What's new

[Hỏi đáp] Sài gòn - Đà Lạt - Nha Trang, xin tư vấn

dat27121995

Phượt tử
Chào các bác :D
Tết này (khoảng mồng 9) em định làm một chuyến Sài Gòn - Đà Lạt (nếu dư thời gian thì ra luôn Nha Trang), sau khi tìm hiểu thì em chọn được cung đường như này (tham khảo: Từ Sài Gòn đi Đà Lạt bằng đường nào, tác giả adg).
và em muốn hỏi một vài vấn đề như này :D hơi nhiều vì đây là lần đầu tiên em đi (beer).

1/ Em định đi bằng xe máy, nhưng khổ nỗi chỉ có con cub, đi sợ nó chết giữa đường thì...-_- nên em định thuê xe máy để đi, tìm được web này (http://thuexemay.vn/) có ace nào thuê rồi thì cho em tí info được không (đại loại như xe có ok không, có hư hỏng vặt không ..... )

2/ Từ TPHCM khoảng mấy giờ khởi hành là đẹp ? Em định đi 4 hay 5 giờ sáng

3/ Nếu đi khoảng thời gian đó thì có hay mưa không ? Ví dụ đang qua đèo mà mưa thì sao ? Nên dừng lại hay leo luôn, vì thấy xe tải, này nọ cũng nhiều :D

4/ Một số chỗ tham quan ở Đà Lạt như Hồ Than Thở, Dinh Bảo Đại ..... mở cửa 24/24 không ạ và chỗ nào nên đi, chỗ nào không nên đi.

5/ Các bác xem đường đi em chọn có được không, nhờ các bác gợi ý dùm nếu đường đang sửa chữa hay không đi được :D

-------------------------------------------------------------------------------------
>>>UPDATE 8/12/2015
Sau khi tham khảo một số bài viết thì em có lựa ra được cung chính thức sẽ đi là:
Các điểm đánh dấu là những điểm dự định sẽ ghé thăm, nhờ các ace xem qua :D
Dự định đi khoảng 6 ngày, cho 1 ngày tròn để đi hết cung đó, 3 ngày ở đà lạt, còn 2 ngày thăm quá các điểm còn lại :D
--------------------------------------------------------------------------------------
>>>UPDATE 10/12/2015
Em muốn save lại hình ảnh độ phân giải cao của google maps thì làm sao thế các ace ?
UPDATING........
hỏi đến đấy thôi ạ, mới tìm hiểu được nhiêu đấy :D để tìm thêm rồi có gì hỏi tiếp ạ
CẢM ƠN ACE ĐÃ ĐỌC VÀ GÓP Ý :)

Last edited:
1. mình chịu
2. Cung đường này chả có gì gắm đâu nên đi càng sớm càng thích...nhưng canh sao trước khi lên đèo Bảo Lộc trời phải sáng là được rồi,mình thường đi vào 2-3h,về tới đèo BL 6-7h là OK rồi.Chú ý khoảng thời gian đó lạnh lắm,trang bị áo ấm kĩ vào
3. Tết ở chỗ mình(Lâm Đồng) thường có mưa phùn...không ảnh hưởng nhiều đâu,lên đèo thì cứ tà tà tầm 20-30 là dc rồi,mưa gió gì cũng vậy ah
4. bạn có thể tham khảo bài của mình : https://www.facebook.com/vinhxomdoi...77737590980.1073741840.100001062922977&type=3
5. Đi sáng sớm thì đi quốc lộ như bạn là chuẩn rồi,nhưng nếu đi ngày thì tới dầu dây bạn nên đi thẳng,đường này "phượt" mới thích

1. mình chịu
2. Cung đường này chả có gì gắm đâu nên đi càng sớm càng thích...nhưng canh sao trước khi lên đèo Bảo Lộc trời phải sáng là được rồi,mình thường đi vào 2-3h,về tới đèo BL 6-7h là OK rồi.Chú ý khoảng thời gian đó lạnh lắm,trang bị áo ấm kĩ vào
3. Tết ở chỗ mình(Lâm Đồng) thường có mưa phùn...không ảnh hưởng nhiều đâu,lên đèo thì cứ tà tà tầm 20-30 là dc rồi,mưa gió gì cũng vậy ah
4. bạn có thể tham khảo bài của mình : https://www.facebook.com/vinhxomdoi...77737590980.1073741840.100001062922977&type=3
5. Đi sáng sớm thì đi quốc lộ như bạn là chuẩn rồi,nhưng nếu đi ngày thì tới dầu dây bạn nên đi thẳng,đường này "phượt" mới thích
Mình có tham khảo ở topic này: https://www.phuot.vn/content/2023-Từ-Sài-Gòn-đi-Đà-Lạt-bằng-đường-nào
thấy bác đó gơi ý cung này vắng vẻ nên định đi thử, cảm ơn bác để em xem lại :D

1/ Nếu ko muốn phiền hà và hành con cub thì cứ đi xe khách lên DL rùi thuê xe máy chạy lung tung, hầu hết ks ở DL đều có dịch vụ thuê xe

2/ 4h là vừa, chạy đến đèo BL trời sáng còn ngắm cảnh

3/ Mưa hay ko hên xui, nhiều khi mùa nắng vẫn mưa, nên mang theo áo mưa bộ, trùm áo mưa mà đi tiếp, mưa bão to quá thì kiếm quán mà trú

4/ Theo kn cá nhân của mình thì những chỗ này ko phải bar, club nên ko mở 24/24 nhé @.@

5/ Cung bạn chọn là chuẩn rùi, duy chỉ có đoạn từ Phan Thiết về tới VT nên đi đường ven biển, đường đẹp và vắng, cảnh đẹp để ngắm nhiều hơn

Bạn không muốn bị lạc ở chố vắng vẻ,gần khu công nghiệp(nhiều tệ nạn) vào lúc trời chưa sáng đâu! Nếu bạn muốn đi cung đường này nên đợi trời sáng hẳn hẵng đi nhé.

OK cảm ơn bạn, vậy mình đổi sang thẳng ra cầu đồng nai luôn :D

Lưu ý đi QL20 khá đông xe khách, đặc biệt CA bắn tốc độ khá nhiều. Tùy theo tốc độ chạy mà khởi hành thời gian nào là hợp lý. Nếu cứ chạy khoảng 60km/h thì bạn cứ tính tốc độ trung bình sẽ khoảng 40-45km/h. Mưa là điều tất yếu khi đi đường nên hãy chuẩn bị kỹ áo đi mưa, che chắn hành lý. Không bao giờ được chủ quan khi đi trên đường, đặc biệt là trên các đường đèo. Chúc bạn có chuyến đi thành công.

Lưu ý đi QL20 khá đông xe khách, đặc biệt CA bắn tốc độ khá nhiều. Tùy theo tốc độ chạy mà khởi hành thời gian nào là hợp lý. Nếu cứ chạy khoảng 60km/h thì bạn cứ tính tốc độ trung bình sẽ khoảng 40-45km/h. Mưa là điều tất yếu khi đi đường nên hãy chuẩn bị kỹ áo đi mưa, che chắn hành lý. Không bao giờ được chủ quan khi đi trên đường, đặc biệt là trên các đường đèo. Chúc bạn có chuyến đi thành công.

cảm ơn bác

Sau khi tham khảo một số bài viết thì em có lựa ra được cung chính thức sẽ đi là vầy
https://www.google.com/maps/d/edit?mid=zSvvxbas1j7I.k6xB98uDNAkQ&usp=sharing[/QUOTE]
Các điểm đánh dấu là những điểm dự định sẽ ghé thăm, nhờ các ace xem qua :D
Dự định đi khoảng 6 ngày, cho 1 ngày tròn để đi hết cung đó, 3 ngày ở đà lạt, còn 2 ngày thăm quá các điểm còn lại :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back