What's new

Thông tin du lịch Thái Lan (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Ngày trước mình đi bus từ Chiang Rai về Chiang Mai: nhiều, rẻ, lúc nào cũng có.

Chiang Mai - Sukhothai: máy bay nội địa, nhờ nhà trọ mua, rất dễ dù là dịp Tết Tây, 20$

Sukhothai - BKK: bus đêm, chọn đi bus vì rẻ hơn tàu.

Ayutthaya ngay gần BKK, mọi người thường ở BKK rồi đi tàu hỏa or bus đến Ayut, sáng đi chiều về.

Thái du lịch phát triển, dịch vụ tiện lợi, rẻ, và người Thái khá thật thà, ít nói thách, không lừa đảo, nên mình cứ đến nơi mới lo chặng tiếp theo, nhờ luôn nhà trọ hoặc chạy ra 1 đại lý nào đó, thấy phương tiện nào rẻ và tiện nhất thì chọn, rất thoải mái.

Đứng như chị Baxu nói, đi du lịch ở Thái rất thích, tầu xe thuận lợi, người dân thân thiện, tớ chỉ biết mỗi Ayuthaya, đi bus từ bến xe Mochit đến mất hơn 2h, kiếm sẵn một tấm bản đồ trên mạng trước thì tốt còn không thì tớ vào cửa hàng dạng siêu thị nhỏ của họ mua chai nước rồi xin tấm bản đồ, thuê một chiếc tuktuk chạy một vòng qua tất cả các địa điểm lả tốt nhất, đi một mình thì cái vụ này hơi tốn kém, còn bọn Tây thì chả phải lúc nào nó cũng có lịch trình giống mình mà rủ. À nhớ mua luôn đồ ăn mang theo vì ở Authaya không thấy dịch vụ ăn uống mấy.

@ dibui1minh:
Theo em bác nên cắt bớt Pattaya đi để dành thêm thời gian cho khu vực Bắc Thái Lan như Mae Hong Son hay Lamphun( Lamphun cách Chiangmai 25km, có bus đi lại tiện).......Thực tế biển Pattaya không sach và đẹp như biển ở khu vực phía Nam Thái Lan ( Phuket, đảo Ko Tao, đảo Ko Nang Yuan...).......Nếu không có thời gian thì lần đi này bác chỉ nên tập trung mấy chỗ quanh Chiang Mai là đủ.

Ở Thái đi bus bao giờ cũng nhanh và rẻ hơn đi tàu 1 chút......giá tàu xe, bảng giờ tàu và bus bác cứ google là ra hết, tiện thể lại còn có thể tham khảo xem thiên hạ người ta bàn tán tốt xấu thế nào về các loại tàu xe bên Thái :D......cách đây 2 tháng thôi em ngồi làm cái tour đi 10 ngày cho cô bạn cũng google ra được đủ thứ, nhưng không nhớ link mà chỉ còn lưu file, nếu bác cần thì ới 1 câu em gửi cho.

p/s: một số địa danh em đề cập đến bác cũng lại google thử xem, sẽ thấy thêm nhiều thông tin hay ho.

Thông tin du lịch Thái Lan

Em đi Thái 1 lần thì đi tuor , 1 lần đi học có 3 ngày nên chẳng biết được nhiều . Cuối tháng 5 này em và cô bạn thân muốn tự đặt vé sang đó mấy ngày long rong thoải mái ăn uống phong cảnh chút mà tự hỏi là có liều quá không nên muốn xin tư vấn của các chị đã đi nhiều . Đầu tiên là cũng có chút sợ tình hình chính trị bên đó , sau đó sợ 2 đứa con gái đi thế có an toàn không ah, có được đi các phương tiện công cộng không hay cứ gọi taxi đi cho an toàn mà biết điểm đến luôn . Thêm nữa là em thấy bên đó người dân nói tiếng Anh cũng không nhiều , không đi tuor không có người dẫn có sợ mất thời gian không ah ? Bạn em bảo Thái trợ giá du lịch nên đi tuor thì rẻ hơn là tự đi ah ? Vậy bọn em có nên cứ đi tuor rồi sau đi tách riêng lúc cần sau ?
Thêm nữa là mọi người cho bọn em mấy lời khuyên về các địa điểm nên thăm , chỗ mua được nhiều đồ đẹp rẻ , phương tiện đi lại và nên thuê phòng ở đâu cho an toàn , sạch sẽ vì em muốn tự đi hơn để tự mày mò được . Cần nhất là khoản thuê phòng và các điểm nên đi , mọi người bỏ thời gian cho em mấy lời khuyên với , em hơi run vì lần đầu 2 đứa tự đi . Em cảm ơn mọi người .

@HoneyLee: Mới ở Thái về , tình hình chính trị không có gì bất ổn . Vui chơi thoải mái . Tai Bangkok và Chieng Mai , dân đa số biết tiếng Anh ( nói nhiều thì họ không hiểu chứ giao tiếp bình thường , mua bán thỉ nói tốt hơn người Việt nhiều ) . Đến Bangkok không nên đi taxi ( mắc khiếp ) nên đi tàu điện ngầm ( BTS ) . Nói chung nếu bạn biết tiếng Anh và có tiền cứ bình tĩnh mà đi . Người Thái làm du lịch rất chuyên nghiệp chứ không ấm ớ như người Việt mình . Dân Thái nhìn chung hiền hơn người Việt mình ...

Last edited by a moderator:
Lymy cũng vừa làm chuyến Bắc Thailand về, tình hình cực kì ổn định, dù có những lúc phải đi bus đêm và ngồi ở bến xe lúc 2h sáng. Nói chung Lymy thấy thế này:
- Ở Thái mọi việc đều cực kì dễ dàng. Phương tiện công cộng của Thái rất sẵn và có cả chuyến ngày - đêm. Trong mỗi bến xe đều có 1 phòng Information, ở đó họ sẽ cố gắng tối đa trả lời mọi câu hỏi của mình. Nếu không, họ sẽ... gọi điện hỏi nơi khác để trả lời cho mình. Đó là các chuyến liên tỉnh.
- Nếu muốn book vé máy bay nội địa thì có thể nhờ ngay khách sạn, không có chuyện chặt chém.
- Trong thành phố đi Tuk tuk, MRT hoặc skytrain đều tiện và rẻ. Tuk tuk có thẻ mặc cả được. Ở Bắc Thái có món Songthew đi với tốc độ kinh hồn (Cái đoạn hội em đi ngang Tam giác vàng mà chạy có gần 2 tiếng từ Mea Sai tới Chiang Khong-> cướp đường chứ không phải taxi).

- Vấn đề nhà ở: ở các thành phố lớn thì cứ về trung tâm là có nhà trọ, xem phòng trước, rồi hỏi giá, thích thì ở lại. Ở BKK nên ở khu Khao San, nhưng đừng ở chính đó mà đi chếch chỗ đó tầm 500m thì giá rẻ hơn hẳn và yên tĩnh hơn. Ở Chiang Mai thì cứ khu chợ đêm mà ở cho gần. Các thành phố khác thì hỏi tuk tuk cho về trung tâm rồi đi tìm cũng dễ bạn ạ.
+ có thể book online được nhưng theo tớ là không cần đâu. Đến đó chọn, trả giá chút xíu sẽ được rẻ hơn, mà ưng ý.

- Các điểm đi: Cho đến giờ 2 nơi ấn tượng nhất của tớ ở Thái đó là Sukothai và Pai. Đặc biệt là Pai, đúng là trong mơ luôn ý!!!

Nếu ở Bkk thì mình thấy đi tuktuk đắt nên chỉ đi cho vui thôi, còn thông thường di chuyển bằng Taxi cho rẻ, sky train cho nhanh.

Đi tour Thái cực rẻ vì họ mua được vé rẻ + giá phòng rẻ nên nhiều tour 3 ngày 3 đêm hay hơn mà chỉ chưa tới 300 USD. BKK là điểm gần nhất, dễ nhất để tập phiêu lưu 1 mình. Người dân hiền, tiếng Anh đủ xài, làm du lịch chuyên nghiệp nên có hết tiền cũng không bực mình, lắm trò từ ăn uống đến sexshow cờ bạc hay phong cảnh, thể thao đủ cả. Mấy cái biểu tình đó ăn thua gì, ngoại trừ lần phong tỏa sân bay vừa rồi. Xe bus rẻ nhất, với điều kiện phải hỏi chắc số. Tuktuk thì phải mặc cả, thế thôi. Mặc cả tốt thì cũng rất rẻ.

Không biết bạn có bao nhiêu ngày? Định đi mỗi BKK hay cả Chiangmai, Phuket, Pataya,...Nhưng nói chung thì cứ lên mạng search cái ra liền. Phòng trọ đến đâu hỏi đó.

Have a good trip!

Nghe bạn này nói mà thấy đau lòng. Người Việt cũng đâu đến nổi xấu như bạn nói zậy!!!

Đó là cảm nhận của riêng tôi . Tôi chưa sống chung lâu với người Thái , mới lợt phợt bên ngoài mà đã có cảm giác như vậy . Tôi không nói người Việt xấu , tôi chỉ nói người Thái hiền hơn người Việt từ những gì tôi nhìn thấy : Hải quan Thái vui vẻ , hải quan Việt cau có .... Người bán hàng ở Thái không chửi vào mặt tôi khi tôi trả giá thấp , người bán hàng Việt chửi và đốt phong long ... Xe máy tôi chạy bên Thái ( Chiang Mai ) ghé vào bất cứ nơi nào không cần gửi xe và không mất ...ở Việt thì có khóa cũng mất .... và còn nhiều thứ nữa .... Bạn cứ đi rồi sẽ có cảm nhận nhé ...

em cảm ơn tất cả những lời tư vấn nhiệt tình của mọi người , may quá ,em cũng đỡ lo hơn . Mọi người cho em xin mấy điểm nên đi được không ạh ?em sẽ đi 5 ngày , em muốn đi bangkok,pattayya , nhảy dù nữa . 5 ngày thì nên đi những đâu ạh , với lại mọi người nói em nên đặt tour hay tự đi , em vẫn muốn tự đi cho thoải mái ,em nghĩ là em sẽ đi MRT vì cái này em thích hơn xe buýt , xe buýt em sợ lạc lắm .

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back