What's new

[Chia sẻ] Lào, cuộc chạy trốn ở Vientiane

Mấy ngày nghỉ ngơi sau chuyến đi dài ngày và đầy những khó khăn ở đất Lào, hôm này em lên Phượt làm một cái topic mới về Lào
Nhóm tụi em có 4 người toàn là anh em trong nhà, từ đầu năm đã dự định làm chuyến LAO-CAM-THAI. rồi 2 tên khác lục đục làm hộ chiều, và em là người nhận trách nhiệm lên lịch trình, lo chi phí chuyến đi...
Lên phuot.com hỏi các bác đi trước, qua đây em cũng xin chân thành cảm ơn các Bác LANGBIAN, SHACHOU, ALIAS.NOODLES, HOÃNG ( THUẬN ANH ), đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu để cho chuyến đi của tụi em thành công
Em không phải dân báo chí nên viết văn hơi lủng củng, các bác thông cảm
chuyến đi bắt đầu từ ngày 3/08/2011 đến hết ngày 11/08/2011 - 6 ngày trên đất Lào
Lịch trình chi tiết theo thực tế
HÀ NỘI -->NGHỆ AN-->NẬM CẮN-->PHONSAVAN-->LUONGPRABANG-->VIENTIANE-->CẦU TREO-->HÀ NỘI
ngày 1 : Hà nội ->Nam Đàn (nghệ an) (bọn em nghỉ ngơi ở Nam đàn - quê em ở nghệ an :D) ~ 320km
ngày 2 : Nam đàn -> cửa khẩu Nậm Cắn ( huyện kỳ sơn nghệ an ) ~ 210 km ( có mấy chuyện về các chú hải quan ở Nậm cắn các bác lưu ý )
Nậm cắn ->Phonsavan~130km ( nghỉ ở phonsavan 1đêm)
ngày 3 :phonsanvan ->Luangprabang ~ 300km
( tụi em nghỉ ở Luangprabang 2 đêm)
ngày 5: Luangprabang ->Vientiane ~ 350km ( nghỉ ở Vientiane 1 ngày đêm, do một số lý do nên phải chạy về nước sớm )
ngày 6 : Vientiane --> cửa khẩu cầu treo ~ 450km
ngày 7 : Nam đàn -> Hà nội

Tổng chi phí chuyến đi cho 4 người : em cũng chưa kịp ngồi xét lại nhưng tầm khoảng 10tr thôi :D
Vật dụng cần thiết khi mang đi : mỗi người tầm 3 bộ quần áo lót, 1 quần dài đi đường, 1 áo chống nắng, kính chống nắng ( em bị cháy nắng bên đó, mặc dù thời tiết rất là mát, không nắng gắt như bên mình), khẩu trang...nên mang 2 bộ áo quần đẹp đẹp còn đi chùa, hoặc đi chơi :D ( vì đi đường xa nhìn thằng nào cũng bẩn bẩn các bác à, dân Lào nhĩn như kiểu mấy thằng mọi ý )
- 1 cái bơm con cóc - 30k , bộ đồ vá xe ( em đi mượn)
- 2 xăm xe ( trong suốt quá trình đi, chỉ bị thủng 1 lân ở luongprabang thôi)
- can xăng 5 lít
- Đồi tiền ở ngân hàng lào việt ở phố Xã đàn, hoặc đồi 1 ít rồi sang bên vientiane đồi cũng được, nên đổi 1 ít $ để dùng
- chuẩn bị thức ăn đi đường ( lương khô, bánh kẹo có dinh dưỡng, C sủi, khoảng 2 chai nước, vì qua cửa khâu rất ít quán để mua) + giấy WC
- Thuốc dự phòng : nhất là thuốc cảm và thuốc đau bụng + thuốc chống muỗi
- áo mưa ( tốt nhất mang nhiều áo mưa tiện lợi ấy)
v.v.v tùy theo các bạn sắp xếp sao cho phù hợp thôi...
các bác chuẩn bị vốn tiếng anh hoặc ai không biết thì mua cái quyển tiếng anh cấp tốc ấy:D
rồi chuẩn bị bản đồ các thành phố lớn như luongprabang, Vientiane ( copy vào điện thoại xem cho dễ)
Về xe cộ khi đi : các bác không cần phải mang xe quá xịn ( đừng đi phượt bằng SHi, hay LX nhé =)) ), mà bên lào lại toàn wave và con xe KOLAO (chắc hãng của tàu), mang xe nào dễ sửa ấy

NGÀY 1

Bắt đầu chuyến đi, mấy tên vào thắp hương cho đứa bạn chút, rồi làm 1 tấm hình chào chuyến đi

chuyến đi gồm có 2 sinh viên, 1 giảng viên và 1 nhà báo

cảnh sông lam qua cầu Rộ -> rẽ vào đường mòn Hồ Chí Minh

Tụi em mang 4 ba Lô, chia ra 1 ba lô thức ăn, 1 ba lô Bội đội ( đựng được nhiều vô kể, cái j cũng nhét vào được :D), ba lô đựng đồ quan trọng như máy ảnh, điện thoại, hộ chiều..., 1 ba lô quần áo, 1 can xăng

Bọn em vừa mới bước vào Huyện Anh sơn ( nghệ an) thì bị các chú cảnh tóm cổ, và phát 150k vì tội xe không chính chủ :(
sau rồi lên huyện miền núi Tương dương với cánh rừng săng lẻ ( không biết em viết đúng ko) rất đẹp. Tụi em nghỉ ngơi ở đó rồi lại lên đường thẳng tiến tới huyện Kỳ sơn ( có thị trấn mường xén vừa xảy ra lũ hồi 15/7)

Rừng SĂNG LẺ - RỪNG QUỐC GIA PHUMAT

ĐOẠN SẠT LỞ VEN SÔNG LAM

đường lên cửa khẩu nậm cắn

Đường lên Nậm cắn ( cách thị trẫn mường xén tâm 20km) đường đèo thì cũng thuộc loại kinh khủng luôn, thú thật với các bác em nghĩ may có cái cửa khẩu để buôn gỗ và ma túy + phỉ , chứ không vùng này khó mà sống được :D

Last edited:
Bức ảnh đầu tiên trên đất Lào, sao khi thoát khỏi mấy anh Hải quan.

việc làm thủ tục hải quan cho xe máy làm em bức xúc đến tận bây giờ. Lúc tụi em mới tới nơi, vào hỏi thủ tục :
em : em muốn nhập xe qua lào, không biết thủ tục thế nào anh ?
HQ : Qua lào thì phải có giấy của sở giao thông vận tải, không thì không được !?
em : em tưởng xe máy không cần giấy mà anh!
HQ : Ai bảo chú mày thê? không biết gì thì có nói. tôi trong ngành còn không rõ hơn cậu ah
em: Bác em làm ở cửa khẩu cầu treo bảo thế :)D em chém gió, chẳng có bác nào cả)
HQ im lặng =)), sau đó bảo là xe máy chỉ được đi trong 3 ngày thôi. sau đó Thằng đó nó viết vào giấy TẠM NHẬP - TÁI XUẤT +.+ em không hiểu bọn này nó làm ăn cái quái j nữa.
rồi thằng HQ nói : Mấy thằng làm chuyện giết người hay phi pháp j mà trốn đi LÀO ah =))
botay.com với thằng HQ này luôn
rồi 1 lúc sau có 1 thằng chức to to hơn đến, thằng đó gọi tụi em vào phòng rồi nói :
HQ : của 2 cháu hết 300k/xe, đi được bên đó 3 ngày, còn dặn dò tỉ mỉ là nếu công an hỏi thì bảo các anh HQ việt nam bảo cho đi 3 ngày =))
tụi em đành đưa cho 600k, sau đó bác đó đút nhanh vào túi quần.
sau chuyến về bọn em đi qua cửa khẩu cầu treo thì cực kỳ nhanh gọn, không phải thủ tục j cho xe máy hết chỉ mất 40.000 vnd/4 người nhập vào việt nam

còn thủ tục ở Nậm cắn cho xe xong :
cho người làm ở Ô biên phòng : 10k/người
bên Lào thì không cần thủ tục nhập xe j hết , không quan tâm xe máy mình đâu các bác, còn cho người : 15k LAK ( LAK = KIP )/ người
. còn vần đề nữa : việc xe máy không chính chủ, trứoc khi đi em cũng hỏi các bác trên phượt thì không cần. Đùng là không cần thật, chỉ các bác hải quan ở các cửa khẩu ít ngừuoi đi lại làm khó 1 chút thôi, còn lại không vấn đề j hết

Đường về Phonsavan
toàn đồi núi các bác ah, nhưng đoạn này là một trong những cung đường đơn giản ở lào, không có núi quá cao.
bọn em đến Phonsavan vào lúc chậm tối.
đang lúc hí hửng vì sắp đến phonsavan, thì từ đâu nghe tiếng tuýt còi rõ to...em giả vờ ko nghe thấy cứ chạy, may mà ko thấy bác cảnh sát lào đuổi theo :D...cái lúc bọn em đến chốt đó hình như bác đó đi vệ sinh mới ra hay sao ấy, tay vẫn đang kéo cạp quần =))

Một điều đặc biệt nữa là ở bên lào, còn nghèo kinh khủng, trẻ con toàn mặc rất ít áo, có nhiều tên còn nude nữa, và các bác,chị,em...đều tắm ngoài đường :(

Tụi em đến Phonsavan thì đói lả người
mấy tên rủ đi tìm quán người việt để hỏi đường và nhà nghỉ luôn. em có nhận xét qua về phonsavan, cái thành phố này thì chỉ nhỏ bằng thị trấn Nam đàn quê em thôi, thú thật với các bác là hơi thật vọng chút.
tìm được quán phở có chị người cũng quê,( phở bên đó gọi là Cháo Mỳ :D), phở ăn ngon, có rau sống kèm theo giá 10k Kip/bát. ở Lào có loại ớt cay kinh khủng, tụi em ăn mà say vì ớt, vì tiếc tiền nên ko bỏ phí chứ không thì đổ từ lâu :(

chị quán phở chỉ 2 địa điểm : 1 khách sạn người việt giá 80k - kip /phòng
1 khách sạn người lào ( khách sạn phonsavan-nhà 3 tầng cạnh mặt đường, đối diện quán bar)- 50k-kip/phòng
và tụi em chọn khách sạn lào (tiền ít đành chịu các bác ah)- nói chung ngủ nghỉ ok, có tv đời 80 xem. lần đầu tiền em thấy cái tv kiểu này luôn, Loa là riêng các bác nhé:d

Cám ơn bác đã chia xẻ, tiếp thêm nữa đi bác ơi. Bọn em ở miền Nam cũng đang lăm le làm một chuyến đ Lào đây, nhưng chưa biết gì hết trơn, chắc chắn phải nhờ bác tư vấn rồi.
Bọn em tính đi bay ra Vinh, thuê xe 7 chổ rồi lên đường qua cửa khẩu Cầu Treo....
Thời gian đi : Khoảng 5 ngày. Cám ơn các bác trước nhe.

Cám ơn bác đã chia xẻ, tiếp thêm nữa đi bác ơi. Bọn em ở miền Nam cũng đang lăm le làm một chuyến đ Lào đây, nhưng chưa biết gì hết trơn, chắc chắn phải nhờ bác tư vấn rồi.
Bọn em tính đi bay ra Vinh, thuê xe 7 chổ rồi lên đường qua cửa khẩu Cầu Treo....
Thời gian đi : Khoảng 5 ngày. Cám ơn các bác trước nhe.
Đi cửa khẩu cầu treo thì đơn giản lắm
tuy nhiên việc thuê xe thì bạn phải thuê trước, và phải xin giấy tạm nhập-tái xuất của sở giao thông hình như phí mất 200k
trong 5 ngày nếu đi oto thì phải có 2 người biết Lái xe ( đường xa, mệt. mà đèo lào thì kinh khủng khiếp) : nói chung trong 5 ngày các bạn thoải mái ở Lào đi được Vien, còn Luongprabang thì nhất định phải đi, rất đẹp

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back