What's new

[Hỏi đáp] Cung đường HCM- Buôn Ma Thuột- Pleiku- Kon Tum

Kay0413

Phượt thủ
Em chào cả nhà, hiện em đang có ý định đi xem "Mùa con ông hút mật, mùa con voi xuống sông hút nước" ở Tây Nguyên vào tháng sau. Hiện e đã xây dựng được lịch trình, em nhờ các bác đã đi rồi và nhất là bác Dugiang tư vấn cho em lịch trình thế hợp lý chưa, cần bổ sung chỗ ăn chơi như thế nào... với ạ. Cám ơn các bác nhiều!

Ngày 1(10/3): HCM- Đại lộ Đông Tây- Xa lộ Hà Nội- TP Biên Hoà- Thuỷ điện Trị An - Đồng Xoài - Sóc Bom Bo (Bù Đăng)- Gia Nghĩa

Ngày 2(11/3): Gia Nghĩa- Buôn Ma Thuột -
Từ Gia Nghĩa đến TT Ea T’Linh huyện Cư Jút rẽ đường 684 để tham quan mấy thác nước đẹp nhất TN là Dray Nur, Dray Sap, Gia Long, Trinh Nữ (Từ QL đi vào và đi ra khoảng 25km)
Sau đó quay về BMT tham gia Lễ hội hoa Café, tham quan Bảo Tàng DT Đăk Lăk, nhà đày BMT.
Tối qua nhà Ca sĩ YMoan

Ngày 3(12/3): Buôn Ma Thuột- Bản Đôn- Buôn Ea Súp- Chư Prông- HVBĐ Hoàng Anh Gia Lai- Pleiku-
Vào Buôn Đôn để cưỡi Voi và tham quan Mộ Vua Săn Voi (trên đường vào Buôn Đôn), có thời gian thì sẽ đi thăm VQG Yok Đôn

Ngày 4(13/3): Pleiku- Biển Hồ- Ialy - Kon Tum
Từ sắp vào TP Kon Tum, qua khỏi cầu DakBla rẽ phải vào đường Nguyễn Huệ ghé thằm Nhà Thờ Gỗ Kon Tum, sau đó đi cầu treo Konlor gần đó có Nhà rông văn hóa tha hồ chụp hình. Nếu còn sớm thì ghé thăm Ngục KonTum

Ngày 5(14/3): Kon Tum- Cửa khẩu Pờ Y - Đồn biên phòng 18- Ngã 3 biên giới- KonTum- Lên oto đi SGN

Em quên mất tháng 3 có điều gì mà khiến người ta xốn xang trong các bài hát như vậy rồi :D đối với em thì Tết vẫn là thời điểm Tây Nguyên tuyệt vời nhất. Ngày 4 mùa xuân - hạ - thu - đông, nắng vẫn rọi nhưng tiết trời se se, bầu trời xanh vắt và hoa pơ lang thì nở rực như ngọn đuốc đốt cháy một khoảng trời. Giữa những con đường nhưng võng, hoa cafe trắng muốt mà thoang thoảng, ngất ngây mất mấy giây mới tỉnh. Ở đây thì không nhiều dã quỳ như Đà Lạt nhưng cũng đủ làm nên một bức tranh màu sắc, giữa cái đỏ của bazan, màu xanh của lá, trắng của hoa và vàng của nắng :D

Nếu có thời gian và xế, bác có thể chạy xe máy lên BMT. Tết tụi em cũng toàn chạy xe về nhà ấy :D.

Tới Gia Nghĩa bác có thể hỏi người ta đường đi vô thác 7 tầng.

Trên đường đi từ Gia Nghĩa về Buôn Ma Thuột ( khoảng 200km) nếu đi bằng xe máy bác có thể thấy đồi, núi, thung lũng và những cafe từng tầng lớp như ruộng bậc thang vậy. Về Daklak bác có thể đi Hồ Lăk, là hồ nước ngọt tự nhiên lớn thứ hai Việt Nam sau Hồ Ba Bể. Đến đây thì bác nên ở qua đêm để sống với người M'nông, sẽ là trải nghiệm rất thú vị. Nó cách trung tâm thành phố khoảng 50km.

Bonus album của một anh bạn em đi hồi tháng 12 :D https://www.facebook.com/media/set/?set=a.10150465087858025.369168.673358024&type=3

Đường khi đi quốc lộ 14 hơi khó đi đó bạn. Nhưng mà mình phải nói là cảnh 2 bên đường cũng đẹp tuyệt vời. Và thời tiết trên này đúng như bạn nói, 1 ngày 2 mùa xuan hạ thu đông. Hì mình đang ở trên này mà hình như chẳng mún xuống sài gòn nữa ( nhưng dù sao vẫn phải xuống để đi học )

Last edited by a moderator:
Ngày thứ nhất các bạn đi sớm 1 chút chạy thằng lên BMT,Nếu nghỉ ở GIA NGHĨA sẽ uổng 1 ngày vì GIA NGHĨA không có gì đặc biệt,cách gn 24 km có ngã ba TUY ĐỨC bạn có thể theo đường này đi dọc theo biên giới,đường vắng và rất tốt,phong cảnh đẹp,mình đi lúc4h sáng,tới gần BMT lúc hơn 2h,không vào tp mà rẽ phải đi thác dray sap và thác GIA LONG, sau đó vào tp nghỉ đêm (khi tới bình phước nhớ hòi đường đi bmt nhé,cứ chạy thẳng theo quốc lộ là tới thị xã AN LỘC luôn đó (mình đi 3 lần đều bị vụ này ).
Ngày thứ 2,sáng hỏi đường đi buôn đôn(40 km) có 2 cái du lịch buôn đôn lận nha,nên đi cả 2 cái,sau đó hòi thăm khu nghỉ dưỡng sinh thái buôn đôn vào đó đẹp lắm,sau đó quay ra đi vào tp thăm các nơi khác.(giá hotel trung bình 200 ngàn).
Ngày thứ 3 đi pleiku,trước khi vào thành phố ghé thăm trung tâm bóng đá HOÀNG ANH GIA LAI, Vào pleiku ghé chùa MINH THÀNH có 500 tượng la hán bằng người thật rất đẹp ,trên đường đi kontum ghé biển hồ cũng rất đẹp.tối ngủ kontum (hotel 150-250 tùy nơi)
Ngày thứ 4 đi ngã ba đông dương,nên đi đường rừng chư mom ray đường rất tốt,vắng vẻ,đẹp...có nhiều buôn làng còn hoang sơ....
Mình không có khiếu viết văn nên chỉ nói sơ sơ,nếu cần hôm nào off hú mình sẽ nói chi tiết hơn.

Hix vì tụi tớ ở ngoài HN nên đi cùng nơi, cùng ngày mà lại ngược qua nhau :(. Gấp gấp cần các lão làng tư vấn giúp em chỗ thuê xe máy ở 2 nơi là Kontum và Pleiku ah.

Cám ơn những chia sẻ của các bác rất nhiều. Em vào đây rồi từ SG thuê xe máy chạy ngược lên tận Kontum rồi bắt oto trở lại Sài Gòn các bác ạ.
Nhưng em chưa rõ là liệu đi từ Kontum về SG mất bao lâu và có xe khách không?

Bọn e chỉ đi được 5 ngày và sáng ngày t6 là phải bay ra HAN rồi, vậy mong các bác chỉ giáo liệu cung đường trên em có đi hết được không, liệu đi xe khách từ Kontum về SGN có đủ thời gian để sáng hôm sau bay chuyến 6h ra HAN không?
Cám ơn các bác nhiều ạ! :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back