻ hay chỉ Vinaphone mới Roaming GPRS được?

Mình dùng Roaming trọn gói của cả Mobifone và Vinafone, giá cước trong nước thì tương đương (cả 2 mạng đều vừa giảm giá đến 50%, giá bây giờ theo mình là cực kỳ ổn). Tốc độ cũng không thấy khác biệt gì rõ rệt. Nhưng mình chưa dùng GPRS khi roaming bao giờ. Nếu dùng được thì quá ngon, ko lo khoản mail mủng khi lang thang ở nước ngoài nữa.

Thank Ken trước!

Thưa bác, cái em nói đang là Roaming GPRS khi đi nước ngoài ... vụ này thì chỉ có kiểm chứng trên thực tế thôi, còn nội bộ của vinaphone và VMS thế nào thì em không tường lắm ... trên thực tế thì cả VMS và Vinaphone đều có roaming GPRS khi bác đăng ký dịch vụ roaming ..tuy nhiên có một số nước thì cả 2 mạng đều có thể sử dụng được nhưng một số nước khác thì chỉ thấy các user của vinaphone sử dụng được ( tỷ lệ này hơi nhiều)

Công ty em thì đi công tác nước ngoài liên tục, mobile mail là điều bắt buộc với nhân viên kể cả trong nước lẫn ngoài nước ... vừa xuống máy bay là đã hí húi mở điện thoại thoại để check mail rùi. Cơ chế Mobile email của bọm mình là qua GPRS; ở công ty thì có người dùng Vinaphone, có người dùng VMS và có cả Viettel; tuy nhiên thực tế cho thấy (cho đến tháng trước-US, Japan, Korea) khi đi thì các user sử dụng Vinaphone vẫn nhận được mail ầm ầm trên điện thoại còn các chú dùng VMS thì hì hụi chuyển mạng qua lại từ mode automatic đến manual ( về voice thì vẫn ok) ...nhưng để check mail thì kết quả chỉ ngồi nhìn nhau cười ... vì thế cho dù chất lượng của vinaphone trong nước hiện nay có kém hơn chút nhưng em vẫn iu nó là thế ...:L

VMS đang tiến hành triển khai nâng cấp GPRS và hy vọng sắp tới chất lượng GPRS roaming sẽ cải thiện nhiều hơn trong thời gian ngắn ...cũng một phần phụ thuộc vào contract ký cho các dịch vụ khi roaming với các nhà cung cấp dịch vụ nước ngoài nữa ...

Bác tham khảo thêm 2 links này về roaming list giữa vinaphone và VMS ...có giá trị tham khảo vào có ảnh hưởng đến đến GPRS roaming mà bác quan tâm ...số lượng nước và số lượng mạng của Vinafone vẫn nhiều hơn ..

http://www.mobifone.com.vn/web/vn/everything/partners.jsp

http://www.vinaphone.com.vn/view.do?g=services/roaming&p=roaming_list

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back