What's new

Tìm bạn đi Tibet... Tibet đê bà con ơi!!

Status
Not open for further replies.
Eggs có chương trình đi Tibet như sau, dự kiến đi vào tuần cuối cùng của tháng 6, đi 8 ngày, budget about $3000. Bà con nào rảnh thời gian đó thì đi cùng tớ há, hiện tại nhóm có 2 người rồi

Ngày 1 : Việt Nam- Quảng Châu - Thành Đô - Lhasa
Ăn sáng tại khách sạn, xe đưa ra sân bay đi Lhasa, thủ phủ của Tây Tạng bằng chuyến bay 08:10 10:00 của hàng không Tứ Xuyên, thưởng thức “Vũ điệu trong mây” do tiếp viên Hàng không thực hiện trước khi đáp xuống sân bay GongKa. HDV người Tạng tên Wuese sẽ chào đón và xe đưa đoàn về trung tâm (Mất khoảng 1,5hr lái xe). Ăn trưa tại nhà hàng Snowland. Quý khách được khuyên nên thư giãn vào buổi chiều để cơ thể thích nghi với độ cao 3600m

Ngày 2 : Lhasa
Tham quan Điện Potala do vị Đạt Lai đời thứ năm cho khởi công xây dựng từ năm 1644. Đây là ngôi đền lớn nhất Tây Tạng dựa lưng vào ngọn núi mang tên Marpori (Hồng Sơn) nên ngôi điện hết sức uy nghi nhưng hài hòa với cảnh vật xung quanh. Chiều viếng đền Jokhang (Đền Đại Chiêu), điểm hành hương phải đến trong đời của người Tạng. Đây là tòa kiến trúc gồm có 4 tầng, mái mạ vàng, quý khách có thể săn những bức ảnh tuyệt đẹp hay tự do shopping tại phố Barkhor, những đồ lưu niệm độc đáo mà chỉ có ở Lhasa như các đồ dụng để trì niệm, Mani Luân, Bí mật Phù chú Ấn, chuông đồng Tây Tạng(Ngân vang xa)….. Ăn tối và giao lưu trò chuyện với một giáo sư đại học Tibet.

Ngày 3 : Viếng 2 tu viện ĐH Phật giáo nổi tiếng : Sera và Drepung
Tu viện Drepung với diện tích 250.000m2đượcxây dựng vào năm 1416 bởi đệ tử đại sư Tông Khách Ba là ngài Jamyang Qoigyi. Đây cũng là nơi trú ngụ của Đạt Lai Đạt Ma đời thứ 5 trước khi ông chuyển đến đền Potala. Có thời tu viện đón hơn 7,700 tu sĩ.
Tu Viện Sera được thành lập năm 1419 bởi Sư Jamchen Choje Sakya Yeshe theo lời yêu cầu của Sư Trưởng Je Tsong Khapa. Tu Viện gồm có hai Đại Học đọc lập Sera Je và Sera Mey, và Trường Mật Tông Ngagpa Dratsang.

Ngày 4 : Hồ Namtso
Hồ Namtso là 1 trong 5 hồ đẹp nhất ở Trung quốc. Nó là hồ nước mặn duy nhất trên thế giới nằm ở độ cao 4.720m, có diện tích mặt nước là 1961 Km2. Ở Tây tạng, nó được mệnh danh là hồ Thiên Đàng Namtso. Màu xanh thẫm tự nhiên được phủ trên mặt hồ lung linh đầy nắng ấm, yên tĩnh đến lạ thường. Xa xa là dãy núi tuyết phủ quanh năm Nyianchen Tangu có độ cao trên 6.000m. Xe sẽ lướt qua những cánh đồng cỏ mênh mông chạy tít tận chân trời, những đàn bò Yak đủng đỉnh, những đàn cừu trắng hiền lành ……đang gặm cỏ trên thảo nguyên 5.000m….Ăn trưa picnic ở lều của người du mục, thưởng thức tách trà bơ béo ngậy, trò chuyện với người Tạng vùng Namtso. Dạo hồ bằng ngựa hay bò yak (Chi phí tự túc). Chiều quay về Lhasa. Ăn tối thưởng thức văn nghệ đặc sắc của dân tộc Tạng.

Ngày 5 : Shegatse - Gyangtse
Sáng nay đoàn sẽ khởi hành đi Shigatse bằng xe Toyota Landcruiser 4500( Có trang bị bộ đàm, bình dưỡng khí O2, 4 người/xe). Đoạn đường ngày hôm nay dài 321Km, xe chạy theo dọc thung lũng Yarlung Tsangpo. Đoàn ghé thăm 1 làng của người dân tộc cách Lhasa 65Km. Đoàn xe lần lượt lướt qua dãy núi Nojin Kangsa nơi có độ cao 4.000 – 5000m, chinh phục đèo Kambala(4794m). Dừng trên đỉnh đèo ngắm hồ Yamdrok, một trong 3 hồ linh thiêng của Tây Tạng. Tiếp tục hành trình đến Gyangtse và tham quan đền Palkhor, nơi còn trưng bày nguyên vẹn hàng chục nghìn bức sơn họa được vẽ vào thế kỷ 14,15. Nghỉ đêm ở Shigatse ở độ cao 3.900m

Ngày 6 Shegar - Rongbuk - Everest Base Camp - Zhangmu (400km)
Buổi sáng sớm (5h00), đoàn xe sẽ lần lượt băng qua con đường mòn thẳng tiến về khu bảo tồn Qomolangma. Khoảng 3 giờ sau, chúng ta sẽ đến Rongbuk, từ đây quý khách có dịp “leo núi” với chiều dài là 8Km, người ta tính phải mất đến 2 giờ mới đến Trại nền Everest(5.200m), nếu đi bằng xe trâu Yak(USD4/người/1 chiều) thì mất 1 giờ! Nếu trời trong xanh, chúng ta sẽ săn được những tấm ảnh tuyệt đẹp của nóc nhà thế giới đỉnh Everest (8.848m): Giấc mơ đã trở thành sự thật! Đoàn tiếp tục hành trình băng qua những cánh đồng hẹp, mạch suối ngầm, thảo nguyên để về Old Tingri, nhắm biên giới Nepal thẳng tiến. Ngủ đêm ở Zangmu (2.700m), thị trấn nhỏ nằm vắt vẻo trên sườn núi Hymalaya.

Ngày 7 : Nepal
Đoàn làm thủ tục nhập cảnh Nepal và thẳng tiến về thủ đô . Kathmandu là thủ phủ của Nepal, nơi có 7 đền tháp được Liên Hiệp Quốc công nhận là “Di sản Văn hóa” . Đoàn tham quan Kathmandu Durbar Square(Trung tâm của thủ đô có nhiều chùa, đền cổ và Bhaktapur Durbar Square(Đây là cổng vào của cung điện 55 cửa, có nhiều kiến trúc và điêu khắc cỗ. Nếu may mắn chúng ta sẽ chiêm ngưỡng được nữ thần bằng xương bằng thịt Kodari! Ăn tối ở nhà hàng Thái, shopping ở Thamel.

Ngày 8 : Nepal - Việt Nam

8 ngày ngắn quá, hơi phí công đi!
Bọn mình (hiện nay có 2 :D ) cũng đang tính đi trong khoảng tháng 7-8-9 nhưng chắc đi ngắn nhất cũng 2 tuần.

Nhóm em (nghe cho oai chứ thật ra cũng mới có 2 bạn) dự định sẽ vòng vèo một chuyến đến Tibet trong đầu tháng 9 này, xuất phát từ tối thứ sáu 28/8. Em ngồi ngắm lịch rồi, tính thêm cả 2/9 được nghỉ là tròn 18 ngày ạ. Hôm trước em thấy chị June chị í bảo là nếu kết hợp mua vé máy bay cùng nhau được thì chi phí sẽ giảm đi rất nhiều vì các bạn Tàu hay giảm giá tàu xe khi mua từ 10 vé trở lên. Tháng 8-9 là thời gian đẹp nhất để du hành vào tibet nên em đồ rằng sẽ có một vài nhóm đi trùng vào thời gian này. Nếu có thể kết hợp để book vé thì tốt quá các bác nhỉ !? Bác nào cũng đi vào cùng đợt đó thì cho em xin được book vé cùng nhé, hay cho chúng em...đi theo thì càng tốt ạ.

@ Eggs: đi về nhớ ghi chép cho cẩn thận nhe cưng iu vấu!!!!!!!!!
@Ame: thế hông phải là đoàn... chị Giun hở!!!

@ Eggs: đi về nhớ ghi chép cho cẩn thận nhe cưng iu vấu!!!!!!!!!
@Ame: thế hông phải là đoàn... chị Giun hở!!!

@lymy: dạ vì em bị sếp fix lịch nghỉ như thế rồi nên không biết có được book vé cùng chị Jun không. Chị Jun bảo nếu có người quen bên TQ book vé hộ thì sẽ rẻ hơn nên em cũng hơi lo lo vì nếu không được đi cùng đợt với chị Jun thì chắc là phải book thẳng vé của Sichuan/ Shenzhen air...với giá đắt hơn ạ, híc híc :(.

Àh, hôm nọ em có vồ được mấy phát bình minh ở Sra Srang rồi chị ạ. Nhìn chung là không bằng sunrise ở Angkor Wat nhưng được cái ở đó vắng hơn nên không gian yên tĩnh thanh bình hơn. (nếu ko tính đến mấy em nhỏ cứ lẽo đẽo theo sau luôn miệng "one dooollarrr" :D). Tks chị nhiều nhiều vì những chỉ dẫn nhé.

ném đá nhà bạn Eggs iu vấu tí:
Em ơi sang bên topic Cam show hàng Sra Srang đi!!!!!!!!!!! Mình thèm vì đợt đó mình không đi chỗ đó!!!!!! hị hị

Bon minh cung co ke hoach di Tibet. Thoi gian chua fix nhung chac phai di tu 2-3 tuan. CVN join khong?

@eggs: mấy ngày đầu có vẻ ổn, cái đoạn Shigatse quá gấp đến mức các bác không thể có thì giờ ngắm cảnh. Em khuyến nghị các bác nếu sức khỏe tốt cũng không nên check cái vòng này dưới 2 tuần. Cái đoạn Nepal cũng rất đáng giá các bác ạ.

Hik thấy mọi người nô nức đi Tibet năm nay, em cũng cuồng chân quá :), nhảy vào đây thấy chương trình của bác Eggs, xin có chút comment ah. Bác TYYT nói đúng đấy ah, chương trình mấy ngày cuối gấp quá. Mà đoạn đường đi từ Shegaste đến Rongbu em e là bác không thể đi được trong vòng 1 ngày như thế đâu ah, lần trước bọn em đi từ Shegaste đến Tingri mất 3h, từ Tingri vào Everest Camp mất 3 tiếng nữa nên là đến chiều các bác mới vào được tới nơi nếu thuận lợi. Vụ trekking từ Rongbu đến E. Camp có lẽ cũng nên suy nghĩ lại ah, đường đấy mà đi bộ thì kinh khủng lắm ah, theo em cứ đi xe cho nó lành, vẫn săn ảnh thoải mái. Ah mà bỏ qua đền nổi tiếng ở Shegaste thì quả là đáng tiếc đấy, hơn nữa tại đó các bác phải chờ khoảng 1-2h để lấy permit cho E. Camp. Theo em bác nên tính lại lịch trình 1 chút, làm sao để đi Everest từ Tingri vào sáng sớm là tốt nhất. Đường vào E. Camp sẽ lấy mất khá nhiều sức vì họ chưa làm xong, xóc lắm ah. Em chỉ có góp ý thế thôi ah, chúc bác đi thuận lợi.

Tớ thấy hành trình 8 ngày như vậy hợp với dân công sở hơn bởi vì nghỉ đến 2 tuần là cả vấn đề ạ! Có điều bạn Eggs có thể đẩy thời gian đến tháng 8 or 9 đựoc ko? Có vẻ thấy mọi người nói thời gian đó thời tiết đẹp nhất và tiện thể cho dịp nghỉ 2/9. Tớ tham gia 1 chân với ạ. Thanks

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back