What's new

Cách điều trị vắt cắn

mewin

Phượt thủ
Tình hình là em có chuyến phượt trong rừng về, bị khoảng 20 vết con vắt cắn ở phần bắp chân và cổ tay.... rất ngứa.. Hiện nay các viết cắn đã liền miệng nhưng vẫn rất ngứa...Bác nào có cao kiến, kinh nghiệm điều trị vấn đề này cho em lĩnh giáo nhé. Ngứa quá....=))

Tình hình là em có chuyến phượt trong rừng về, bị khoảng 20 vết con vắt cắn ở phần bắp chân và cổ tay.... rất ngứa.. Hiện nay các viết cắn đã liền miệng nhưng vẫn rất ngứa...Bác nào có cao kiến, kinh nghiệm điều trị vấn đề này cho em lĩnh giáo nhé. Ngứa quá....=))

Sao mà xoắn thế. Thuốc men làm giề. Gãi là giải pháp dễ chịu nhất bác ạ.

Huhu...đọc mà hãi quá. Em dang định làm chuyến leo Phanxipang đợt tết này. Làm sao để ko bị bọn vắt bây giờ?
Về quê nhìn thấy con đĩa đã chết khiếp rồi, còn tận 20 con thì ai cấp cứu giữa rừng bi giờ?

Huhu...đọc mà hãi quá. Em dang định làm chuyến leo Phanxipang đợt tết này. Làm sao để ko bị bọn vắt bây giờ?
Về quê nhìn thấy con đĩa đã chết khiếp rồi, còn tận 20 con thì ai cấp cứu giữa rừng bi giờ?
Phanxipan làm gì còn vắt, tuyệt chủng hết rồi, nhắm mắt mà đi đê.

Vắt cắn thì có gì mà sợ, haizz có mỗi 20 con cắn đã sợ thế rồi thì khó chữa lắm. Em đi rừng thỉnh thoảng vẫn quần đùi áo phông sao mỗi lần chỉ bị chừng 8 - 10 con cắn thôi nhỉ, chưa bị lần nào 20 con cắn cả.
Vắt cắn nhưng vết thương đã liền miệng thì có mỗi độc chiêu GÃI thôi. Bôi nước thuốc lào chỉ để cho con vắt nó nhả ra chứ không chữa được ngứa khi vết thương đã liền miệng đâu. Bác thử xem kỹ vết cắn có dấu hiệu gì không? VD như ửng đỏ, phồng nước, thâm tím.... Nếu chỗ vết cắn nó bình thường như vùng da bên cạnh thì bác thử dùng cồn rửa qua ( gần như là liệu pháp tâm lý là chủ yếu, cồn áp dụng cho trường hợp nhiễm trùng hoặc khử acid ở chỗ cắn).
Chúc bác đọc xong bài này thì đỡ ngứa.

Không có đâu bạn ah! Nước thuốc lào trị ngứa tốt lắm. Nếu bị vắt bu lên chỉ cần bứt nó một phát là rứt ra. Cùng lắm thì phun nước miếng lên làm nó nhả ra và cầm máu vết thương. Nếu sợ vắt cắn thì cứ chịu khó mang theo dầu gió bôi lên chân tay sau đó băng hết tay chân không cho vắt chui vào. Bông gòn nhét vào tai là an toàn.

Không có đâu bạn ah! Nước thuốc lào trị ngứa tốt lắm. Nếu bị vắt bu lên chỉ cần bứt nó một phát là rứt ra. Cùng lắm thì phun nước miếng lên làm nó nhả ra và cầm máu vết thương. Nếu sợ vắt cắn thì cứ chịu khó mang theo dầu gió bôi lên chân tay sau đó băng hết tay chân không cho vắt chui vào. Bông gòn nhét vào tai là an toàn.

Ơ hay, đã nhét thì phải bịt hết các lỗ trên người, không thì thôi chứ sao chỉ mỗi tai là sao?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back