What's new

Chùa cầu

xf4

Phượt thủ
http://vi.wikipedia.org/wiki/Chùa_Cầu

Nhìn cái ảnh này, em đã mang máng rằng mình đã nhìn thấy rất nhiều kiến trúc tương tự như thế ở đồng bằng Bắc bộ.
Phải chăng, cầu có mái cũng như những kiến trúc tương tự khác như Đình, Điếm, Quán là những kiến trúc tương đối phổ biến ngày xưa mà bây giờ chỉ còn nhiều nhất là Đình?

Tớ lại nghe nói là Cầu Chùa (tức là xây cầu để đi sau đó mới có chùa)

Tượng chó và khỉ là để canh gác cái cầu ;)

Chùa Cầu Hội An. Vừa bước vào cầu là gặp bức tượng Khỉ bên tay trái , cuối cầu là tượng Chó - theo mình được biết là để ghi dấu thời gian xây dựng của Chùa Cầu là từ năm Thân đến năm Tuất đó các bạn.

Em lang thang hóng hớt mấy hôm ở Hội An ra Chùa Cầu đi theo mấy bác hướng dẫn viên du lịch mỗi bác bảo một kiểu cũng chả biết thế nào mà lần :D. Hóng thấy bảo rằng Nhật Bản vốn nằm ở đầu một con rồng, đuôi nó ở Ấn Độ còn mình thì vắt qua Việt Nam, mỗi khi con rồng khó ở, trở mình thì Nhật bị động đất rồi núi lửa. Thế là khi đến Hội An, các bác xem tướng bảo xây cái đền ở đây thì trấn được con rồng này, vậy là các bác xây cầu theo phong cách Nhật Bản, có kèm theo một cái chùa thờ Bắc Đế trấn vũ, vị thần trị thủy. Và em thấy bảo là xây xong Chùa Cầu thì Nhật Bản bớt động đất và núi lửa. Tóm lại là mình yên thì đầu mới ổn, nhờ Chùa Cầu ở Việt Nam mà Nhật Bản ngày càng phát triển. Còn tượng khỉ và chỏ ở hai đầu cầu em nghe một chị hướng dẫn viên bảo là do xây cầu từ năm Thân đến năm Tuất, một chị đi sau lại bảo do nhiều thương gia Nhật góp tiền xây Chùa Cầu ở tuổi Thân và tuổi Tuất, còn chị thứ ba lại bảo không hiểu tại sao lại thờ vậy :d.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,549
190,116
Latest member
Thangcho07
Back