What's new

Nào thì tổng kết, xem phượt và du những đâu

Toet

Để hỏi ông Chitto đã.!
Hôm nọ bạn Linh Vìu bẩu, phát hiện mới là cuối năm nhà Phượt chửa thấy ai tổng kết. Nhưng năm của Phượt là năm theo lịch mặt trăng ạ, hẹ hẹ.
Vậy đương tháng củ mật chúng mình tà tà tổng kết xem năm rồi phượt và du được những nơi đâu.

Tớ xin bắt đầu:

Tháng 2: Bỉ 1 tuần
Tháng 5: Ý 2 tuần
Tháng 7: Hung 1 tuần
Tháng 8: Việt Nam (3 tháng)
Tháng 9: Hồ Nam, Trung Quốc 8 ngày
Tháng 12: Ma-rốc 2 tuần

Tới phiên BG, năm rồi được đu theo mấy phượt gia nên phải nổ cho sướng :D

Tháng 2-3: VN 3 tuần làm đám cưới :L:">
Mỹ: nhiều tháng :D
Tháng 8: VN 1 tháng ... phượt "tour" với gia đình, thăm gái đẹp ở HN.
Tháng 9-10: Nam Mỹ 3 tuần (beer)

Tớ cũng vào đua đòi với nhà Toet và em Bagai :D

Tháng 1/2008: Lũng Cú - Tuyên Quang - Yên Bái - Thái Nguyên - Sơn Dương (1 tuần)
Tháng 2/2008: Tây Bắc (9 ngày)
Tháng 4/2008: A Pa Chải (7 ngày)
Tháng 8/2008: Vịnh Vân Phong (4 ngày); Quốc Lộ 14C - BMT - Đà Lạt - SG (4 ngày)
Tháng 9/2008: Tây Nghệ An (6 ngày)
Tháng 10/2008: ĐT 722 (3 ngày)
Tháng 11/2008: Chiêm Hóa - Nà Hang (2 ngày)

Hôm nọ bạn Linh Vìu bẩu, phát hiện mới là cuối năm nhà Phượt chửa thấy ai tổng kết. Nhưng năm của Phượt là năm theo lịch mặt trăng ạ, hẹ hẹ.
Vậy đương tháng củ mật chúng mình tà tà tổng kết xem năm rồi phượt và du được những nơi đâu.

Tớ xin bắt đầu:

Tháng 2: Bỉ 1 tuần
Tháng 5: Ý 2 tuần
Tháng 7: Hung 1 tuần
Tháng 8: Việt Nam (3 tháng)
Tháng 9: Hồ Nam, Trung Quốc 8 ngày
Tháng 12: Ma-rốc 2 tuần

Thò cái chân ngáng Toet cái, tháng 8 sao dài thế :LL

Những năm trước mình bận tối mắt tối mũi, hết đám cưới lại sinh nhật, hết ăn nhậu lại đi chơi, thật chẳng biết phố phượt là gì :D

Năm rồi mình nhàn cư vi ở cái nơi không khí trong lành, nguồn nước tinh khiết, thời gian tình cảm dành ra phần lớn cho phượt (tránh được vô số nguy cơ bất thiện :))).

Đi lại loanh quoanh chỉ toàn núi non, cây cỏ, hết trèo lên lại trượt xuống, gặp gỡ thì chủ yếu toàn bò với dê, thật không có nhiều sự kiện đáng ghi đáng nhớ. Sự kiện sôi nổi nhất của năm có lẽ là việc mình được làm quen với hot blogger :)

Ngày đầu năm mình đã làm 1 chuyến ô tô hơn 500km từ Paris về, len lỏi toàn tỉnh lộ, huyện lộ, xã lộ, đi qua vô số những là "Hà Đông" với "Ba la bông đỏ" - hy vọng năm nay mình sẽ gặp nhiều chuyện buồn cười hơn ;)

Bản kiểm điểm :)

2008 là năm thứ 4 liên tiếp mình đốt tiền cho các công ty vận chuyển (máy bay, tàu bò vvv :) Tuy nhiên năm này lại ko có chuyến đi nào nổi bật để "khoe" với các bạn cả, hộ chiếu chỉ có thêm 2 trang dính visa ;) Danh sách các nước định đi từ trước năm 2008 vẫn nằm trong mục "Curent to-do list" :D, 1 số sách guide book đã mua vẫn nằm gọn trên giá chưa biết ngày nào được sử dụng:

2005 và 2006
Ai Cập: hồi mới đăng kí box DL TTVN (2005 ?) ấn tượng về Ai Cập nhờ 1 bài của 1 bạn đi Ai Cập theo tour . Ko nhớ nick, chỉ nhớ bạn đó ở HCM, đi cùng chị gái . Tuy nhiên, vì nghĩ đi Ai Cập từ VN dễ nên AC ko nằm trong danh sách
Những Việc Cần Làm Ngay

Nepal + Tibet do đọc "Tibet mùa xuân" của Đại Vương + nghe nói thay vì tổ chức đám cưới ở biển, nhiều đại gia chuyển sang chọn các đỉnh núi ở Nepal :)

Một số đảo và 1 số nước ở châu Á cũng nằm trong ống ngắm nhưng cũng vì nghĩ ở châu Á, lúc nào về VN đi cũng được nên ko ưu tiên

2007
1. Kenya + Tanzania do vương vấn với 4 phượt quái trong 2 tuần ở Nam Phi - Lesotho và Swaziland .

Đang đà Phi châu, có 1 chút khái niệm về Ma rốc khi ngâm cứu route map của Ryanair (thấy nơi nào lạ thì mò vào đọc xem tại sao họ lại có đường bay dến đó) + xem phim Babel. Nhăm nhe đi nhưng cũng ko đi được (thế nên giờ đọc các bài Ma rốc của các bạn là mình rất ngậm ngùi :) )

2. Một số thủ đô Tây và Đông Âu định đi nhưng sau lại hủy . Mất khoảng 200e tiền visa, máy bay, Eurolines bus và phí đặt phòng hostel đã trả và không được hoàn lại

3. Du lịch bụi TBN dài ngày (1 tháng)

4. Xin US visa lần 2, kế hoạch trở lại Mỹ lần 2 rồi từ đó đổ bộ Mexico, Caribean và 1 số nước Nam Mỹ (khoảng 1-2 tháng) ko được thực hiện . US visa 1 năm đã ko được sử dụng dù vài lần lung lay khi thấy vé đi NYC chỉ khoảng 400e khứ hồi

2008 là năm đầu tiên trong 4 năm trở lại đây (kể từ khi mình bắt đầu chu du thiên hạ) mình ko có có cú di chuyển xuyên lục địa nào .

Av

Quyển H/C mới của mình bắt đầu từ 05-01-2007 nên mình sẽ tổng kết hai năm gần nhất:

01-2007: Lào 1 ngày (Vientian)
03-2007: Lào 1 tuần - Khu vực Champasak - Pakse
C03-D04-2007: Malaysia - Bảo tàng quần áo - Langkawi - 1 tuần
07-2007: Ireland, UK (London), France (Paris) - 2 tuần
08-2007: Thái (BKK) - Huahin - 5 ngày
12-2007: Malaysia (KL - Bảo tàng quần áo - Ikea) - Đi một đảo nào mà chẳng nhớ nữa

01-2008: USA (Virginia, Washington D.C, NY) - 2 tuần
02-2008: Thái (BKK) - Bảo tàng quần áo - 5 ngày
05-2008: Philippines (đi đảo chẳng nhớ) - 6 ngày
06-2008: Malaysia - Bảo tàng quần áo - Malacca - Genting - 1 tuần
06-2008: USA (LA, Las Vegas, Atlanta, NY, Washington D.C) - 10 ngày
C08-C10-2008: Đi lại từ HN vào Miền Nam (qua hầu hết các danh lam thắng cảnh, địa danh của các tỉnh)-gần 2 tháng
09-2008: Cambodia (Siem Riep)
D11-2008: USA (LA, Las Vegas, Washington D.C, NY) - 12 ngày shopping
C11-2008: USA (NY, Boston) - 10 ngày đi thăm các trường Đại học
12-2008: Lào (Luang Prabang) - 10 ngày - và đã rất chán Luang Prabang chắc lâu lâu nữa mới quay lại.

C01-D02-2009: Myanmar - 15 ngày

Còn các chuyến đi nhỏ ở trong nước thì không tính vì không nhớ hết được. HN-Huế-Đà Nẵng-Nha Trang-HCMC. Trong 2 năm tích điểm nội địa của VNA đủ vé thưởng đi Úc.

Năm nay em cũng chả có vụ nào hoành tráng để khoe, hay cho em khoe từ 3 năm trở lại đây đi. Tranh thủ tối nay vừa hú hí với bạn Evil, buôn bán linh tinh, tinh thần khoe lại trỗi dậy :p
Em bắt đầu phượt xuyên quốc gia từ 2006. Bắt đầu bằng Sing và Malay.
Cuối 08/2006: UK kéo dài cho đến 02/2008: lượt phượt loanh quanh khá nhiều TP ở UK.
12/2006: Pre-Xmas ở Thụy Sĩ (Geneva, Laussane, Bern, Interlaken, Lucern): 1 tuần.
01/2007: Scotland (Edinburg, Glasgow, Highlands) - 1 tuần
04/2007: Hà Lan (Ams & Rot), Pháp (Paris), Đức (Berlin), Đan Mạch: 2 tuần
06/2007: TBN (Barca only), Ý (Milan, Venice, Rome): 2 tuần (đi tàu xuyên qua Pháp, hehe)
07/2007: Bồ Đào Nha (Dọc đất nước từ Porto - Lisbon đến Faro, cực nam): 1 tuần, Norway (đi bằng Cruise: 4 ngày)
08/2008: Cote A'zur (Nice, Monaco, Cannes và vô số những town nhỏ dọc theo biển Cote A'zur): 1 tuần
09/2007: Tháng phượt nhiều nước nhất: Ba Lan: Wroclaw, Warsaw, Krakow (~1 tuần), Czech (4 ngày), Áo (2 ngày), Munich & Ausburg (4 ngày), Berlin (2nd time: 3 ngày), Paris (4 ngày), Aix-en-Proven & Marseille (1 tuần)
10/2007: US (2 tháng) - San Francisco and surroundings (~2 tuần), LA & Las Vegas (~ 2 tuần), New York (1 tuần), Washington DC & Virginia (~1 tuần), Boston (4 ngày), Quay lại Menlo Park - San Fran thêm 2 tuần nữa.
12/2007: UK again.
Giờ này năm ngoái 01/2008: Paris (~10 days).
11/2008: Cambodia (1 tuần), tranh thủ lúc con visa đi để dán visa :)
Plan đi Myanmar đợt tết âm lịch mà giá vé lên ngất trời nên đành để lại vậy.
Resolution trong 2009 của em là sẽ có vụ đi nào đấy hoành tráng để lên khoe phượt.
P.S: Tranh thủ khoe luôn là em đã từng bay ở hầu hết các sân bay của Anh rồi: London Heathrow, London Gatwick, London Stansted, Manchester, Liverpool, Leeds-Bradford, Newcastle, ở Newcastle còn có stamp hình con tàu biển của cửa khẩu đường biển Type Port (Newcastle Upon Tyne). Trên 1 trang passport còn có 5 dấu của 4 nước bằng những phương tiện khác nhau cơ: 1 tàu thủy của Stavanger(Norway), 1 dấu tầu hỏa của Czech rep., một dấu cũng tàu hỏa nhưng hình tàu hơi nước của Ba Lan, 2 dấu máy bay(CDG và Nice Cote A'zur).
Nói chung em nhất thời khoe khoang tí thôi, vì năm nay chả đi được đâu nên đành lôi những cái cũ ra gặm nhấm ý mà. Các bác đừng chửi em nhá!
Chúc các bác năm nay đi khỏe gấp nhiều lần các năm trước!

Tớ chót post bài rồi chả nhẽ lại gỡ xuống dưng thấy mình đúng là muỗi thật. Các bạn ở đây đi khiếp quá :LL

Thôi về sau sẽ rút kinh nghiệm chỉ thẽ thọt ngồi nghe thôi :)

Mời bà con vào tham gia nào :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back