What's new

Danh sách các nước không cần xin VISA đối với người Việt Nam

shizen

Phượt tử
Như tựa đề :)
Chẳng là hiện tại mình đã biết thì công dân các nước ASEAN thì không cần VISA cũng có thể nhập cảnh vào các nước trong khu vực:
(Danh sách dưới đây dành cho HCPT- Hộ chiếu phổ thông)
1/ Cambodia - 30 ngày
2/ Brunei Darussalam- 14 ngày
3/ Indonesia - 30 ngày
4/ Lao - 30 ngày
5/ Malaysia - 30 ngày
6/ Myanmar - phải xin thị thực, $20 lệ phí
7/ Philippines - 21 ngày
8/ Singapore - 30 ngày
9/ Thailand - 30 ngày

Tuy nhiên ngoài ra, không biết có nước nào không yêu cầu VISA đối với công dân Việt Nam không nhỉ?
Mình thử search diễn đàn thì ra toàn là các bài hỏi cách xin VISA cho từng nước cá biệt thôi ^ ^
Thiết nghĩ có 1 danh sách các nước không yêu cầu VISA sẽ rất tiện lợi cho dân mình bỗng một ngày đẹp trời muốn đi ra nước ngoài mà không phải lo lắng về thủ tục xin thị thực ^ ^
Mình tổng hợp một ít thông tin, hi vọng sẽ dần dần phình lên khi mình có thêm nhiều thông tin hơn. Thông tin này do mình tích cóp trên mạng, nếu mọi người thấy có gì sai hay cần bổ sung thì cho mình ý kiến nhé.
Khi có nhiều thông tin hơn, mình sẽ tổng hợp thành dạng bảng để dễ tham chiếu :)

10 / Mông Cổ - miễn phí cấp thị thực
11/ Rumani - miễn phí cấp thị thực
12/ Nepal - có thể xin VISA tại sân bay, $25

Last edited:
6/ Myanmar

Người Việt Nam vào Myanmar hiện tại vẫn phải xin Visa, giá 20$/lần, xin tại Đại sứ quán Myanmar tại Hà Nội, hoặc Tổng lãnh sự quán Myanmar tại Sài Gòn. Visa được cấp sau 4-5 ngày gì đó. Thông tin này rất nhiều đoàn đã đi Myanmar có thể xác nhận.

Trường hợp vào Myanmar không cần Visa đối với người Việt chỉ áp dụng tại các cửa khẩu đường bộ, và việc lưu trú cũng chỉ hạn chế tại địa phương có biên giới giáp với nước khác mà thôi (ở đây, ví dụ như bạn đi từ Thái Lan sang Tachileik của Myanmar chẳng hạn). Bạn sẽ không được đi sâu vào Myanmar mà không có Visa. Thông tin này của một người bạn đi Tam Giác Vàng giữa Lào, Thái, Myanmar hồi năm ngoái cung cấp.

Tôi chưa đi Myanmar, chỉ chia sẻ cùng bạn như vậy để giúp bạn có thông tin tham khảo.

P/s: Topic này có lẽ nên chuyển về một box phù hợp hơn là để ở box này.

Bổ sung thêm là Visa Myanmar có thể xin "on arrival" có nghĩa là lúc bạn đến sân bay có thể xin trực tiếp 1 quầy ở cửa "immigration" . Phí thì tớ không rõ nhưng chắc không quá USD30. Cũng không mất thời gian lắm vì tần suất bay đến của sân bay YANGON và MANDALAY cũng thấp

Các nước mà người Việt Nam không cần xin visa nhập cảnh cũng đồng nghĩa là công dân các nước đó vào Việt Nam cũng không cần visa của Việt Nam. Như vậy thì người Myanmar vào nước mình cũng phải xin và nộp lệ phí visa thôi. Đó là sự công bằng, bình đẳng trong ngoại giao mà. Đây là mình cũng đang nói về Hộ chiếu phổ thông thôi nhé.
Nhưng đôi khi cũng thấy chạnh lòng vì cũng có những trường hợp ngoại lệ đấy, ví dụ như khách Hàn Quốc, Nhật Bản vào Việt Nam trong vòng 30 ngày thì cũng không cần visa trong khi mình muốn đi Hàn Quốc thì phải làm biết bao thủ tục giấy tờ, chứng minh tài chính, công việc các kiểu thông suốt thì mới được cấp visa vào nước họ. Còn muốn vào Nhật Bản thì còn khó nhiều hơn nữa kìa.
Cũng biết đây là chính sách thu hút ngoại tệ thông qua du lịch của nhà nước cho nên mình mới chấp nhận "chiếu dưới" đơn phương thế này thôi, hy vọng kinh tế Việt Nam sẽ phát triển nhanh chóng để sớm xóa bỏ kiểu bất bình đẳng tự nguyện kiểu này đi.

Quy định này hình như mới được gỡ bỏ rồi bác Thik ạ. Nhà em làm visa Myanmar ở ĐSQ thì họ nói từ đầu năm 2011, ko có visa on arrival đâu nên tốt nhất là phải có visa trước
Nhà em ko rõ có phải các bạn dìm hàng dịch vụ visa on arrival hay không như ko dám thử bay sang Myanmar mà ko xin visa, sợ mất tiền vé, lại lỡ cả việc

Không biết có ai biết thông tin nào về VISA nữa không nhỉ :) cùng đóng góp để mình tóm tắt lại, hiện cũng đang tìm thông tin VISA đi các nước Nam Mỹ ^ ^

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back