What's new

Thông tin du lịch Thái Lan (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Xin loi may em tu dung khong danh duoc tieng Viet. Em co viec phai qua Bangkok khoang 1 tuan (va co the phai quay lai 1 tuan nua). Em co nhu cau lien lac trong Thai land voi lai de giu lien lac voi gia dinh cho re (dung roamming thi hoi dat a), cho em hoi em nen mua sim dien thoai gi de su dung trong thoi gian o day va gia sim la bao nhieu, top up bao nhieu? Cam on cac bac nhieu.

Ở sân bay bán đầy các sim DTAC - 200Bth gì đó, cứ xuống sân bay là thấy liền :)

cho em hoi em nen mua sim dien thoai gi de su dung trong thoi gian o day va gia sim la bao nhieu, top up bao nhieu? Cam on cac bac nhieu.

đến BKK thì ko cần phải vội mua gì ở sân bay. vào thành phố thì cứ qua seven eleven (7-11), shop nhan nhản khắp đường phố BKK mua sim rẻ nhất thì có 1-2-Go (nừng sỏng Go) hoặc sim Happy. mấy cái sim này mua là còn được biếu thêm tiền trong tài khoản nữa. Ví dụ, mua sim hết 100 baht thì tài khoản đã có sẵn 150 baht rồi. Ở BKK nhiều cái còn tiện và rẻ hơn cả ở VN í.

@tranceaddict: đã backpack thì nên tự mình làm với budget tiết kiệm tối đa. Xin visa TQ đâu có gì khó, cứ qua ĐSQ TQ ở đường Hoàng Diệu (?) lấy form khai rồi trả tiền, việc gì phải qua dịch vụ? Ngay ở ĐSQ nó cũng có dịch vụ visa express luôn nếu bạn muốn lấy nhanh. Đừng tốn tiền cho cò vô ích. Cheers (beer)

Cả nhà có ai đi Phuket bụi chưa nhỉ? Từ Bangkok nên đi bus hay đi train + bus?

Cả nhà có ai đi Phuket bụi chưa nhỉ? Từ Bangkok nên đi bus hay đi train + bus?

......em sắp đi nên đã tìm hiểu sơ qua.......bay AirAsia từ Bangkok thì mất cỡ USD 27.5 ( tax tiếc, chỗ ngồi các kiểu)/ 1 chiều mất tầm 2.5h gì đó, hằng ngày có rất nhiều chuyến để chọn......đi bus thì có 501 Baht/ 1 chiều nhưng mất 13.5h.......như vậy tính ra đi bus rẻ hơn nửa tiền tí xíu, nhưng không hiệu quả về mặt thời gian.......tuy nhiên nếu muốn tiết kiệm tối đa chi phí & có thừa thời gian thì cứ bus mà chơi thôi ( bus này là bus xịn & đẹp đấy nhá)......train thì em chịu nhưng đi train thì còn mất nhiều thời gian hơn đi bus......giờ tàu xe bác có thể dùng google tra......

......à các bác cho em hỏi, ở đây đã ai đi đảo Ko Nang Yuan ở Thái chưa ạ?......em đã tìm hiểu qua thông tin đi lại ở đó và muốn hỏi về cái Night Ferry đi từ Chumphon ra Ko Tao......các bạn khoai Tây thì bảo là ok, nhưng em vẫn muốn hỏi bác nào đi rồi cho em biết liệu đi bằng ferry kiểu đó có ổn ko ạ?.

Cảm ơn Sobek. Chắc mình đi máy bay, vé airasia rẻ nhất giờ là 990Baht, chưa bao gồm gì hết.

Bọn mình định lượn miền nam Thái 22-29/03, bạn đi ngày nào thế?

@ Bác Nếp:.....990 Baht = USD 27.5 đó bác, vé em xem tax các kiểu rồi, nhưng bác phải đặt vé trước độ 3 tháng mới có giá đó cơ......từ Phuket em lên Chumphon rồi ra đảo Ko Tao & Ko Nang Yuan gần đó, đảo rất đẹp ( bác nên thử) => chỉ mua vé máy bay 1 chiều BKK - Phuket.......ở miền Nam thì có lẽ chỉ đi biển là chính......khoảng tháng 7 em mới đi cơ ạ.

Hi lymy,

Mình đọc mấy bài của các bác trên forum nên tính lang thang 1 chuyến.
Đến nơi nào thì ăn chơi nơi đó thôi.

- Bangkok: Grand Palace, Wat Phra Kaeo, Wat Pho, ....
- Chiang Sean: Golden Triangle
- Tachileik Village (Myanmar).
- Chiang Mai: orchid farm, Wat Chang Lom, Wat Phra Doi Suthep, Wat ....,
- Sukhothai: Sukhothai kingdom (Sukhothai Historical Park)
- Ayutthaya: Ayutthaya kingdom
- Pattaya: beach, pagoda ....

Hết.
Hihihi:)

Chào all,

Hành trình: Saigon-Bangkok-Chiang Rai-Chiang Sean-Mae Sai-Tachileik-Chiang Mai-Sukhothai-Ayutthaya-Pattaya-Bangkok-Saigon

Thời gian:chiều tối 24/4 - 3/5

Tìm bạn đồng hành (mới chỉ có 1 mình, giới tính:nam, mình đã mua ve máy bay khứ hồi (Sg_Bkk) roi, 1 vé 1 chiều Bkk-Chiang Rai (sáng 26/4) của Asia Air, còn lại chắc đi = bus hay train).

;););)

Hi bác,
Em cũng đi Bangkok đúng dịp này, từ 25/4 đến 28/4 (Air Asia, 60USD khứ hồi). Mới đầu em định tự đi nhưng mua tour lại rất rẻ nên thôi để người ta được phục vụ mình ^^.
Em nhờ bạn làm du lịch mua landtour 4 ngày là 100USD/1 người cho nhóm 8 khách (k/s 3 sao, pick up tại sân bay, hướng dẫn viên, ăn ngày 3 bữa, đưa đón đi chơi). Tuy nhiên phải đi shopping tại 1 số điểm họ chỉ định.
Nếu vé đi Chiang Rai của bác đổi được ngày thì join với bọn em cho rẻ (nhưng chắc là ko đổi được :D)
Hành trình của bọn em là: Hanoi-Bangkok-Pattaya-Bangkok-Hanoi

Nick của bác là dibui1minh thì ai dám đi với bác...keke...
Em đùa thui, mục đích chính của bác chắc là đi Golden Triangle chứ gì. Em cũng có lịch trình phượt bọn này 30/4, nhưng e đi đường bộ. Đang nghiên cứu xem có bay được đoạn nào không. Lịch trình của em thế này:
Bản đồ Lào nhé: http://www.laosvoyage.com/map/laos_map.htm
Tối 23/4: Hà nội - Vinh
Ngày 1: 24/4 ( thứ 6) : Vinh - Muang Phonesavanh
Nhà Xe Hải Nam: 37H 8149
Việt nam: Tel 038 3675518 Mobile: 0913382 200 && 01689234211
Lào: Mobile: 205187435 && 205068668
Chạy tuyến Xiêng Khoảng Lào
Vinh đi Xiêng Khoảng Lào: Thứ 2, 3, 6 Hàng tuần
Xe xuất bến 6h sáng, 18h đến nơi, 200k/người
Phương tiện di chuyển ở Lào là xe tuktuk và xe pick up: . Bạn phải chuẩn bị mũ nón, khẩu trang, kính râm, áo chống nắng (cho mùa hè) và cả găng tay để tự bảo vệ mình. Bạn nên đi giày mềm vì sẽ phải đi bộ khá nhiều giữa các điểm tham quan gần nhau.( Kinh nghiệm giày là kinh nghiệm đau thương nhất mà tớ đã từng nếm trải, đi “bụi” mà giày dép không tử tế thì ...)
Bus: 120 VND
Bus QTe: 10 USD
Ngu: 50.000kip/phong
Ngày 2: 25/4:
Cánh đồng Chum. ( thăm 1 cánh đồng ở bản Ang)
Thuê xe đi Luang Prabang – thuê xe riêng ý ( đi bus thì 8h30 xuất phát, ko đi thăm cánh đồng chum được)
Chiều 5h30 đến Luang Prabang
Xe:12 USD, 2h chieu xuat phat
Ngày 3: 26/4: Luang Prabang,
Khám phá Luang với Tat Khuangsi, Bảo tàng Cung điện Hoàng gia, Bản Phanom, Wat Xieng Thong, Wat Visunarath, Wat Mai, Wat Aham, That Chomsi,
Ngắm hoàng hôn rơi trên bờ Mê kông hoac tren nui Phushi Chợ đêm dọc Hoàng cung.Xe may: 30.000 kip/xe
Ngày 4: 27/4: Luang Pra bang: Ngược dòng Mê kông từ Luang– Chieng Khong- Tam giac vang – Chieng Rai
Sáng 8h xuất bến, 6h chiều đến nơi
- Khách sạn ở Chiang Rai: Tìm phòng Nghỉ đêm tại Chiang Rai, Theo Lonley có
Moon and Sun Hotel (400-500B)/ph – 632Thsingkhlai
Baan Bua Guest House : 879/2 Jodyod Road | A. Muang, Chiang Rai 57000, Thailand
PS Guesthouse : 82/2 Kholoy | M.21 Robwiang Muang, Chiang Rai 57000, ThailandThuyen: 7 tieng, 140.000 kip/ng
Ngu: 200 Bath/ nguoi
Ngày 5: 28/4: Chiang rai: Tam giác vàng: có nên mua tour không?

Ngày 6: 29/4: Mea Sai (Thái) - Căn cứ địa Khunsa - Bản Therd Thai - Cánh đồng hoa anh túc - Chiều đi shopping tại Chiềng Rai
http://www.thailine.com/thailand/english/north-e/chmai-e/transp-e/bus-e.htm
Đi ô tô từ Chiang Rai tới Chiang Mai mất 3h10 phút, tối đến Chiang Mai Xe: 20 Bath/ nguoi
Ô tô Crai – Cmai: 102 Bath
Ngày 7: 30/4: Chiang Mai
Nguyên 1 ngày chơi ở Chiang Mai, thăm đền Wat Phra Singh, Wat Prasat, đền Wat Chiang Man, bảo tàng Quốc gia Chiang Mai…
Ngủ tại Chiang Mai và đi chợ đêm Xe: 20 Bath/ nguoi
Ngu: 200 Bath/ ng
Ngày 8(1/5 ): Chiang Mai - Udon Thani (12h)
- Cả ngày chơi ở Chiang Mai
- Đi thăm làng ô Bô Sang, cách 9km, xe buýt: 2259, ở Chang Puak Bus Station
- 8h tối lên xe đi Udon Thai ni ( 8h sáng hôm sau đến)
Cty có xe ô tô về Udon Thani:
The first is Chackrapong Tour (จักรพงษ์ทัวร์), their phone number is 053248815. Chackrapong has a bus on even numbered days of the month.

The second company is Suksaa Tour (อ. ศึกษาทัวร์), phone number 053248537. Suksaa runs on odd numbered days of the month. Bus: 613 Bath
Ngu trên ô tô
Ngày 9 (2/5): Vientiane - Cửa khẩu Nam Phao
8h sáng: có mặt ở Udon thani,
10h30: Nhập cảnh vào Lào,
Đến Vientiane, đi thăm Patuxay, That Luang, chợ Sáng, vườn Phật
Chiều 5h lên xe về cửa khẩu Nam Phao
Ngày 10 (3/5): CK Nam Phao - CK Cầu Treo - về đến Hà Nội
Để đề phòng hết vé sẽ book trước vé ngày về HN-Vientiane ở 3A Nguyễn Gia Thiều
Bus den Vien : 2h: 80 Bath
5h chiều len xe ve HN: 380 VND
Ngu dem tren xe

Bác nào có kinh nghiệm đi xe bus va train từ phía Bắc Thái về Bkk thì cho hỏi về phí và tuyến với he (Vì nếu có tuyến train thì ưu tiên nó hơn bus hihihi).

Lộ trình của em gồm: Chiang Rai-Chiang Mai-Sukhothai-Ayutthaya.

Cảm ơn các bác.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back