What's new

[Chia sẻ] Về miền Tây - Tập 1

Như thông tin mình đã xin mọi người giúp đỡ Phượt Cần Thơ 2 ngày cuối tuần( https://www.phuot.vn/threads/23124-Phượt-Cần-Thơ-2-ngày-cuối-tuần ),mình đã thực hiện xong và đây là kết quả chuyến đi,xin chia sẽ với mọi người
Chuyến đi gồm 2 người,ken tui và 1 người bạn lần đầu phượt nhưng bạn đó xin giấu thông tin và hình ảnh(chắc vì lý do bản quyền).6h chiều thứ 6 chúng tôi từ Củ Chi qua Bến Lức hướng về Mỹ Tho,cung đường từ Củ Chi về BL đẹp với vẻ đồng quê và nhiều đồng cỏ nuôi bò,chặng còn lại theo QL 1A cũng không có gì đặc biệt.Tới Mỹ Tho lúc 8h,chạy lòng vòng tìm chỗ trọ,cuối cùng chọn ks Rạng Đông trên đường 30/4,hic thấy bên ngoài mặt tiền cũng khang trang mà phòng cũ kĩ và hơi bị dơ,giá cũng bèo 150k/đêm.Tắm rửa xong xuôi tới màn ăn uống,nghe nói hủ tíu sa tế MT nổi tiếng vậy là lòng vòng kiếm chỗ ăn,chọn được quán trên đường Nam Kì KHởi Nghĩa,giá là 30k/1 tô,ăn cũng được,có điều nấu hơi ngọt;

Sáng hôm sau lên đường sang Bến Tre theo hướng cầu Rạch Miễu
Trên cầu Rạch Miễu

Rồi tới thị trấn Mỏ Cày,qua phà Cổ Chiên,đoạn QL60 từ phà Cổ Chiên vào tp Trà Vinh đoạn đầu quá xấu,toàn ổ voi không,xe đi rất chậm,có nhưng đoạn đường chỉ còn đá đỏ và ổ voi,đọng nước rất khó đi,hướng về Trà Vinh
Phải vào đây thôi

Ao nè

Người bạn đường tin cậy :D

Trà Vinh thì nổi tiếng về Chùa khmer rồi,nó nè

Rời Trà Vinh,tới Tiểu Cần rồi sang Câu Quan đón đò sang Cù Lao Dung,đò ở đây bé quá,ban đầu tưởng nó chỉ chở sang khúc sông nhỏ thôi,không ngờ nò vòng ra ngoài sông lớn rồi mới sang Cù Lao Dung,làm ngồi trên đò mà cứ run không,hic có lẽ mình không dám đi lại đò đó lần nữa

Trẻ em miền sông nước nè,thấy nguy hiểm quá

Sang Cù Lao Dung có những con đường nhỏ đẹp thật,mát mẻ và thoài mái làm sao

Nhưng rồi cũng phải rời Cù Lao Dung thôi,tới phà Đại Ngãi,sang Sóc Trăng,phà này to hơn phà Cầu Quan nhưng nhỏ hơn phà Cổ Chiên
bến phà Đại Ngãi

Sang Đại Ngãi theo đường Nam Sông Hậu chạy thẳng về Cần Thơ,đoạn này khoảng hơn 60km,đường rất thoáng,ít xe,rộng rãi,cầu đã làm xong hết,hai ben đường trồng rất nhiều cây ăn trái,rất đẹp nhưng mặt đường rải sỏi dăm chứ không trán nhựa nên chạy cũng không ngon lắm
Đường vậy nè

đoạn ngang qua khu công nghiệp Nam Sông Hậu

Về tới Cần Thơ tầm 6h chiều,
Đặc sản nè :D

Kinh nghiệm nhỏ giúp tìm phòng trọ giá rẻ ở Cần Thơ,các bạn cứ tìm giao lộ giữa Trần Hưng Đạo và CMT8,khu vực đó gần bến xe khách Cần Thơ,toàn ks bình dân,mình ở 1 phòng sau lưng siêu thị Maxxi Mark có 130k/ngày,rộng rãi tiện nghi
Còn nơi này thì khỏi giới thiệu rồi

Sáng hôm sau 6h dậy đi chợ nổi Cái Răng,kinh nghiệm nè:đi tới chợ An Bình dưới chân cầu Cái Răng gửi xe rồi hỏi bảo vệ thuê thuyền chở ra tham quan,mình đi 2 người 1 thuyền nhỏ giá 120k.phương an 2 là chạy xe thẳng qua cầu Cái Răng,quẹo trái liền,chạy dọc bờ sông tới chỗ chợ nồi,có bến thuyền đi chung thuyền lớn với nhiều người

Last edited:
Đây là chợ An Bình

Chợ nổi nhìn từ trên bờ chỗ chợ An Bình

Cầu Cái Răng

Đây chợ nổi,đa số là bán hàng bông

Tây đi khá nhiều đó nhé

Rời chợ nổi ra bến Ninh Kiều đón tàu sang khu du lịch Phù Sa,có tàu của khu du lịch đón đưa miễn phí,sướng chưa ;)

Nhưng chớ vội mừng,vì vé vào cổng tới 30k/người :(
Trong khu du lịch này cũng không có gì để chơi hết,ngoài cái chỗ này nhìn đẹp đẹp

Rời khu du lịch Phù Sa cũng đã 10h sáng,lượn lờ khắp tp tới trưa,còn muốn đi nhiều chỗ lắm nhưng đo chiều tối có việc ở SG nên đành về ks thu dọn hành lí tiến về lại Sài Gòn theo QL1A.
Kết thúc chuyến đi tại đây
Hẹn gặp lại mọi người trong phần 2 về An Giang - Kien Giang trong một ngày gần nhất

Last edited:
Bạn ơi bạn có contact của cái KS bạn ở ở Cần Thơ k? Cho mình nhé. Thanks ^^.
Với lại k biết ở CT cho thuê xe máy có dễ k hén ??

chia sẻ cho các bạn đi cần thơ nhé
các khách sạn như bạn keryvo kể nhé nó rất phức tạp nhe, k an toàn đâu vì nó gần ngay khu vực bến xe nên toàn những thành phần bất hảo, các ks nơi đó gần như thường xuyên bị kiểm tra về tình trạng mại dâm khá phổ biến nơi khu vực này, tình trạng khách mất đồ nữa....
vấn đề đi chợ nổi cũng vậy bạn ah, thuyền nhỏ để đi ra sông lớn thế thực chất k an toàn chút nào, đi du lịch phượt tiêu chí ngon, bổ, rẻ là slogan nơi cửa miệng chúng ta là hiển nhiên nhưng hãy đem sự an toàn chúng ta lên hàng đầu các bạn nhé, đừng vì một hay hai trăm nghìn mà gặp sự cố đáng tiếc thì k hay đâu bạn ah
bản thân thôi người cần thơ tôi còn k dám ở các ks bạn nói và cũng k dám đi cái tàu mà bạn đi đâu, hichic

:D em mới đi Cần thơ về, thuê khách sạn Nghĩa Vân gì gần bến Ninh Kiều đường Võ Văn Tần giá 230 có đầy đủ tiện nghi (nước nóng,tivi,máy lạnh, thang máy), sau khi sắp xếp xong thì hỏi bà chủ cách đi chợ Cái Răng bả nói nhà có thuyền sẵn nếu đi thì bả gọi, giá 300 (Thuyền lớn), tiếc là hôm đó 4h30 là em đã đi nên không thấy gì cả, tối đen, phải vô nhà của 2 ông bà bán trái cây ngồi chờ, nói chuyên :D, người miền Tây mà, vui vẽ nhiệt tình lắm.

P/s: Mấy quán ăn ở đó nêm nếm rất ngọt :D người tp vào ăn chắc không quen nên em được bà chủ giới thiệu 2 quán, quán Hiền, quán 16(trên đường Võ Văn Tần lun) ăn cũng vừa miệng ^^, đặc biệt ở Cần Thơ có cá tai tượng chiên xù đó

Last edited:
vấn đề đi chợ nổi cũng vậy bạn ah, thuyền nhỏ để đi ra sông lớn thế thực chất k an toàn chút nào, đi du lịch phượt tiêu chí ngon, bổ, rẻ là slogan nơi cửa miệng chúng ta là hiển nhiên nhưng hãy đem sự an toàn chúng ta lên hàng đầu các bạn nhé, đừng vì một hay hai trăm nghìn mà gặp sự cố đáng tiếc thì k hay đâu bạn ah
bản thân tôi người cần thơ tôi ........... cũng k dám đi cái tàu mà bạn đi đâu, hichic

Vậy bạn chỉ là 1/2 người Cần Thơ thôi :LL .

Bạn cứ ra sông Cần Thơ (thậm chí cả sông Hậu) xem trong ngày (nhất là buổi sáng sớm) có bao nhiêu người đi thuyền nhỏ nhé. Dân miền Tây mà kén xuồng nhỏ không đi thì chắc là "lội" (đúng nghĩa đen) bộ thôi (khi đi còn phải nhớ mang theo bộ đồ :)) ).

Hình ảnh của chủ thớt là chuyện quá bình thường trên miền sông nước này :

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back