What's new

[Hỏi đáp] Phượt chùa Bà Châu Đốc - núi Cấm .. nghỉ lại đêm 1 ngày .. nhờ các bác tư vấn với!

lieulieu218

Phượt tử
Phượt chùa Bà Châu Đốc - núi Cấm .. nghỉ lại đêm 1 ngày .. nhờ các bác tư vấn với!

Chào cả nhà
Mình là thành viên mới,lại là nữ,mình ở sài gòn mình muốn đi lễ bà châu đốc 1 lần vì mình có chuyện cần câu xin và mình cũng muốn tranh thủ đi du lịch lun ah!4 năm rồi mình chẳng đi đâu cả,mình đi 1 mình
Cả nhà tư vấn cho mình phương tiện đi từ sài gòn tới chùa bà,xong wa chợ Tịnh Biên,Núi cấm lun nha...đi xe của hãng nào là tốt nhất?mình định nghĩ lại tại Núi Cấm để sáng leo núi lun như mấy bạn đã nói.
Chi phí đi là bao nhiêu?vì mình có 2tr thôi,có đủ ko cả nhà!
Ăn uống ở đâu?nghỉ ở đâu?và nếu xuống đó mình nên đi tham quan ở đâu!
Vì mình đi 1 mình nên mình nhờ các bạn tư vấn trước..có gì thu xếp cho thuận tiện đó mà
Thanks cả nhà nha!

Last edited by a moderator:
Re: phượt chùa bà châu đốc núi cấm ..nghĩ lại đêm 1 ngày..nhờ các bác tư vấn với!

Theo kinh nghiệm của mình, mình đi xe Mai Linh từ SG đến Châu Đốc, 3h sáng mình đi thì 8h tới. Mình đi 1 ngày nên không có nghỉ lại khách sạn. Tới Châu Đốc, mình đi xe ôm ra chùa Bà, đi lạy Bà rồi đi vòng vòng các chùa xung quanh đó đến khoảng 10h thì đi xe ôm lên chợ Tịnh Biên, khoảng 2h trưa mình quay về châu Đốc, ghé chợ mua đồ, đi vòng vòng 1 chút, ăn uống rồi lên xe Mai Linh về lại thành phố thôi.

Chuyến đi đó mình chỉ tốn khoảng 1 triệu, kể cả tiền mua đồ về nhà

Re: phượt chùa bà châu đốc núi cấm ..nghĩ lại đêm 1 ngày..nhờ các bác tư vấn với!

Chào cả nhà
Mình là thành viên mới,lại là nữ,mình ở sài gòn mình muốn đi lễ bà châu đốc 1 lần vì mình có chuyện cần câu xin và mình cũng muốn tranh thủ đi du lịch lun ah!4 năm rồi mình chẳng đi đâu cả,mình đi 1 mình
Cả nhà tư vấn cho mình phương tiện đi từ sài gòn tới chùa bà,xong wa chợ Tịnh Biên,Núi cấm lun nha...đi xe của hãng nào là tốt nhất?mình định nghĩ lại tại Núi Cấm để sáng leo núi lun như mấy bạn đã nói.
Chi phí đi là bao nhiêu?vì mình có 2tr thôi,có đủ ko cả nhà!
Ăn uống ở đâu?nghỉ ở đâu?và nếu xuống đó mình nên đi tham quan ở đâu!
Vì mình đi 1 mình nên mình nhờ các bạn tư vấn trước..có gì thu xếp cho thuận tiện đó mà
Thanks cả nhà nha!

Bạn có thể mua vé nhà xe Phương Trang ... chuyến HCM-Châu Đốc chuyến 23h, đi xe trung chuyển ra Miếu Bà - Núi Sam. Tham quan miếu Bà, lăng, chùa, leo núi Sam.
Các tuyến xe buýt: Châu Đốc - Tịnh Biên; Nhà Bàng - Tri Tôn để đi núi Cấm.
Có thể đi xe ôm lên đỉnh núi Cấm và ngủ lại đêm. Leo núi Cấm cũng rất thú vị, xung quanh núi có những con đường mòn xuyên rừng. Tuy làm du lịch, nhưng người dân nơi đây thân thiện.

Các món ăn: bò, cá, bánh xèo, gỏi, bánh canh, bún, lẩu mắm ...

Mình nghĩ, với 2tr thì ngoài chi phí đi lại và ăn uống, bạn cũng vác lỉnh kỉnh đồ đạc về rồi :).

Bạn không nên la cà với những người mua bán hàng rong tại KDL miếu Bà, nếu có bị quấy rối, bạn đến thẳng các anh bảo vệ hoặc đồn công an gần đó.
Chúc bạn có kỳ nghỉ vui, thú vị.

hi..hi..cám ơn 2 bạn nha.thứ 7 này mình sẻ đi 1 chuyến..hi..hi.

Chào bạn !!!

Mình là dân Châu Đốc, nghe nói bạn về thăm quê mình, nên mình hướng dẫn bạn lịch trình đi như thế này nhé ( tại mình đang bận học nên không về quê được, nếu không sẵn sàng làm tài xế free cho bạn ===> mặt gian dữ ^^ ). Có một điều mình là dân Châu Đốc nhưng không biết tên đường nhiều :)) -- Nhưng biết đường nhé .. Bạn cứ nói theo mình là được

Tối ngày thứ 6, bạn đi xe Phương Trang từ Sài Gòn về Châu Đốc nhé ( khoảng 5-6h đồng hồ ) ... Tới Châu Đốc khoảng 7h sáng, bạn nhờ xe trung chuyển của Phương Trang đưa về khách sạn Thanh Bình ( sau lưng công an Phường A ). Hầu hết bạn bè của mình ở nơi khác đến mình đều giới thiệu đến đó ngủ nghỉ.

Từ khách sạn bạn đón xe ôm đi lại quán ăn Đồng Quê ở đường Trưng Nữ Vương nối dài ( cách đó khoảng 700-800m thôi, giá xe ôm 15k nhé - hơn đừng đi ). Bạn có thể đi bộ ( ra khỏi khách sạn rẽ phải, đi tới ngã tư => bỏ ngã tư thứ 1 => tới ngã tư thứ 2 => rẽ phải => đi bộ khoảng 500-600 là đến ) cũng được nếu muốn tập thể dục buổi sáng ;)) .

Ăn uống no say bạn đi bộ lại ngã tư thứ 1 nhé, đón xe buýt và đi thằng vào chùa Bà. Bạn có thể vào đó cúng kiến, đừng quên xin lộc bà nhé, có thể là 1 trái nhãn, 1 trái táo,...Nhớ xin thêm 1 cái khăn được để trong phong bao đỏ được cắt ra từ áo của BÀ ( đem theo trong mình có thể an tâm hơn trong cuộc sống ) ... Lưu ý là bạn nên cẩn thận vì dễ bị móc túi. Lạy BÀ xong, bạn có thể đi thăm Lăng Thoại Ngọc Hầu, chùa Tây An, ...

Ghé Châu Đốc bạn đừng bỏ qua thịt bò nhé .. Đặc sản đấy .. Bạn ra cổng chùa Bà rẽ phải đi khoảng 1 cây số là đến quán bò ngang Mộ Cô Năm ( có thể đi xe ôm cho nhanh, 15k thôi nhé ). Có lẽ giờ này đã trưa, bạn đón xe ôm đi vào thị trấn Nhà Bàng nhá ... Khoảng 20-25km thôi ... giá cả tùy bạn trả giá ( theo mình thì 100k trở lại ). Tại thị trấn Nhà Bàng bạn sẽ thấy 2 lối đi - rẽ phải sẽ đi về chợ Tịnh Biên ( siêu thị miễn thuế ) - rẽ trái sẽ đi lên Núi Cấm. Vì 2 nơi cũng khá xa nhau nên bạn tham khảo internet để quyết định đi 1 nơi thôi. Theo mình thì bạn nên đi núi Cấm, thuê xe lữ hành ( hình như 60k cả lên lẫn xuống ) lên chùa Phật Lớn, điện Bồ Hông, ... ăn bánh xèo nữa ( rau rừng không dễ kiếm đâu ).

Ăn chơi vui vẻ, chụp hình và khoảng 3h thì bạn nên chuẩn bị về Châu Đốc được rồi....

Châu Đốc lúc 19h: từ khách sạn, bạn đi thằng ra ngoài đường lớn, có rất nhiều hàng quán bán đồ ăn đêm rất ngon. Giới thiệu bạn 3 món ngon mà mình thích ăn nhất khi về quê: mì bò viên Sáu Đảnh, hủ tiếu Nam Vang và mì Vách Tường. Bạn hỏi những người dân ở đó nhé .. cũng gần thôi ... từ khách sạn đi đến những chỗ đó không tới 100m đâu ... hihi ... Nếu bạn thích uống cà phê, hãy đón 1 chiếc xe lôi đạp và nói với họ chạy ra quán cà phê Bến Tàu ( ngang bệnh viện ) là họ biết ( khoảng 20-30k thôi nhé - tại họ đạp nên thấy thương thương ) ... bạn có thể thấy được ngã ba sông Châu Đốc, những làng bè,... nói chung là rất thú vị ...

Sáng chủ nhật bạn đặt vé xe về TP trước nhé ... Nếu bạn muốn mua 1 tí đồ rẻ nhưng bền thì mình giới thiệu bạn 1 địa chỉ đó là chợ " sida " Châu Đốc( ở bến xe cũ ). Từ khách sạn, bạn đón xe ôm đi xuống đó khoảng 20-30k thôi nhé ( nếu không thì đi xe lôi ) - khoảng 2-3km thôi ... Nhiều đồ lắm nhưng bạn phải hăng say trả giá nhá ... có khi trả hơn phân nửa mà bạn vẫn " bị luột " đấy ....

Bạn có thể đi về Tân Châu để thăm làng dệt thổ cẩm Châu Giang ( mình chưa đi lần nào )... Bạn qua phà chỗ ngang cổng trường Võ Thị Sáu nhé ( từ khách sạn xuống đó khoảng 20k xe ôm thôi ) .. qua phà bạn rẽ trái và đi khoảng 15-20km gì đấy ... đại chỉ nè: ấp Phum Xoài, xã Châu Phong, huyện Tân Châu. Bạn nên hỏi giá trước nhá ...

Chúc bạn lên đường vui vẻ .... chỉ là những gợi ý ... mong bạn sẽ có chút ít dữ liệu cho chuyến đi ...

Last edited:

mình đã đi về rồi..chia sẻ cùng các bạn nếu bạn nào có lộ trình đi Châu đốc-Hà tiên 3 đêm 2 ngày như mình và cũng xin ccám ơn các bạn đã tư vấn mình có 1 chuyến đi thú vị nha

Tối t6,chạy xe máy lên bến xe miền tây,gửi xe và đi chuyến 10h40 của Phương Trang.4h20 tới bến xe Châu đốc,4h30 tới Chùa Bà..mình lạy bà trước,xong qua Chùa Ông,Lăng,ko đi leo núi gì cao cao phía sau Chùa Bà đó,xin Lộc và lang thang ăn sáng..mà Cò,xe ôm nhiều lắm..đi vài bước là gặp ah..đôi lúc cũng thấy khá phiền nhưng dù sao cũng là nghề mưu sinh của mọi người nên mình cũng thông cảm

Sáng 7h bắt xe buýt qua Núi Cấm(các bạn đi thẳng xuống bậc thang cấp ở Điện Bà là gặp đường lớn,băng qua phía bên kia đường là có trạm xe liền.các bạn có thể mua 1 vài tấm vé số xong rồi hỏi đường lun như mình nè..nhưng chiều dò trật lất..he...he)..giá vé 15 ngàn do mình đi xe đò 25 chỗ là tới núi cấm..củng đón tại trạm xe buýt lun.

Tới bến xe là có 1 ngôi chủa.mình vào lạy xong,đi bộ vào Cổng Núi Cấm..mua vé vào cổng..đi tiếp 1 đoạn khoảng 7phút..,gặp bến xe Lữ Hành An Giang mua vé khứ hổi 50.000,có 2 lựa chọn là đi xe honda ôm hoặc xe 7 chỗ..mình đi xe 7 chỗ mát và nhanh tới.hi..hi

Lên tới núi mình qua phật di lạc,cúng và ăn bánh xèo..mà bánh xèo và rau ko được ngon..chưa ăn thì nên ăn cho biết..xong mình qua Chùa ở gần đó.lạy,cúng xong được a Bảo vệ phát cho cơm chạy vì lễ Vu lan nên phát cơm cả ngày nai và cn lun...đang đói mình ăn thấy ngon lắm..hi..hi

Xong mình đi dọc hồ chụp hình và leo lên tháp nhưng ngta ko cho lên nên đành đi lòng vòng tháp xong đi xe 7 chỗ xuống chân núi

1 cuộc hành xác chuẩn bị bắt đầu..hu,,hu...dù đã cẩn thận hỏi BVệ về xe về Hà Tiên mà mình vẫn bị du đi xe ôm tới ngả 3 gì đó cách Núi Cấm khoảng 7-8km ..mất mấy chục ngàn và phải đợi từ 13h đến 14h30 mà vẫn chưa có xe..sau đó mình gọi 1o8o thì mấy chị tư vấn đi xe ôm vì lúc đó hết xe về hà tiên ở đoạn mình đang dứng hít bụi nãy giờ rùi...mình đành đi xe ôm ra ba vạt gì đó..xong đón thêm 1 chuyến xe đi hà tiên nữa...từ bến xe hà tiên về khu chợ đêm gần lắm mà anh xe ôm chém tới 20k/ng..hic..hic..lang thang thuê nhà Trọ Phương đăng ở..phòng ko ok lắm..18ok..nhưng thôi mình đâu có ở phòng bao nhiêu đâu,nhưng cô chủ nhà trọ hiền và khá tốt bụng
Lên tắm rửa nghĩ ngơi.6h chiều mình thuê xe lôi kéo đi vòng vòng chơi.20k/ng.ghế chùa phật đà..mình rất thích chùa này..nhạc kinh hay,chùa đẹp,thoáng,thanh tao ...rất rất thích xong qua hồ sen,chùa gì đó lớn nhất ở thị xã đó..xong ra chợ đêm..mua 1 đóng đồ đem về..hi..hic...cũng anh xe kéo dứng đó chở về lun vì giá đó bao gồm đi và về..tính ra rẻ quá xá..hi..hi

Sáng cn 9h thuê 1 xe máy 20ok/ngày..đi Mủi Nai,Núi Đá dưng,Thạch động,Chùa Heo heo gì đó có phật nằm..Chùa Hang,Hòn Phụ tử..lượt về ghế uống nước ơ quán ven biển trên quốc lộ..cảm giác mát và thích vô cung..xong chạy về thị xã ăn chay..vì mình đi cùng mẹ.mẹ ăn chay cả tháng này nên mình cũng ăn theo lun...nhưng bửa mặn bữa chay..he..he.

trả về từ sáng nhưng bà chủ cho gửi đồ nhờ và cho tắm kế trước khi lên xe về sg nũa.,
Chuyến về mình đi xe kumho..cãm nhận ko đựoc thoải mái như Phương Trang,PT vẩn là chọn lựa tốt nhất..he..he..tới sg 5h30,chạy từ từ về nhà,dọn dẹp,giặt đồ,tắm,ăn sáng xong là leo lên reply lại về chuyến đi liền..he..tổng thiệt hại 3tr3oo cho trọn gói,ăn uống,nghỉ ngơi,xe..và 1 đóng quần áo đồ đạc to đùng đem về cùng 1 kg cua...he...he.
Tồng kết:vui,đáng nhớ!

Re: Phượt chùa Bà Châu Đốc - núi Cấm .. nghỉ lại đêm 1 ngày .. nhờ các bác tư vấn với

Thanks

Lời kể hay quá. Con gái vậy là quá gan dạ.
Nếu đi bằng xe máy thì hay hơn. Có thể chở xe máy trên xe đò để tới Châu đốc.
Có ngừời còn đi xe đạp khắp 13 tỉnh có đi qua châu đốc hà tiên

Xem Xe Đạp một mình qua 13 tỉnh ĐBSCL by VictorPhung,

Re: Phượt chùa Bà Châu Đốc - núi Cấm .. nghỉ lại đêm 1 ngày .. nhờ các bác tư vấn với

Bài viết hay và thực tế, mình cũng định lên Châu Đốc 1 chuyến, nhưng tìm hiểu về hàng "sida" (vì mình định lấy hàng về bán) kết hợp du lịch luôn. Có thêm thông tin gì chia sẽ mình nha. Thanks

Bài viết hay và thực tế, mình cũng định lên Châu Đốc 1 chuyến, nhưng tìm hiểu về hàng "sida" (vì mình định lấy hàng về bán) kết hợp du lịch luôn. Có thêm thông tin gì chia sẽ mình nha. Thanks

Mình cũng có bà chị chưa phượt lần nào định đi Châu Đốc chơi + tìm hiểu về hàng sida, anh đi rồi về cho mình thông tin với

@ Đức Duy ; Mình xin bạn địa chỉ bán khô cá tra phòng - Người Châu Đốc nên mình đợi bạn thổ địa trả lời nha - Cám ơn bạn! Lần sau mình sẽ thử những quán ăn bạn chỉ nha! Nghe thèm quá đi!
@ chủ topic : Bạn không leo núi Sam là hơi uổng đó nha - vì trên Núi ( Không cao lắm đúng không? ) có thể phóng tầm mắt thấy toàn cảnh thị xã châu đốc và khu di tích núi Sam đó bạn! lối đi ngay bên hông miếu và lăng Thoại Ngọc Hầu! sẵn cho mình hỏi giá vé tham quan vào cổng Núi Cấm nha!
Bạn thuê xe ôm 200k một ngày ở Hà Tiên là bị chém quá đẹp rùi!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,940
Latest member
rummyofficialorg
Back