What's new

Cận

vntuyen

Living is Moving
Tớ bị cận nên lập ra cái topic này để than thở cho những phiền toái của người bị cận. Biết đâu lại có các cao kiến khắc phục. Nhưng các bác có bệnh về mắt như lão, loạn, lác, lồi, lõm, lúng liếng,....đều có thể cùng vào bàn tán được.
Cũng tính lấy title là đeo kiếng cho nó tổng quát, nhưng lại sợ bọn xấu mồm nó nói lái. Cũng định lấy là Eyewear, nhưng sợ em Trym vào nói mình sính ngoại. Vậy thì Cận cho nó gọn.

Trước đây mình luôn tự hào là mắt mình lúc nào cũng 10/10. Nhìn cái gì cũng xuyên cũng suốt. Và cứ nghĩ mọi việc sẽ như thế mãi. Cho đến 1 ngày mình không đọc được trên bảng cái gì cả, đã chỉnh projector kỹ càng nhưng về chỗ vẫn không đọc được. Các bạn trong lớp bảo mày đi chỉnh mắt đi, chứ cái projector nó tội tình gì. Mình phát hiện bị cận từ đó. :(

Nhưng có thể đã bị mắc từ trước rồi. Chỉ là vì mình đâu có biết đã dán cái mặt vào sách báo, máy tính,...chứ đâu thể dán cái mặt vô cái bảng. Người ta nói mình bị cận mắc phải, không phải cận bẩm sinh. Có đứa nói mình bị nhược thị,...nhưng nói chung là nhìn không còn ngon như lúc trước. Cận thì đeo kính, nhưng đeo kính cũng cực khổ trăm điều. Than thở ở đây xem có cao kiến gì cùng nhau vượt qua. Không thì cùng than thân trách phận cho nó đỡ tủi.

1. Chơi thể thao:
Không đeo không thấy mà đeo thì vướng víu. Lại phải cột thêm dây thun đằng sau trông chẳng giống ai. Đánh bóng bàn còn đỡ, đáng tennis lên lưới cứ ngài ngại. Sợ thằng nào nó thù nó dớt 1 cái bể kiếng bể luôn 2 cái bóng đèn (mờ)

2. Đi mưa
Trời mưa đi xe máy, nước mưa ràn rụa, chẳng nhẽ đặt cái gạt nước cho mắt kính. Mặc áo mưa cũng khổ. Dừng xe lại, giở mũ ra, cầm cái áo mưa trong tay rồi mới dám tháo kiếng, mặc vào, đội mũ, đeo kiếng. Trời tạnh mưa làm quy trình ngược lại.
(Có đứa xui bóp mũi lấy chất nhờn thoa lên kính chống bám nước. Cái này giống mấy con ngan hay làm)

3. Đi bơi hoặc đi tắm biển
Phải trade of giữa nhìn và bơi. Bơi thì tháo kính ra, không nhìn được. Đeo kính thì khỏi bơi. Ngồi ở ghế phải gửi kính, kể từ đó đi ra biển thẳng tiến không ngó nghiêng gì. Bơi xong nheo 1 hồi mới định vị được cái ghế có cái kiếng.
(Có đứa xui thiết kế cái túi đựng kiếng trước cái quần bơi. Nhưng sợ ảnh hưởng thành tích)

4. Chụp ảnh
Ti toe mua cái DSLR. Phải ngắm qua ViewFinder cho nó đúng catalog chứ chả nhẽ dùng Live View mãi. Vừa đưa vào nghe cái cốp.

5. Mang kính đen
Lúc trước mang kính đen ai cũng suýt xoa Ngầu quấ, giờ đi nắng chói chang mà không đeo được kính đen. Rầu.

Là sơ sơ mấy cái nỗi khổ nho nhỏ thế thôi. Chứ thân phận cận còi thì từ tìm số nhà cho đến hát karaoke đều bị hạn chế. Bác nào vào đây tư vấn cụ thể, khả thi hoặc than thở cũng được. Chứ tư vấn kiểu thay gíac mạc, múc này múc kia là tớ delete ráng chịu. :gun

Nào, mấy bác Cận đâu cả rồi?

5. Mang kính đen
Lúc trước mang kính đen ai cũng suýt xoa Ngầu quấ, giờ đi nắng chói chang mà không đeo được kính đen. Rầu.

Nào, mấy bác Cận đâu cả rồi?

Bạn nhảm dễ sợ bạn ạ

+ Giờ có kính râm cận bạn nhé

+ nếu thích bạn chơi áp tròng râm luôn nhé

+ Máy ảnh có điều chỉnh cho dân cận nhé, cận lòi mắt như Windy hay Quạt hoặc Cua ( dìm hàng tí) đều chụp đc ngon và nét ---> KHông cận như em chụp mới outnet

:D bạn tập trung vào chuyên môn khác đê

Tớ thì ko cận ,nói luôn trước là mắt vẫn siêu ngon , mặc dù dạo này thỉnh thoảng hay bị lòi mắt vì phê :LL . Nhưng tớ cũng tám tý với bạn Tuyến cho vui :
1- Chơi te lít thì làm quả contact lens ( đeo loại cho sport nhé , tuy dày hơn , cộm mắt tý nhưng chắc chắn ko bị rơi )
2-Đi mưa : mua xế hộp đi , nhưng đừng mua Q7 nhá !:LL
3-Đi bơi : cho gái nhà mặc cái bikini đỏ choé cho dễ định hướng rồi bơi quanh gái :D
4-Chụp hình : cái view finder nó có dấu + - để chỉnh cho mắt cận, viễn đấy .
5-Đi trời nắng : bạn chọn cái loại kính hai lớp ( loại clip-on ), lớp trên là lớp kính râm , vào nhà thì mở ra , trông vểnh như mái hiên nhưng dùng khá tiện lợi , hay làm thêm cái kính vừa dâm vừa cận vậy (c)

Đúng rồi, sorry hôm rồi quê edu quả cận này trên máy ảnh :D

Em cận nhưng đeo áp tròng, thấy mọi thứ ok trừ:
- Khi đi bơi thì phải tháo mắt và không thể ngắm zai gái mặc bikini
- Phải vệ sinh cực sạch không thì viêm mắt.
- Luôn phải mang kính râm khi ra phố, hôm nào nhỡ quên mang thì thôi rồi, mắt đỏ như ma cà rồng luôn.
- Khi trời mưa cũng phải mang kính râm vì sợ nước mưa vào mắt :(

Nhưng thiệt là, từ lúc đeo áp tròng em rất hạn chế khóc do sợ trôi mắt kính hihihi ;)

BTW, cận có thể mổ được mà lãnh đạo vntuyen. Mà đeo kính cận đôi khi cũng tốt, nó giúp mình trông đàng hoàng và trí thức hơn =))

Bạn nhảm dễ sợ bạn ạ

+ nếu thích bạn chơi áp tròng râm luôn nhé

+ Máy ảnh có điều chỉnh cho dân cận nhé, cận lòi mắt như Windy hay Quạt hoặc Cua ( dìm hàng tí) đều chụp đc ngon và nét ---> KHông cận như em chụp mới outnet

:D bạn tập trung vào chuyên môn khác đê

Xê ra, không cận đú đởn là :T

Cái vụ kính này rất chi là đồng cảm, thèm đeo kính đen cho nó ngầu mà ... :shrug: than ôi!

Bạn nhảm dễ sợ bạn ạ

Ờ, bạn Linh nói phải đấy. Giờ kính Râm cận, râm viễn gì gì đều có hết, kể cả Râm loạn mà ;)

Trước có anh bạn cứ băn khoăn có nên đeo kính Râm ko, tháo ra tháo vào, vì anh bảo: mặt mình trông còn RÂM hơn kính, đeo vào tương phản quá =))
Thời ấy anh tuyên bố: anh quyết ở vậy ko lấy vợ cho bọn con gái nó thèm nó nhục.
Đến lúc sắp cưới anh lại bảo: anh nghĩ lại rồi, anh lấy chúng nó cho chúng nó còn nhục hơn í.
Rồi anh vẫn quyết ko đeo kính Râm, chả hiểu sao.

Tớ bị cận 4.5

- Tớ vẫn đeo kính chạy bộ như điên, khi đá bóng thì tháo ra thấy mờ mờ nhưng vẫn chạy tốt :) Riêng đi bơi thì tớ có quả kính bơi cận nhìn dưới nước còn rõ hơn thằng đeo kính bơi thường nhá :LL

- Tớ không chơi kính áp tròng được vì rất hay lấy tay dụi mắt :shrug:

- Tớ dòm lỗ bé bé vẫn chụp ảnh được bình thường, ảnh xấu là do trình kém không phải do mắt cận :D

- Đi tối và đi mưa hơi vất vả vì chói, nhoè ... nhưng phải cố mà đi, cận mà đi bằng thằng sáng mới tài chứ ;) (Nói thêm là có lúc tớ phải tháo kính chạy vo ví dụ mưa to quá hay sương mù dày đặc quá!)

- Hồi trước tớ dùng kính cận đổi màu bây giờ chơi 2 kính. Ra nắng thì chụp quả râm cận, vào nhà đổi kính trắng (c)

- Lưu manh hay trí thức thì thuộc về bản chất rồi, cặp kính chỉ lừa được người qua đường thôi chứ khi tiếp xúc thì sau 1,1 phút là lộ ngay (NO)

Đồng ý là có Râm cận nhưng Râm thì Râm nhưng nó không Đen, nó chỉ hơi hơi thôi thì chát chít :D phải Đen như mấy thằng LAPD nó hay mang ấy :p

Rút ra KL là máy tay cận có độ thông cảm cao nên tư vấn tốt. Mấy tay không cận thì vào đây khoe hàng dìm hàng thấy ghét. Nhất là LE :gun :T

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,104
Latest member
tranvouu12
Back