What's new

[Chia sẻ] Hà Tiên - chuyến đi buồn nhiều hơn vui

Tranh thủ hai ngày nghỉ cuối tuần, em đã làm một chuyến phượt Hà Tiên cùng mẹ, đây là lần thứ 3 em đến Hà Tiên - vùng đất mà em luôn yêu quý từ cái tên đến lịch sử. Lần trước em đến cách đây 6 năm và khi trở lại vào đầu 2012, em tự nhủ, không biết khi nào em mới có đủ hứng thú quay lại vùng đất này vì thật sự quá... thất vọng.

Trước đây, khi đến Hà Tiên em luôn cảm nhận được cái gọi là bề dày lịch sử, mỗi cái tên địa danh, mỗi di tích... Hà Tiên bây giờ đẹp, mới và đầy dẫy những dịch vụ chèo kéo du khách nhưng đã không còn là Hà Tiên mà em luôn yêu quý nữa rồi.

Thứ nhất là về mặt đặc sản, kiếm đỏ mắt trên xứ Hà Tiên không có mấy đặc sản như biên mai, bánh canh chả ghẹ hay lẩu cá sả nghệ. Buổi sáng, em ăn sáng ở trước chợ bách hóa Hà Tiên, 1 tô hủ tíu nhỏ xíu chém 35k, nước mía 8k, bằng giá với hủ tíu loại trung bình ở sài gòn nhưng chất lượng thua xa, cơm tấm 25k 1 dĩa nhỏ xíu, còn đâu những người dân miền Tây chân chất, luôn làm mình yên tâm vì không gian lận, cắt cổ du khách bao giờ...Bây giờ đi ăn, vào quán phải dè chừng, thật nản. Lên Mũi Nai, 1kg ghẹ hét 280k, lẩu cũng 28k 1 cái... nồng hậu còn sót lại từ mấy xe chở tôm khô đi bán, vừa giá và người bán cũng khá hiền lành.

Nói ăn xong, nói về ở. Em thuê khách sạn Đồng Tâm (Dủ Hưng II) 2 sao khá đẹp ngay trung tâm, gần chợ. Phòng rộng rãi, lịch sự, nhưng lúc check out thì tăng 50k với lý do rất buồn cười: nói lộn giá. Khi em check in thì nói giá là 500k, và còn không biết ai đã nhận đặt chỗ của em luôn, đáng lẽ ra khách sạn phải biết điều này chứ sao hỏi khách "ủa chị đặt phòng của ai?", bó tay. 50k không phải nhiều nhặn gì nhưng ghét cách làm ăn chụp giật đó, đáng lẽ cãi với họ cho ra lẽ nhưng nghĩ thôi, rước cái bực vào người.

Du lịch: Bức xúc bùng nổ. Chùa Phù Dung đang trùng tu, xây mới lại chánh điện rất đẹp nhưng hoàn toàn mất đi cái hồn của ngôi Phù Dung Cổ Tự. Bây giờ nhìn cái chùa mới tinh xây theo kiểu hiện đại với bảng Cổ tự thấy chướng mắt kinh người. Ở bên phải còn xây thêm gian nhà kiểu Nhật rất sang trọng để đón khách, hết sức là không ăn nhập gì với "cổ tự" ngày xưa. Khi mà bước chân đến đây, lòng tự dưng bồi hồi câu hát "Chuông cổ tự Phù Dung ngân vang gội tan bụi trần". Bình mới đựng rượu cũ, khiến chất rượu cũng tự nhiên chẳng còn ngon miệng. Cảnh vắng vẻ cô tịch ngày xưa cũng mất tích, thay vào đó là cảnh buôn bán tấp nập bên hông chùa: kinh, chuỗi.. Ôi trời ơi, công nhận là DI TÍCH mà còn chút gì DI đâu để thừa nhận chứ.

Thạch Động mới khiếp, ở dưới còn mát mẻ, bước lên thang thì hôi kinh khủng, mùi xú uế của dơi - chắc ko ai làm vệ sinh hay sao ấy, em nhớ mấy năm trước đâu có đến độ thế này. Biển Mũi Nai thì bẩn khủng khiếp, dịch vụ chém đẹp, ngồi ngó biển rồi đi về...

Đi thì vui, nhưng đi rồi thì lại càng tiếc nuối cho một thời còn trong veo của miền đất thanh bình và đẹp đẽ.

Đền thờ họ Mạc

Chùa Lò Gạch

Chùa phù dung, mới và xa lạ

Cổng vào Thạch Động, giá vé 5000VND

Hoàng hôn biển Mũi Nai

Cảm ơn bạn đã cho thông tin bổ ích, thế mà mình đã mong muốn đến Hà Tiên trong kế hoạch lãng du Miền Tây :)

Bạn ơi,tâm sự của bạn cũng là của bao dân phượt VN mình.Cảnh sắc của VN thì trong khu vực ĐNA hiếm có nước nào bằng nhưng cách quản lí và làm du lịch mỗi ngày một đi xuống,lạm phát thì tăng cao,đồng tiền thì mất giá nên đi du lịch trong nước mang cục tức về nhà như cơm bữa.Nhìn sang các nước lân cận,ví dụ Cam chẳng hạn,con người họ hiền hòa như người Miền Tây mình mấy chục năm trước vậy,rồi bên Thái cũng vậy,họ làm và quản lí du lịch chuyên nghiệp nên họ cứ móc túi du khách thoải mái mà họ còn thấy hài lòng chứ không phải xót xa.Mình yêu VN nhưng nhìn thấy cũng bất lực,khi nào cách quản lí còn yếu kém,cách làm du lịch còn chụp giật thì du lịch VN vẫn còn tụt hậu so với nước khác

Chào Bro

đi đâu cũng tức vì luôn luôn có người xem du khách là con mồi.
Ví dụ: ngồi ở quán café thì bị các người bán vé số dạo ép mua
Đi sửa xe thì coi chừng sửa xong thì xuất hiện thêm tật
Hôm thứ 7 mùng 8 tết, đi từ cầu Rạch miễu xuống cồn Thới sơn, vì biết đường nên vào hẻm rồi ra bờ sông nơi các ghe đi từ Mỹ Tho qua.
Có nhiều khách đi tới đường chính từ cầu Rạch miễu vào, nhưng không biết nên mới vào trong xã khỏang 100 mét thì bị cò mồi dụ mỗi khách từ 300k trở lên. Sau đó phát cho 1 nón lá, rồi dẫn bộ 200 mét thì đến khu mua bán, làm kẹo dừa, ca hát nam bộ, uống trà mật ong, đi tới đâu thì giới thiệu tới đó, tới chỗ kẹo dừa thuyết minh 5 phút cách bào dừa, ép cốy dừa...
Không lẽ là dân ta lại không biết cách nạo dừa.
Vậy là bị 1 cú lùa ngọan mục và chắc là có sự tiếp tay vì có 2 tấm bảng hòanh tráng ghi là Cty Du Lịch.

Ai cũng khen người Thái nhưng thật ra phải khen mình có đức tính: biết cách dụ khách bỏ tiền ra sau đó mới biết là bị lừa.
Sau bài học knghiệm thì sẽ trưởng thành theo luật mạnh thắng yếu thua, yếu là chết.
Nếu t giống như ng Thái thì Hà Tiên bây giờ là của họ Mặc rồi. Nông Trại Noong Noch từ xưa đến nay vẫn không phải của người Thái
Vui quá chứ

Last edited:
Mình là cũng là dân Kiên Giang..mình ỡ rạch giá..mình cảm thấy rất đúng những gì mà bạn viết..mà còn rất nhiều bức xúc..mình rất thường đi hà tien chơi...bây giờ đi ăn mình rất sợ nếu ko có menu giá tiền thì mình ko ăn...hà tiên bây giờ chặc chém nhiều lắm phòng nghĩ củng thế...những điểm du lịch cug vậy..mũi nai ngồi gần bãi pải thuê ghế bố ngồi 20k1 người chưa tính tiền nước..mấy cái pao để tắm cug 20k..rùi qua hòn phụ tử mua vé để tham quan vé ghi 12k thi thu 15k (15 ha 17 ko nhớ kỹ) hỏi thì nói là vé lên rồi nhug chưa in vé mới pó tay..
để mình chia sẽ kinh ngiệm cho mấy bạn ghé hà tiên mà rẻ..muốn ăn đồ biển thì nên mua 2 ben đường gần tới hà tiên lúc luộc đồ biển thì nên xem ko thôi bi đổi đồ ko tươi ..phần này rất quan trog mấy ngày lễ tết rất mắc và chém đẹp..còn nghĩ qua đêm thì nên chay 1 vog coi pong rẻ thì ở..mình thường tra giá mấy ngà nghĩ còn khách sạn thì pó tay..ngày thường tầm 100k tới 150k..lúc mình đi ngay 30/4 .1/05 hỏi pòng nó hét 1tr2..mấy cái pòng trọ ngày thường 50k lễ hét 600k 1 đêm...nhìn cái pòng muốn ói..pòng thì chặc trọi..chỉ có cái giường với cái tivi...giống máy cai pòng trọ tháng vậy đó..tệ như chưa tệ...lúc đó trời tối mình đành ghé bưu điện hà tiên thuê 40k 1 người ngủ tập thể mà có máy lạnh luôn mà củng nhờ gâp og đó tốt..nhóm mình có 4 người mà cug cho vô 1 phòng..hic..lúc đó tức thề sẻ ko đi hà tiên nhưng ko đi hà tiên ko bit đi đâu chơi..và dự đình vài ngày nữa đi..chắc lần này thấy ko bit co bi chém nữa ko...

Mình hay qua Kiên Giang vì em trai và em dâu mình công tác ở đó - Khu du lịch Bình An thuộc xã Bình An, huyện Kiên Lương (chỗ ngã 3 rẽ trái vào Ba Hòn). Thật ra qua đó, mình thích đi chơi ở Bình An hơn, bãi biển buổi chiều rất đẹp, Chùa Hang tôn nghiêm, ngắm hòn Phụ Tử nổi tiếng. Giá cả phải chăng và không có tình trạng chặt chém như ở Hà Tiên.

Mình hay qua Kiên Giang vì em trai và em dâu mình công tác ở đó - Khu du lịch Bình An thuộc xã Bình An, huyện Kiên Lương (chỗ ngã 3 rẽ trái vào Ba Hòn). Thật ra qua đó, mình thích đi chơi ở Bình An hơn, bãi biển buổi chiều rất đẹp, Chùa Hang tôn nghiêm, ngắm hòn Phụ Tử nổi tiếng. Giá cả phải chăng và không có tình trạng chặt chém như ở Hà Tiên.

Hôm mình đi cũng hỏi xe để xuống đây chơi nhưng họ đòi mắc quá, đi về gần 700k nên mình không di luôn :(

Hôm mình đi cũng hỏi xe để xuống đây chơi nhưng họ đòi mắc quá, đi về gần 700k nên mình không di luôn :(

36km x 2 lượt đó, bằng giá taxi rồi. Sao bạn không kiếm chiếc mui trần 2 bánh vi vu cho thoải mái.

36km x 2 lượt đó, bằng giá taxi rồi. Sao bạn không kiếm chiếc mui trần 2 bánh vi vu cho thoải mái.

Mình đi chung với mẹ lớn tuổi và 2 đứa cháu nhỏ xíu nên ngại đi xe đó bạn à :( Một mình thì dễ rồi, đi đâu cũng được

Khác với mình quá, mình là người Bắc lần đầu vào Kiên Giang hè năm ngoái, đúng là thích thú với Kiên Giang thật, cảnh đẹp, thoáng mát, nhưng tiếc là vì mình có người địa phương thông thạo hộ tống nên không biết những điểm xấu đang tồn tại ở Hà Tiên.
Đợt hè năm trước đó lần đầu tiên tới Kiên Giang, được ăn thật nhiều Hải Sản, thích nhất là muối tiêu ở đây, vị rất lạ và ngon. Mình được đi Hòn Chông và ngồi võng ăn Hải sản nướng, con gì đó giống con chai, nướng mỡ hành thơm phức ngậy ngậy, được thưởng thức quả Thốt Lốt cái mà mình chưa được ăn...
Rồi đến Hà Tiên, qua biển Mũi Nai, không gian thật thoáng đãng, nói chung là cũng thích lắm, được sang Campuchia ngó nghiêng mấy cái sòng bạc xem sao, nói chung là cái sòng bạc này thì làm hư người Việt ta quá nhưng vì cái tính tò mò của mình nên sang cũng thấy hay ho.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back