What's new

[Chia sẻ] Tại sao không nên cho trẻ con bánh kẹo khi đi Phượt Cao nguyên đá Đồng Văn!

namhgi

Gà Condom
Tại sao không nên cho trẻ con bánh kẹo khi đi Phượt Cao nguyên đá Đồng Văn!

Nói về việc cho trẻ con quà trên đường khi đi du lịch cao nguyên đá, một người bạn của mình viết trên Facebook của anh ấy như sau:

Thay vì mang bánh kẹo đi rải, ném, cho trẻ em trên đường đi du lịch Cao Nguyên Đá. Hãy mua mũ, găng tay, áo ấm...
Mà tốt hơn hết là không cho gì cũng đc...người Việt Nam mình có câu "của cho không bằng cách cho"
Nhỏ nhẹ nhắc nhau !!!!
(hãy xuống ruộng hoa tam giác mạch chụp ảnh, và đừng lăn tăn khi trả họ 10k)

Các em nhỉ đang tranh nhau nhận kẹo do các "Phượt thủ" ban phát.

Một người khác (chắc là giáo viên) comment ngay dưới đó thế này:

Chán nhất là cảnh này, gv chúng tôi thì bị nhắc nhở là không dạy dỗ hs tử tế, mình không buồn khi bị nhắc nhở như thế mà thấy buồn vì những người tự hào vì cho rằng mình đã có thứ để cho người khác. Giá như họ vào trường đưa cho thầy cô gói xà phòng dầu gội, gói mì chính chai dầu để vệ sinh cá , để bổ xung cho bữa ăn cho các em thì nể nể lắm vì nó thiết thực thay vì dừng trước cổng thò đầu ra khỏi xe thả kẹo xuống.

Tấm biển này đặt ngay cổng làng văn hóa Lũng Cẩm, xã Sủng Là

Nghĩ cũng buồn, người ta cứ nghĩ bố thi kiểu đó là oai, nhưng ở góc nhìn khác thì làm thế là khinh rẻ những người có hoàn cảnh thấp kém hơn mình và đang làm hư những đứa trẻ ngây thơ đó.

Nguồn: Facebook Le Manh

Last edited by a moderator:
Re: Tại sao không nên cho trẻ con bánh kẹo khi đi Phượt Cao nguyên đá Đồng Văn!

Ngày trước đi Hà Giang bao giờ mình cũng chuẩn bị sẵn kẹo để chia cho bọn trẻ con, lúc ấy mỗi lần thấy mình dừng lại là chúng nó chạy biến, phải lôi kẹo ra để ""dụ dỗ" chúng nó lại gần chơi và chụp ảnh cùng.
Giờ mỗi lần dừng xe ko cần gọi là một lũ lâu nhâu chạy lại: cho kẹo đi, cho kẹo đi, có lần mình bảo: hôm nay chú hết kẹo rồi thì nó trả lời mình là: không có kẹo thì cho tiền cũng được...
Từ ngày đó thì mình không bao giờ mang kẹo theo để cho bọn trẻ con dọc đường nữa!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,111
Latest member
SpecialityValve
Back