PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin đi Canada

hathanh
14-05-2009, 10:18
Chào các bác nhà ta, em mới tham gia diễn đàn thôi nhưng máu me du lịch bụi thì được vài năm rồi. Mò ra được Phượt mừng như vớ phải vàng, hehe.
Số là em cũng lang thang được vài nước châu Á rồi và xa nhất là Ấn Độ. Có bà chị đồng nghiệp cũng có máu giang hồ nên 2 đứa quyết định dồn hết của để dành để đi Canada một chuyến. Thú thức 2 em mê đi Mỹ hơn nhưng khó xin visa quá nên quyết định đi Canada trước để sau này có thể xin visa đi Mỹ và Châu Âu. Kế hoạch của chúng em là đi vào khoảng tháng 8 hay tháng 9 nên bây giờ đang bắt đầu xin visa. Có một người đã đi du lịch Canada rồi chỉ cho cách xin Visa Canada là 1 thư mời của bạn bên Canada, chứng nhận đang làm việc, mức lương xin nghỉ phép của công ty đang công tác và thêm cái chứng minh tài chính tài khoản ngân hàng.
Hoàn cảnh của 2 tụi em như sau:
Cả hai là female, tuổi không quá 30, single (cái này là cái khó xin visa nà)
Đang là nhân viên của 1 công ty khá lớn, có thu nhập khá. Công ty có thể giúp tụi em chứng nhận mức lương và thời gian nghỉ phép.
Có một ít trong tiền ngân hàng, khoảng 3000 (vì ăn chơi nhiều quá nên chỉ có nhiêu đó thôi ;-)
Visa của tụi em đóng dấu của 3-4 nước Châu Á rồi.
Ngoài ra em còn làm part time cho 1 bác Diector người Mẽo, bác này cũng là nghệ sĩ biểu diễn khá có tiếng trong cộng đồng người nước ngoài tại VN và các bác trong LSQ Canada cũng biết. Bác Boss sẽ giúp em viết 1 recommendation letter nữa.
Còn bà chị đồng nghiệp có quen 1 bác Canada qua Internet, bác ấy hứa cho tụi em ở nhờ và gửi 1 Invitation letter sang cho LSQ Canada ở SG.
Không biết như thế có đủ điều kiện để xin Visa không, bác nào có kinh nghiệm giúp em với.

Bác người Canada ở Toronto hứa sẽ cho ở nhờ, nếu kendend rảnh thì sẽ đưa đi chơi (không biết có tin được không nhỉ??) Vì cái budget cũng khá chật vật (cái tội nghèo mà mê du lịch), đủ tiền mua vé máy bay khứ hồi, mang theo khoảng 1000 và 1 thùng instant noodle nữa để tiết kiệm chi phí ẩm thực, hehe. Tụi em định lang thang khoảng 15-20 ngày rồi về. Có 1 đứa bạn đang du học ở Ottawa và 1 đứa ở Vancouver, không biết từ Toronto sang những nơi đó bằng gì hết bao nhiều xiền nữa. Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em, với số tiền nhiêu đó tụi em có chết ở xứ người không, nếu bác nào rảnh rỗi có thể đưa chúng em đi chơi vài nơi cho mở mang tầm mắt thì chúng em mang ơn rất nhiều (đi xa thì chỉ biết nhờ vả bạn bè tốt bốn phương thôi). Chúng em chỉ sợ bác người Canada không có thời gian đưa đi chơi (mong vẫn cho ở nhờ là tốt lắm rồi)

Mong các Bác giúp đỡ. Chân thành cảm ơn. Moa moa...

Anh Già
14-05-2009, 10:37
- Xin visa Canada với Mỹ thì cũng từa tựa như nhau, chả thể nói nước nào khó hơn nước nào .
- Khi xin visa có giấy mời của người bên này, hứa lo chỗ ăn ở là đủ về mặt khách quan, phần chủ quan của bạn là phải chứng mình được cho nhân viên lãnh sự thấy là bạn có đủ $ đi chơi, có nhà cửa công ăn việc làm ngon lành ở Vn nên sẽ quay lại . Quyết định cuối cùng sẽ do sứ quán Canada đưa ra, vậy nên không ai dám nói rằng như vậy là đủ điều kiện chưa .
- Toronto đi Vancouver cỡ 5000 km, vé máy bay cả đi lẫn về rẻ nhất khoảng 4-500 usd ( tuỳ đợt)
- Mang 1k mà không mất tiền ở thì tằn tiện chắc cũng đủ cho 15-20 ngày ( vì còn chi phí đi lại, chứ ăn uống bên này không đắt) .
- Toronto- Ottawa có hơn 400 km, đi về bằng bus vé trên dưới 80-100$/ 2 chiều tuỳ mua sớm hay muộn .
- Nếu sang bạn cứ liên lạc trước trên Phuot này, chắc cũng có người có thể đưa bạn đi vài nơi quanh Toronto .

tichuot
14-05-2009, 12:41
- Xin visa Canada với Mỹ thì cũng từa tựa như nhau, chả thể nói nước nào khó hơn nước nào .
- Khi xin visa có giấy mời của người bên này, hứa lo chỗ ăn ở là đủ về mặt khách quan, phần chủ quan của bạn là phải chứng mình được cho nhân viên lãnh sự thấy là bạn có đủ $ đi chơi, có nhà cửa công ăn việc làm ngon lành ở Vn nên sẽ quay lại . Quyết định cuối cùng sẽ do sứ quán Canada đưa ra, vậy nên không ai dám nói rằng như vậy là đủ điều kiện chưa .
- Toronto đi Vancouver cỡ 5000 km, vé máy bay cả đi lẫn về rẻ nhất khoảng 4-500 usd ( tuỳ đợt)
- Mang 1k mà không mất tiền ở thì tằn tiện chắc cũng đủ cho 15-20 ngày ( vì còn chi phí đi lại, chứ ăn uống bên này không đắt) .
- Toronto- Ottawa có hơn 400 km, đi về bằng bus vé trên dưới 80-100$/ 2 chiều tuỳ mua sớm hay muộn .
- Nếu sang bạn cứ liên lạc trước trên Phuot này, chắc cũng có người có thể đưa bạn đi vài nơi quanh Toronto .

Ai ở Canada vậy ta, hinh như có 2 men ở đó đó:LL

dautramhue
14-05-2009, 12:44

Chà mod đúng là dân Phượt thứ thiệt kể rất chi tiết tỉ mỉ :L

hathanh
14-05-2009, 16:31
Cám ơn các bác tận tình chỉ bảo, em vẫn còn đang đau đầu với cái Visa, chuyện xin visa người thì bảo rất khó người thì bảo là không chẳng biết đường nào mà lần. Thôi thì cầu may vậy, em mà xin được là lên kế hoạch chi tiết ngay. Đến lúc đó thì lại phiền các bác chỉ bảo. Many thanks.

hotdog
14-05-2009, 18:18
Xin visa du lịch cá nhân theo dạng thư mời vào Canada rất khó..và thêm nửa là người đi du lịch vẩn còn single thì càng khó hơn..chắc chắn là 99% không lấy được visa rồi.
Cách đây 1 tháng có một người quen làm bên công ty bảo hiểm và được công ty bên Canada mời qua dự hội nghị chuyên về ngành bảo hiểm..nhưng khi phỏng vấn tại tổng lảnh sự Canada thì bị rớt visa..vì lý do rất đơn giản là single Mom..có con nhưng đả ly dị..mặc dù người này thu nhập mỗi tháng trên 50 trẹo..có nhà sở hửu đàng hoàng..bank account vài trăm triệu..thế mà củng rớt visa...nhiều người nói xin visa vào Canada khó trần ai..còn khó hơn Mỹ rất nửa là.

Anh Già
15-05-2009, 01:06
Ai ở Canada vậy ta, hinh như có 2 men ở đó đó:LL
Trong số những người hay vào Phượt thì tớ biết ít nhất 4 mạng ở đây :D

Syringa
15-05-2009, 14:37
Xin visa du lịch cá nhân theo dạng thư mời vào Canada rất khó..và thêm nửa là người đi du lịch vẩn còn single thì càng khó hơn..chắc chắn là 99% không lấy được visa rồi.
Cách đây 1 tháng có một người quen làm bên công ty bảo hiểm và được công ty bên Canada mời qua dự hội nghị chuyên về ngành bảo hiểm..nhưng khi phỏng vấn tại tổng lảnh sự Canada thì bị rớt visa..vì lý do rất đơn giản là single Mom..có con nhưng đả ly dị..mặc dù người này thu nhập mỗi tháng trên 50 trẹo..có nhà sở hửu đàng hoàng..bank account vài trăm triệu..thế mà củng rớt visa...nhiều người nói xin visa vào Canada khó trần ai..còn khó hơn Mỹ rất nửa là.

Em tán thành 100%. Theo ý em thì visa Canada xin dễ nhất nếu có người thân (họ hàng ruột thịt càng gần càng tốt) gửi thư mời. Thư mời của bạn bè (nhất là quen trên mạng) không ăn thua gì đâu. Thứ hai nữa là có visa đi các nước xa xa (thời hạn càng lâu càng tốt nhưng mình chỉ đi ngắn ngày rồi về, như cái visa đi Ấn của bạn là 1 điểm cộng đấy ;)). Chứng minh tài chính thì Canada khó hơn Mỹ, dù bạn đã được đảm bảo accomodation; vì phải nêu rõ nguồn xác đáng và ổn định (theo như bạn nói thì khoản này tạm ok, nếu có thêm thì càng tốt ;)). Dịch thuật cũng cầu kỳ hơn vì hồ sơ phải chuyển đi lòng vòng trong quá trình xét duyệt nên cảnh báo bác không nên làm ẩu (cái này không chắc ở HN với HCMC có khác nhau không). Lúc khai form em xin nhắc bác đọc kỹ + check cẩn thận vì kể cả cái hướng dẫn khai form = tiếng Việt xin trong LSQ cũng dịch cực kỳ lởm khởm, không rõ ràng :shrug:
Đi du lịch ngắn ngày như các bác thì em thấy xin đi Mỹ dễ hơn. Bác cứ book trước vé máy bay/ vé khách sạn, tàu xe hay tour tham quan gì đó đăng ký trước (trong khoảng 1 tuần - 10 ngày thôi) gửi kèm hố sơ cho em, bảo đảm nó sẽ xét cực nhanh luôn. Với lại bác tham khảo bí quyết phỏng vấn của mọi người trên này sẽ thu được nhiều kinh nghiệm quý báu (NT). Mỹ không đặt nặng vấn đề single hay finance như Can nhưng lại đòi hỏi purpose chính đáng + xác thực, bác cứ trả lời rõ ràng rành mạch cụ tỉ cái quyết tâm đi chơi của bác là nó ok thôi. Phỏng vấn là khâu quan trọng nhất để xin Visa Mỹ nên nếu bác "chém gió" = tiếng Anh được thì đó là lợi thế lớn (coi chừng thằng phiên dịch trình còi làm hỏng kế hoạch vào phút cuối :LL)
Chúc bác may mắn (c)

hathanh
15-05-2009, 17:24
Các bác chỉ bảo nhiệt tình quá làm em cảm động ghê. Gửi lời cảm ơn chân thành đến các bác nhé!

Số là bác Boss của em cũng khá thân với bác General Cosulate Canada (tháng này hết nhiệm kỳ về nước) nên em mạo muội gửi mail cho bác ấy hỏi thăm thủ tục xem có thể giúp được gì không. Thế là nhận được email phúc đáp của bác ấy như sau:

"How are you? Glad to hear you are going to visit Canada.

Each case is judged on merit. With info you provided plus demonstration of connection to Vietnam- job, property, family- this should be straightforward. Check out www.cic.gc.ca for more specific guidance.

Good luck and bon voyage."

Từ "straightforward" của bác ấy em thấy có ẩn ý chẳng thể giúp đỡ cửa sau được, còn thêm cái Property nữa gần như vô vọng luôn. Hic, hic

Em thì thấy nản rồi, bà chị đồng nghiệp thấy xin bên nào cũng khó nên chuyển hướng quyết chí lấy visa đi Mỹ cho bằng được theo cách nhờ người thân bảo lãnh sang du lịch. Không biết mô tê như thế nào nhưng cũng cầu cho chị ấy thành công.
Bây giờ muốn phượt lắm đây nhưng cũng chưa biết đâu thú vị mà không khó khăn cái khoản visa này. :(

baxu
15-05-2009, 17:43
Visa Mỹ và Canada chị thấy may rủi là nhiều, em HaThanh cứ mạnh rạn, được thì đi, không được thì thôi. Người quen người thân bảo lãnh với giấy mời cũng chỉ là hình thức thôi.

Có mấy bác cty phần mềm máy tính gì gì to to, đc các bạn cũng rất to bên Mỹ làm giấy mời cả bậu xậu lãnh đạo sang thăm thú, lên phỏng vấn, người ta duyệt vài bác, từ chối vài bác, ác cái là mấy bạn phó với lị thư ký thì được, bác GĐ lại bị từ chối, cuối cùng chẳng ai được đi nữa, hị hị, may rủi mờ.

Còn kinh nghiệm của chị, lần nào phỏng vấn các anh chị Tây cũng dùng tiếng Việt, hỏi han rất ít. Hỏi gì nói nấy, thoải mái, vì xác định được thì tồn tiền, mà không được thì còn tiền, khỏi phải đi đâu.

Tài sản chị không có, sổ tiết kiệm càng chưa từng, giải thích với chị Tây là có nhiêu tiền đi du lịch hết rồi, chị Tây gật gù thông cảm lắm. Đến đoạn còn single, nghe mọi người nói cũng dễ bị từ chối, chị vội khoe có người yêu rồi, cuối năm cưới. Chị Tây dọa sẽ note vào máy để lưu ý. Năm sau, lại lên xin visa, tình trạng vẫn nguyên si năm trước, cũng không bị nhắc nhở gì, hí hí. Chỉ hỏi mấy câu kiểu Ở NY thì ở bến metro nào? - không nhớ; vé metro ở NY bn? - cũng không nhớ, bạn kia chán quá, chẳng hỏi nữa, cấp luôn.

Thế nên cứ mạnh dạn đi, được thì vui không được thì mất 100$, chẳng nên quá lo lắng làm gì.

Mà nhiều tiền không biết làm gì thì chuyển sang đi Ai cập chẳng hạn, thú vị nhá, xin visa thoải mái nhá, sáng xin chiều lấy, có 15$ thì phải!

hotdog
15-05-2009, 20:26
Thiết nghỉ chủ topic không đi Canada trực tiếp từ Vn được thì đi bằng đường vòng vậy. đầu tiên chủ topic bay qua xứ Ecuador ( xứ này free visa cho công dân Vn) du lịch, rồi sau đó xin visa Canada hay là Mỹ từ đây..Vì đả có người đi đường vòng thế này cuối cùng củng nhập cảnh vào Canada được. có lẻ ĐSQ Ca ở đây không có phỏng vấn rắc rối hay yêu cầu thủ tục chi tiết như tại Vn chăng?

Anh Già
16-05-2009, 01:23
Nói như bạn hotdog thì đúng là trường hợp đặc biệt, chứ đa số làm như vậy là càng khó khăn hơn, khả năng bị từ chối khoảng 99,99%, họ sẽ bắt về VN hoặc nơi mình đang định cư để xin visa .
Bạn hathanh cứ dũng cảm mà xin thôi chứ sợ gì, đúng là ông sếp không thể đi cửa sau giúp bạn được đâu, nhưng có khả năng là khi xét hồ sơ họ thấy nơi bạn làm là chỗ '' người quen '' tin cậy thì khả năng được cấp visa sẽ tăng lên đáng kể .

LTVT
12-08-2009, 22:32
.... visa My de hon visa Cannda nhieu, ban biet ngay ket qua luc phong van khoi cho doi...khi co visa My ban qua xin visa canada de hon nhieu vi My cap thi thong thuong canda se cap neu visa My ban con han...ban xin visa canda the nao roi, thang 10 nay tui cung se bay qua Canda choi day co thap tung duoc khong?

petedy
22-08-2009, 14:52
Nếu bạn đã có U.S Visa, vào Canada bằng đường bộ ko cần xin Visa cũa Canada, qua biên giới Can chĩ trình Passport VN có U.S Visa là vào thôi.
( mình đã đón người quen từ Mỹ sang Can bằng xe bus, dùng xe nhà chỡ
qua biên giới U.S bình thường ) , còn vào bằng đường hàng không thì mình chưa khẵn định.

P.S. nếu ko có người thân (họ hàng) gỡi giấy mời, Người có Passport VN tự túc xin Visa du lịch vào Canada thì cơ hội rất thấp.

vickie2405
22-08-2009, 15:48
Nếu bạn đã có U.S Visa, vào Canada bằng đường bộ ko cần xin Visa cũa Canada, qua biên giới Can chĩ trình Passport VN có U.S Visa là vào thôi. ( mình đã đón người quen từ Mỹ sang Can bằng xe bus, dùng xe nhà chỡ
qua biên giới U.S bình thường ) , còn vào bằng đường hàng không thì mình chưa khẵn định.

P.S. nếu ko có người thân (họ hàng) gỡi giấy mời, Người có Passport VN tự túc xin Visa du lịch vào Canada thì cơ hội rất thấp.

cái này có đúng thật ko ạ? em nghe nói phải có visa mới vào CAN đc mờ?

Anh Già
22-08-2009, 23:25
Nếu bạn đã có U.S Visa, vào Canada bằng đường bộ ko cần xin Visa cũa Canada, qua biên giới Can chĩ trình Passport VN có U.S Visa là vào thôi.
( mình đã đón người quen từ Mỹ sang Can bằng xe bus, dùng xe nhà chỡ
qua biên giới U.S bình thường )
.

Thông tin này không chính xác 100% , trừ khi người mang passport VN có thẻ xanh của Mỹ thì vào Canada không cần visa, còn lại đều phải xin visa hết, ngay hôm trước Tể Tướng đến chân thác Niagara phía bên Mỹ nhưng không có visa Can nên đành ngủ lại 1 đêm rồi quay về (NT)

petedy
23-08-2009, 00:03
Em có người cậu & mợ, có Visa vào Mỹ. Người chị họ chỡ từ NY - Toronto chơi 2 hôm ko trỡ ngại gì cã, 1 lần khác, bay từ NY - Seattle, đi xe bus từ Seattle - Vancouver, em đón ỡ trạm xe bus và sao 1 tuần chở xe nhà sang Seattle.
2 người nầy ko có Visa cũa Can, đó là mùa hè năm 07', nếu hiện giờ có thay đỗi thì ko biết.

voicon
28-09-2009, 01:28
Năm 2007, lần đầu tiên ôm balô lang thang nước ngoài cũng xin visa đi Canada, cũng độc thân, cũng Female, cũng có giấy tờ, tài sản.... Em cũng nộp đủ hồ sơ tất tần tật, nhưng vẫn nhận được 1 lá thư từ chối lạnh lùng: your application is not true. Máu quá. từ chối thì từ chối, sao dám bảo hồ sơ tớ là ...xạo. xạo thế nào?! Nên em làm đơn nộp visa lại. Lần này có lý do chính đáng hơn, nên cuối cùng cũng được mời phỏng vấn. Hức. có visa đàng hoàng, nhưng đến sân vay Vancouver, em vẫn bị ốp vào Imigration office rà xoát lại, hỏi lý do lung tung mới được ra cửa đấy.

Mùa hè vừa rối muốn đi Châu Âu, ngại LSQ Pháp đông, tòn cái đơn sang LSQ Bỉ, cuối cùng nó giam passport đến tận bây giờ vẫn chưa có Kết quả. Email hỏi lung tung thì nó bảo bi giờ xin visa ít nhất là 6 tuần, chứ không fải 15 ngày như trên website đâu, lý do: người đi du lịch đông quá, mà ..người làm trong văn phòng nó cũng...đi du lịch rồi.!!! Ặ..ặc!!
Thật bùn thay, mỗi một chuyến đi, chán nhất là visa. Sao passport của ta lại ...nhẹ thế nhỉ.

metombond
04-03-2010, 21:49
Xời ơi sao nàng giống mình thế. Bị từ chối 1 lần, mình cáu tỉn nộp lại hồ sơ y chang sau 3 ngày. Rồi cũng gọi phỏng vấn, rồi cũng bị hành hạ khi tới Toronto. Về tới nhà còn phải mang passport lên ĐSQ trình để các anh chị ý note lại, lần sau đi cho dễ :D

Buổi sáng em pv, buổi chiều gặp thằng cu interviewer trong thang máy, chỉ thẳng mặt, méc với ng đi cùng "Thằng này nó ác lắm mọi ng, sáng nay vừa hành hạ tao. Có cái visa bé xíu (petite) mà cũng hỏi lên hỏi xuống. Đi chơi chứ ai thèm ở lại Canada làm gì". Cu cậu xấu hổ mặt đỏ bừng. Sướng (c)

MayMan
10-03-2010, 01:18
các bạn khổ nhỉ. mình thì ngày 4 bay ngày 2 mới gọi điện check lại thấy chưa thấy visa đâu, hóa ra mình tick *** nó vào chỗ xin multiple nên nó xét lâu, hò hét 1 hồi sq có cái thư vào thế là chiều hôm đấy có visa ngay lại còn đc multiple mới oách chứ.

ah còn chuyện hài nữa là lúc check in immigration mình ngứa tay giơ máy ảnh ra chụp. con security toe toe ra mách thằng officer, tưởng bị lằng nhằng hóa ra thằng kia cũng hỏi ba lăng nhăng rồi thôi. chả hiểu?

Vụ visa Châu Âu mình chơi thân với 1 anh ĐS, xin visa chenzhen (!!! hay gì ấy) nhanh lắm, bạn nào máu làm chuyến thì đợi mình về VN rồi cafe bóng bàn xem.

metombond
10-03-2010, 23:08
visa canada ai mà họ chẳng cấp multiple ;)

canon_in_D
18-03-2010, 11:16
Visa Mỹ và Canada chị thấy may rủi là nhiều, em HaThanh cứ mạnh rạn, được thì đi, không được thì thôi. Người quen người thân bảo lãnh với giấy mời cũng chỉ là hình thức thôi.

Có mấy bác cty phần mềm máy tính gì gì to to, đc các bạn cũng rất to bên Mỹ làm giấy mời cả bậu xậu lãnh đạo sang thăm thú, lên phỏng vấn, người ta duyệt vài bác, từ chối vài bác, ác cái là mấy bạn phó với lị thư ký thì được, bác GĐ lại bị từ chối, cuối cùng chẳng ai được đi nữa, hị hị, may rủi mờ.

Còn kinh nghiệm của chị, lần nào phỏng vấn các anh chị Tây cũng dùng tiếng Việt, hỏi han rất ít. Hỏi gì nói nấy, thoải mái, vì xác định được thì tồn tiền, mà không được thì còn tiền, khỏi phải đi đâu.

Tài sản chị không có, sổ tiết kiệm càng chưa từng, giải thích với chị Tây là có nhiêu tiền đi du lịch hết rồi, chị Tây gật gù thông cảm lắm. Đến đoạn còn single, nghe mọi người nói cũng dễ bị từ chối, chị vội khoe có người yêu rồi, cuối năm cưới. Chị Tây dọa sẽ note vào máy để lưu ý. Năm sau, lại lên xin visa, tình trạng vẫn nguyên si năm trước, cũng không bị nhắc nhở gì, hí hí. Chỉ hỏi mấy câu kiểu Ở NY thì ở bến metro nào? - không nhớ; vé metro ở NY bn? - cũng không nhớ, bạn kia chán quá, chẳng hỏi nữa, cấp luôn.

Thế nên cứ mạnh dạn đi, được thì vui không được thì mất 100$, chẳng nên quá lo lắng làm gì.

Mà nhiều tiền không biết làm gì thì chuyển sang đi Ai cập chẳng hạn, thú vị nhá, xin visa thoải mái nhá, sáng xin chiều lấy, có 15$ thì phải!

Chị ơi, đấy là chị xin visa đi Mỹ àh, lúc đi phỏng vấn thì nên nói tiếng Việt hay tiếng Anh hả chị?
Em muốn xin visa sang Canada nên googled để tìm thông tin nên lạc vào đây :D, mà thấy ở đâu cùng kêu khó khăn, khó hơn Mỹ nhiều, nhất là đối với người trong tầm 20 -30 mà chưa có gia đình chứ khoảng 50 đổ đi thì hỏi 1,2 câu rồi cho đi hết ( hàng xóm nhà em vừa có 1 bác chả biết mô tê tiếng anh gì mà cũng vèo cái là đi)
Em có người nhà bên đó ( nhưng chỉ là bác, anh chị họ ), vậy có thể coi là người thân ruột thịt được không - ví dụ khác họ thì làm sao chứng minh được là người nhà nhỉ, hic... Em định sang đó đám cưới chị họ, tiện thể du lịch khoảng 3 tháng... có thư mời của chị họ, ở việt nam có công việc ổn định lương không cao lắm,.. vậy em cần chứng minh tài chính nhiều không ạh?

petedy
08-04-2010, 13:04
visa canada ai mà họ chẳng cấp multipleGiá tiền và khó khăn khác nhau đấy bạn, nếu có nhu cầu đi sang 1 quốc gia khác ngoài Mỹ thì
cần Multiple entry $150, còn chỉ cần đến Canada và nếu có nhu cầu sang Mỹ ( nếu có visa Mỹ riêng)
thì Single entry $75 là đủ . Cộng thêm processing fee $15 cho mổi thể loại .
Hiện nay, nếu hồ sơ được chấp nhận thì sau 4 tuần là được gỡi giấy khám
sức khỏe, sao 1 tuần nếu sức khỏe chuẫn thì được cấp giấy đi (ko có phỏng vấn)
Khi sang đến phi trường Canada thì tùy thuộc vào nhân viên sỡ di trú quyết định
cho thời hạn tạm trú tại Canada là bao lâu (ko phải từ Lãnh sự quán Canada tại VN)

Nguồn: _http://www.cic.gc.ca/english//information/fees/fees.asp#rprf%20idrprf

Phần giải thích:

A single entry visa allows you to enter Canada only once. If you have a valid USA visa and are visiting the USA on your trip to Canada, a single entry visa may also be used for repeated entries into Canada from the USA within the time allowed for your stay in Canada.

A multiple entry visa allows you to enter Canada from any country as often as you wish during the validity of the visa. If you have never travelled to Canada before, or if you are not certain that you will meet the requirements for issuance of a visa, you may wish to apply only for a single entry visa.

HTH
08-04-2010, 22:58
Hi hathanh: tớ có kinh nghiệm xin visa Mỹ và Canada rồi, tớ thấy thủ tục xin Visa Mỹ dễ hơn Canada nhiều. Bạn xin đại thì cứ xin visa đi Mỹ luôn, việc̣ đậu rớt còn phải do hên xui nữa. Nếu bạn có công việc ổn định với vị trí công việc tốt, mức thu nhập khá và chứng minh là đã đi du lịch nhiều nơi rồi thì khả năng đậu cao vì họ không nghĩ mình sẽ ở lại nước họ luôn. Chúc bạn may mắn nhé!

Anh Già
09-04-2010, 00:11
Hiện nay, nếu hồ sơ được chấp nhận thì sau 4 tuần là được gỡi giấy khám
sức khỏe, sao 1 tuần nếu sức khỏe chuẫn thì được cấp giấy đi (:

Xin visitor visa không cần khám sức khỏe .

petedy
09-04-2010, 05:41
Hiện nay xin Temporary Resident Visa (visitor visa) thì ko có phỏng vấn nhưng phải khám sức khỏe là 110% đấy bác Anh Già.
Cách đây 1 tuần, người thân ỡ VN đang trong văn phòng LSQ tại VN, trong thư mời em quên ghi số passport No. của mình, người thân phone qua và em có nói chuyện trực tiếp với cô nhân viên người Việt đang tiếp hồ sơ trong LSQ là chính xác.

hightech_vn
17-04-2010, 16:29
các Bác nào giúp em thông tin tax refund ở Canada với, em đọc ở đây: http://www.english-vancouver.com/tax-refunds-canada/ thì:
A non-resident visitor qualifies for a tax refund if the following conditions are met:

*
you are not a resident of Canada;
*
you purchased eligible goods, short term accommodation or both;
*
you paid GST/HST on these purchases;
*
you have original receipts;
*
the total of your purchase amounts (before taxes) for eligible goods and accommodation must be at least CAN$200;
*
each individual receipt for eligible goods shows a minimum total purchase amount (before taxes) of CAN$50;
*
the goods are removed from Canada within 60 days of the date they were purchased.
Vậy cái đoạn you have original receipts: nếu em mua tour package online đi Cuba chơi thì cái original receipts là cái nào bây giờ?
Bác nào có kinh nghiệm vụ này hướng dẫn em phát.
Cám ơn các bác

petedy
18-04-2010, 00:08
THIS REBATE PROGRAM IS NO LONGER OFFERED.Chương trình trả tiền thuế lại cho người khách du lịch đã ko còn tồn tại nữa.
Dù chương trình nầy có tái diễn trong tương lai thì chỉ áp dụng nếu bác có mua hàng tiêu dùng và chỗ ỡ (hotel/motel), mỗi 1 món hàng phải có giá trị từ CAN$50 và tỗng cộng tất cã phải trên CAN$200. Còn bác đi du lịch vào Cuba hay 1 quốc gia khác thì ko có liên quan tới chương trình nầy.

petedy
21-04-2010, 10:12
Xin visitor visa không cần khám sức khỏe .

Cập nhật thông tin; người thân nhận được tin nhắn (text mesage) hôm qua , sáng nay vào LSQ Canada nhận lại passport có dán kèm Visa và không cần khám sức khỏe (đúng 14 ngày), 1 người bạn apply cho người thân từ tháng 2 đến giờ vẫn chưa có thông tin từ LSQ Canada, và 1 người bạn khác mời người thân sang du lịch lần thứ 02 vẫn phải đi khám sức khỏe, ko hiểu nổi. :gun

kame kazuya
21-05-2010, 23:21
cháu muốn Noel bay sang Canada gây bất ngờ cho bạn cháu. Gây bất ngờ thì không thể "anh ơi, gửi thư mời về VN cho em đi" đc. Bác nào có mối giúp cháu với

Ve May Bay
24-05-2010, 00:33
Mọi thông tin về visa cho du lịch, du học, nhập cư... đều được đăng trên www.cic.gc.ca. Canada có phần hỗ trợ thông tin chính phủ trên mạng khá tốt và rõ ràng.

Bạn cứ thử nộp đơn xin Visa, có sao nói vậy, đừng thêm, bớt điều gì. Mình nghĩ bạn đã từng đi du lịch nhiều nước nên sẽ dễ dàng hơn trong việc xin Visa đi Canada.

Nếu ở tại Toronto, mua vé xe buýt tháng chỉ tốn khoảng $120/tháng. Tại Toronto, bạn sẽ có cơ hội gặp mọi người từ nhiều quốc gia khác nhau. (có đến hàng trăm ngôn ngữ được sử dụng tại Toronto)

Chi phí ăn uống thì $200-300/tháng.

Mùa hè ở Toronto rất sôi động với hàng loạt lễ hội (gần như hàng tuần) ngay tại trung tâm thành phố (Yonge-Dundas Square):

- Pride Toronto (lễ hội dành cho người đồng tính, lớn thứ 2 thế giới)
- Toronto Caribana (lễ hội của người Nam Mỹ, đi một lần không bao giờ quên).
ngoài ra còn hàng loạt lễ hội của cộng đồng người dân mỗi nước.

Nếu bạn có nhu cầu kiếm vé máy bay từ Hồ Chí Minh đi Toronto (http://www.vemaybay.com/ve-may-bay-den-toronto-YYZ/san-bay-tan-son-nhat-international-SGN.html), Canada thì có thể vào VeMayBay.com tìm kiếm ủng hộ.

nanakkim
09-02-2012, 14:16
Các bác cho em hỏi 1 chút, em hiện là sinh viên du học tại Mỹ, vậy xin tourist visa đi Canada có khó hay không? Ở đây có bác nào cũng trường hợp giống em thì chia sẻ kinh nghiệm cho em với. Thanks các bác nhiều.

Anh Già
15-02-2012, 10:57
Nếu không phải là khóa học ngắn hạn ở Mỹ thì khả năng xin được visa của bạn là khá cao . Bạn cứ phải thử thôi, ko ai dám trả lời chắc chắn 100% cho bạn được .

septemberzi
27-02-2012, 12:40
Mình từng học ở canada từ năm 2004 đến 2009, có người thân bên đó, mẹ mình cũng hay sang đó chơi 6 tháng.
Mình thấy có trường hợp bạn mình đang học ở Sing, từ Sing xin visa du lịch đi Canada rồi ở lại Canada không về. 2 năm sau thì kết hôn với 1 người bản xứ để ở lại. Cá nhân mình thấy chính vì những trường hợp như vậy hay xin đi du học, sang 1 năm là làm giấy tờ kết hôn để ở lại thật sự làm cho người VN hoàn toàn mất uy tín. Hiện nay xin visa du học du lịch đi Canada đều rất khó. Khó ở chỗ là họ xét rất kỹ, những case có dấu hiện lừa đảo thì rớt ngay.
Ví dụ: nếu xin đi du học thì phải chứng minh tài chính và học lực (phải học khá giỏi, giỏi tiếng Anh, thu nhập gia đình cao, savings cao).
Nếu đi du lịch thì đa phần là người lớn tuổi, có gia đình, qua đó thăm anh em, con cháu (phải chứng minh nhân thân bằng giấy khai sinh nhé), chứng minh tài sản hiện có (tiền tiết kiệm gửi ngân hàng, nhà cửa).

ddmt76
31-03-2012, 23:34
Mình từng học ở canada từ năm 2004 đến 2009, có người thân bên đó, mẹ mình cũng hay sang đó chơi 6 tháng.
Mình thấy có trường hợp bạn mình đang học ở Sing, từ Sing xin visa du lịch đi Canada rồi ở lại Canada không về. 2 năm sau thì kết hôn với 1 người bản xứ để ở lại. Cá nhân mình thấy chính vì những trường hợp như vậy hay xin đi du học, sang 1 năm là làm giấy tờ kết hôn để ở lại thật sự làm cho người VN hoàn toàn mất uy tín. Hiện nay xin visa du học du lịch đi Canada đều rất khó. Khó ở chỗ là họ xét rất kỹ, những case có dấu hiện lừa đảo thì rớt ngay.
Ví dụ: nếu xin đi du học thì phải chứng minh tài chính và học lực (phải học khá giỏi, giỏi tiếng Anh, thu nhập gia đình cao, savings cao).
Nếu đi du lịch thì đa phần là người lớn tuổi, có gia đình, qua đó thăm anh em, con cháu (phải chứng minh nhân thân bằng giấy khai sinh nhé), chứng minh tài sản hiện có (tiền tiết kiệm gửi ngân hàng, nhà cửa).

Mình không biết ntn, cũng chưa từng đi USA, mình có ông anh cousin bên Ottawa hôm tết về VN chơi, có mời vợ chồng mình qua Canada chơi, mình 37t vợ 35t (có 3 con, nhà, ít tiền trong bank thôi), anh mình gời thư mời với giấy tờ khai thuế 2 năm gần nhất về cho mình, hôm đầu tháng 3 mình đi dịch thuật này nọ, công chứng, mình đứng đương đơn cho 2 vợ chồng, kèm theo nhóc giữa 5 tuổi, total 3 người, chi phí dịch thuật toàn bộ 2,5tr tiền đóng visa $75 cho 1 passport, lên IOM Canada nộp hơn 2 tuần là họ cấp visa thôi. Nói chung có gì khai nấy, cứ thành thật mà khai đừng gian dối, mình nên viết 1 lá thư riêng gởi cho LSQ Canada trình bày mục đích chuyến đi của mình rõ ràng, trường hợp mình không có phỏng vấn or cũng chẳng khám sức khoẻ gì hết cả. Xong hết IOM họ sẽ text msg vào phone mình lên nhận lại hồ sơ. Các bác cứ mạnh dạn apply... nhớ là phải rõ ràng... vì mình thấy họ xét rất là logic đấy. Chúc các bác nhà phuot vui khỏe có sức để phuot.

peccovn
03-04-2012, 23:09
Mình cũng xin chia sẽ với mọi người một ít thông tin.

Tháng 10/2011 mình cũng xin visa Canda tại IOM ở Tp.HCM. Thủ tục thì hơi rắc rối, rườm rà một chút. Phải đến lấy forms về điền các thông tin, bước tiếp theo là phải dịch sang tiếng Anh ( hoặc Pháp) phải có đóng dấu của phòng tư pháp, toàn bộ giấy tờ có liên quan như: giấy tờ nhà, cmnd, hộ khẩu, hợp đồng lao động, sao kê tài khoản lương, đơn xin nghỉ phép .... nói chung là tất cả. Nhưng nếu những giấy tờ nào đã có song ngữ rồi thì không cần phải dịch.

Sau đó mình đến IOM ở Pasteur nộp và lệ phí là 90$ vì mình xin single entry ( bao gồm cả phí dịch vụ, hình như là 10$ hay 15 $ ). Mình có hỏi thăm cô bé nhận hồ sơ ( vì cô này check hồ sơ rất kĩ ) xem khả năng mình có được visa hay không, cô bé chỉ nói là không biết, vì được hay không là do bên LSQ quyết định.

4 ngày sau, mình nhận được sms của IOM, kêu đến nhận kết quả... cũng hơi lo lo vì không biết kết quả ra sao, lúc đó đã là 16h rồi. Mình liền gọi điện thoại đến IOM để hỏi là kết quả như thế nào, cô gái trực bảo là " kết quả đợc niêm phong kín trong bì thư, mời anh đến nhận mới biết được".

Thế là mình phi thẳng đến văn phòng IOM, rất hồi họp khi mở phong bì... hầu như họ trả lại đến 95% những giấy tờ mình nộp vào, chỉ giử lại cái đơn xin nghỉ phép và xác nhận công việc mà thôi. Mở passport ra, có được Visa...hehehehe... thở phào nhẹ nhõm.

Khi mình đi từ New York sang Toronto bằng megabus, lúc đến hải quan, họ có hỏi mình Từ đâu đến ? đến Canada làm gì ? ở bao lâu ? trả lời xong nó bảo mình chờ xíu ( trong khi những người khác thì sau khi hỏi xong nó đóng dấu ngay ) khoảng 5 phút sau 1 cô gái đi từ trong ra, trả lại passport cho mình và nói Have a good trip !!! Thời hạn lưu trú 6 tháng kể từ ngay nhập cảnh, nhưng mình chỉ ở có 1 tuần rồi lên Greyhound về lại New york.

Chúc bà con nhà phượt thành công khi apply visa Canda nhé ! :)

À, mình sống ở Tp.HCM, chưa lập gđ và cũng chưa từng đi US. Nhưng do mới xin được visa US nên tranh thủ xin luôn visa Canada và cũng không có thư mời.

septemberzi
04-04-2012, 16:58
Mình thấy là cũng tùy trường hợp. Nhưng đừng quên là vì bạn đã apply visa US rồi nên họ cấp visa Canada cho bạn là điều dễ hiểu. Có thể bạn không có khai nhưng thực ra họ biết hết. Như hồi tháng 2 mẹ mình xin visa du lịch mà không có khai chi tiết về mình. Họ lập tức gửi thư đòi bổ sung giấy tờ của mình..

Mọi người nên thăm Canada mùa hè từ tháng 5 - 8. Đây là khoảng tg nóng nhất trong năm. Nhiều khi nhiệt độ 25 mà đã cảm thấy nóng hơn ở VN đấy. Gần gần T.O có Nigara Falls, Wasaga beach (nói là beach thật ra là 1 cái hồ mênh mông như biển), Mineyowe (camping). Đi xa hơn có Ottawa (thủ đô Canada, được chia làm 2 bởi 1 dòng sông, 1 bên thuộc Ontario nói tiếng Anh, 1 bên thuộc Quebec nói tiếng Pháp). Montreal (cách T.O khoảng 8 tiếng lái xe) thuộc Quebec, được mệnh danh là Paris của Bắc Mỹ. Quebec đậm màu sắc Châu Âu cổ với nhiều lâu đài, đường phố lát gạch và cũng toàn tiếng Pháp nốt.

Đi về phía Tây Canada có các vùng nhỏ hơn như Winnipeg (mình chưa đi bao giờ), Edmonton thuộc Calgary, Vancouver, Victoria..
Van cực kỳ đông người Châu Á và mưa sướt mướt (mưa hẳn 1 tuần mới chịu ngưng cơ)..

Chia sẻ đôi dòng về Canada. Dù rằng với mình nó là 1 chuỗi ngày boring nhưng từ khi về VN mình nhớ Canada nhiều lắm :(

vnkecho
17-05-2012, 22:11
Mình chưa bao giờ dc đi nước ngoài bao giờ cả :D

Ori_Q
04-07-2012, 23:41
Chào các bạn, mình đang muốn làm Visa đi Canada và muốn xin tư vấn từ các bạn, vì tháng 6 vừa rồi mình apply Visa nhưng đã bị tự chối, giờ cần phải làm lại. Trước giờ chủ quan nghĩ xin Visa dễ, ko tìm hiểu nhiều, chỉ lên IOM hỏi han giấy tờ rồi nộp. Giờ lên đây mới thấy nhiều bạn phàn nàn Visa Canada khó, đúng là khó thật!

Mình là sinh viên đã tốt nghiệp được 1 năm, nhưng suốt tgian vừa rồi mình đi học thêm nhiều thứ chứ chưa đi làm+thi tiếp Cao học. Mới đỗ cao học năm nay nhưng tháng 9 mới nhập học, cũng chưa nhận được giấy báo, chỉ có điểm qua mạng. Hiện tại vẫn độc thân, không nhà cửa hay tài sản tiết kiệm gì giá trị. Trước nay mình cũng chưa từng ra nước ngoài.

Mình là dân gấp giấy(Origami artist, nhưng tự phong cho nó oai thôi :D), và mình nhận được lời mời từ Hiệp hội gấp giấy Origami Canada tham dự triển lãm quốc tế của họ với tư cách khách mời danh dự, vào đầu tháng 10 này tại Vancouver. Bên Origami Canada sẽ chịu toàn bộ chi phí chuyến đi, gồm mua vé máy bay, và chi phí ăn ở, khách sạn họ cũng đã đặt phòng từ hơn 1 năm trước rồi.

Mình đã nhận được giấy mời với tất cả các thông tin như trên. Hồ sơ mình cũng bổ sung nhiều giấy tờ chứng minh mối quan hệ với bên hội, tính xác thực của triển lãm, thậm chí in 1 bản copy cả giấy chứng nhận của ông chủ tịch Vancouver về triển lãm, và nhiều hình ảnh các tác phẩm của mình.
Rất buồn khi nhận tin bị từ chối Visa. Trong giấy từ chối ghi 4 lí do, 2 lý do là mình và bên kia ko chứng minh được tài chính trang trải cho chuyến đi, và 2 lý do liên quan đến việc ko chứng minh được sự quay lại.

Hai lý do tài chính thì mình ko chứng minh, thực ra mình cũng ko có tài sản gì để chứng minh, chưa việc làm, ko thu nhập ổn đinh, vẫn bố mẹ nuôi, dù có viết cuốn sách, xuất khẩu mẫu gấp ra nước ngoài,... Nói chung dân nghệ thuật mới theo nghề thu nhập đều bấp bênh vậy! Còn lại chứng minh tài chính từ bên kia thì bên IOM cũng ko tư vấn được, họ bảo trước nay chỉ có hướng dẫn chứng minh tài chính với người mời là cá nhân, chứ ko biết tổ chức thì như thế nào!!! Mình cũng chỉ biết vậy thôi, nghĩ có cái thư mời ghi đầy đủ là OK rồi, bên IOM vẫn nhận mà.

Về vấn đề ràng buộc trở về nước, mình ghi là tôi ko có người thân ở Canada hay Mỹ, bố mẹ anh em đều đang ở Việt Nam, cũng cần quay về tiếp tục chương trình học Cao học cho đến năm 2014, và ngoài ra sẽ còn nhận nhiều lời mời đi các nước khác nữa, nên ko ở lại Canada được. Cuối cùng kết quả vẫn là các ràng buộc này đều ko đủ để tránh khỏi cám dỗ về cuộc sống ở Canada!

Giờ mình muốn apply lại Visa và muốn hỏi các bạn một số vấn đề để hồ sơ của mình được đảm bảo hơn:

1. Qua tìm hiểu các topic trên này, quan trọng nhất vẫn là chứng minh sự quay lại. Mình dự định viết một bức thư cho họ nói rằng chuyến đi sẽ là cơ hội để mình giao lưu học hỏi, sau đó quay về đề phát triển Origami ở Việt Nam. Hiện tại ở VN có hội gấp giấy nhưng chưa phải là official, chưa đăng ký với nhà nước, mình cũng là admin của forum này, và ước mơ của mình là xây dựng hội vững mạnh hơn, phát triển Origami ở Việt Nam, tổ chức các sự kiện, triển lãm quốc tế, mời các tác giả trên thế giới về tham dự,... Ngoài ra, định hướng của mình là sẽ trở thành nghệ sĩ gấp giấy chuyên nghiệp, vì vậy mình hiểu rất rõ việc trốn ở lại ảnh hưởng ntn đến tương lai của mình. Theo các bạn lý do này có sức nặng ko? Vì nó đúng là điều mình thực sự nghĩ! Mình cũng đã thấy có bạn kể chuyện rằng xin Visa du học Mỹ, lần đầu bị tự chối, lần 2 trả lời là muốn quay về Việt Nam dạy học, cống hiến cho đất nước thì được nhận.

2. Sau khi nhận tin bị từ chối Visa, bên Origami Canada đã gửi email trực tiếp cho bên Lãnh sự quán để hỏi về trường hợp của mình, cũng như nhận đứng bảo lãnh sự quay lại của mình, sẽ đưa mình ra sân bay,... Nhưng đã 3 tuần mà chưa thấy hồi âm. Mình xem trên forum có nhiều anh kể có cách liên lạc với Lãnh sự quán, trong khi mình thử liên lạc cho họ thì chỉ nhận được các hướng dẫn, tư vấn tự động nói rằng chỉ nhận thắc mắc bằng văn bản!!! Ngó qua thì thấy các anh các chị ngày đó đều đã lâu ko viết bài trên diễn đàn, không biết có bạn nào có thể chỉ giúp mình cách liên hệ trực tiếp với LSQ ko?

3. Như đã nói ở phần 2 Origami Canada muốn đứng ra bảo lãnh cho mình, cả về tài chính+sự trở về. Mình muốn lần tới nộp hồ sơ(dự kiến ngày 16/7 tới) sẽ bổ sung giấy bảo lãnh của bên hội. Theo các bạn có cần thiết ko? Và làm giấy bảo lãnh có form nào ko? Mình ko tìm thấy trên trang thông tin của lãnh sự quán. Nếu có form mong các bạn hướng dẫn giúp :). Ngoài ra có bạn nào có kinh nghiệp chứng minh tài chính với bên mời là tổ chức như của mình ko? Ngoài ra, các giấy tờ này có nhất thiết phải là bản chính ko, hay mình có thể yêu cầu bên kia làm giấy, sau đó scan, gửi bản mềm cho mình? Chờ giấy bên đó gửi sang sợ ko kịp 16/7, vì đầu tháng 8 mình sẽ đi Nhật.

4. Ngày mai mình cũng sẽ xin Visa đi Nhật với lý do tương tự, mình sẽ là khách mời của triển lãm bên Nhật vào ngày 8/8 này. Hy vọng sẽ kịp xong trước 16/7 để làm tiếp Visa Canada. Nếu hồ sơ đi Nhật đậu thì có đóng góp gì thêm về khả năng thành công ko? Mình cũng đã nhận được những lời mời chưa chính thức(trao đổi email qua Facebook) để sang Tây Ban Nha vào tháng 4 2013. Mình có mối quan hệ rộng với nhiều bạn bè gấp giấy trên khắp thế giới, mình có nên nêu những điều này trong thư gửi cho Lãnh sự quán?

5. Mình thấy có một số anh/chị có nhắc có thể viết giấy đề nghị LSQ giải quyết nhanh. Nếu mình viết mong nhận kết quả sau 2 tuần với bất cứ kết quả ntn thì họ có giải quyết ko? :D. Mình ngoài Hà Nội nên việc hồ sơ chuyển giữa HN-HCM cũng làm mất thêm nhiều tgian mà :)

Bài viết dài, cũng do mình lo lắng, nhưng mình hy vọng nó rõ ràng các bạn sẽ dễ giúp đỡ hơn, hay các bạn sau gặp trường hợp tương tự cũng có thể rút ra kinh nghiệm từ mình :)

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn! Nếu bạn nào có tư vấn nào thêm thì tốt quá!

hthang1408
06-07-2012, 06:58
Chào các bạn,

vợ chồng mình vừa pv đi du lịch thăm người thân Mỹ và có giấy hẹn để lấy visa, vc mình cũng muốn kết hợp chuyến đi này thăm bà con ở bên canda luôn. Như bạn gì nói ở trên thì có lẽ khi có visa Mỹ rồi thì có thể xin được vía đi canda. Mình muốn hỏi là visa đi Mỹ thường là cấp single entry hay multi entry? Nếu đi như vậy thì mình nên đi theo lịch trình nào:

Option 1: Hochiminh - USA - Cannada - hochiminh (thuận lợi tiết kiệm thời gian đi lại và có thể tiền vé máy bay tuy nhiên có trục trặc gì về hải quan ở VN, Mỹ và canda không khi mình trình vé toàn 1 chiều)

Option 2: Hochiminh - USA - Cannada - USA - Hochiminh (hơi bất tiện vì tốn thời gian và nếu Mỹ không multi visa entry thì mình không thể qua cannada được.

Hoặc nếu có option nào tốt hơn các bạn giới thiệu dùm

Xin cám ơn.

PeterPan
10-09-2012, 18:02
@hvn86: Rất cảm ơn bạn đã tham gia chia sẻ thông tin. Tuy nhiên, những thông tin theo dạng "nghe nói" và lại có nội dung hướng tới việc làm có thể gặp rắc rối với pháp luật sẽ khiến các thành viên đứng trước rủi ro. Tôi gỡ bài của bạn đi vì lẽ đó. Mong bạn hiểu và tiếp tục chia sẻ thông tin.

@peccovn: Cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến.

Ori_Q
01-10-2012, 20:31
Chào các bạn, mình nộp hồ sơ Visa du lịch Canada đã 1 tháng rồi(từ cuối tháng 8), chậm nhất là Thứ 5 này phải bay nhưng vẫn chưa có thông báo gì từ bên Lãnh sự. Mình đã email và fax hỏi+giục bên lãnh sự nhiều lần nhưng ko có trả lời gì cả(mình nộp qua IOM và fax cả thư qua đó).

Mình đang ở ngoài Hà Nội, mai mình định bay vào Hồ Chí Minh, nhưng ko biết đến Lãnh sự quán để hỏi về trường hợp của mình thì có được ko? Hay đến Đại sứ quán ngoài Hà Nội để hỏi thì có tác dụng gì không(khi giải quyết Visa ko phải do ĐSQ làm)? Mình đi theo diện khách mời giao lưu văn hóa. Được tài trợ 100%

Mong sớm nhận được góp ý của các bạn, mình xin cảm ơn trước :)

jaytrinh94
19-10-2012, 06:08
Em là sinh viên du học ở US đc 3 năm rồi. Visa US của em là theo dạng F1. Chẳng là giáng sinh này em muốn đi đến Canada (Vancouver) để thăm bạn em bên đấy. Em đã lên trang web của đại sứ quán Canada nhưng mà thấy lằng nhằng quá. Ở đây bác nào có kinh nghiệm xin visa đi Canada ở Mỹ thì giúp em được ko ạ? Em lên kế hoạch là đi tháng 12 này nên khá là gấp ạ. Em cám ơn các bác rất nhiều ạ!!!!

nttd2pdp
19-10-2012, 09:43
Trang web đó khá có gì lằng nhằng đâu bác, tháng 12 năm ngoái em cũng làm đúng các mục trên website, nộp hồ sơ và lấy visa nhanh, thuận tiện không gặp trở ngại nào.
http://www.canadainternational.gc.ca/new_york/visas/trv-apply_demande-vrt.aspx?view=d

jaytrinh94
19-10-2012, 13:20
ở đây nó bảo phải làm trước 3 tháng. Bây h làm liệu có kịp ko bác ơi?

nttd2pdp
20-10-2012, 08:10
ở đây nó bảo phải làm trước 3 tháng. Bây h làm liệu có kịp ko bác ơi?
Ở đây là ở đâu ạ? Bác cứ yên tâm, nộp hồ sơ xong họ cũng sẽ đưa hóa đơn và giấy chứng từ nhận visa có nêu rõ ngày quay lại lấy visa, nếu không kịp thì bác cứ mạnh dạn yêu cầu họ làm nhanh lên, kể cả chập nhận rush processing fee. Từ giờ đến tháng 12 làm gì có chuyện không kịp, 3 tháng có thể là nếu có trục trặc hoặc trường hợp đặc biệt cần gửi về Canada xác minh hay gì đó thì tối đa là 3 tháng họ sẽ trả lời, chứ còn năm ngoái em nộp hôm trước hôm sau lấy (em làm tại New York).

jaytrinh94
22-10-2012, 09:43
Ở đây là ở đâu ạ? Bác cứ yên tâm, nộp hồ sơ xong họ cũng sẽ đưa hóa đơn và giấy chứng từ nhận visa có nêu rõ ngày quay lại lấy visa, nếu không kịp thì bác cứ mạnh dạn yêu cầu họ làm nhanh lên, kể cả chập nhận rush processing fee. Từ giờ đến tháng 12 làm gì có chuyện không kịp, 3 tháng có thể là nếu có trục trặc hoặc trường hợp đặc biệt cần gửi về Canada xác minh hay gì đó thì tối đa là 3 tháng họ sẽ trả lời, chứ còn năm ngoái em nộp hôm trước hôm sau lấy (em làm tại New York).

Hiện giờ em đang ở Idaho bác ạ -.- Cái chỗ hẻo lánh này kiếm đâu ra đại sứ quán. Em thấy cái gần nhất là ở Seattle. Thế bây giờ chỉ dùng chuyển phát nhanh đc thôi bác nhỉ?

nttd2pdp
22-10-2012, 10:05
Vậy bác nên kiểm tra trước lãnh sự Canada ở Seattle có nhận làm visa qua chuyển phát nhanh không (Có nơi nhận nơi không nên bác check cho nó chắc), rồi xem thủ tục chuyển phát như nào và trả tiền nó yêu cầu ra sao, nói chung cứ đúng trình tự, đầy đủ giấy tờ như họ công khai trên website thì không có vấn đề gì cả.

ngocloan3189
25-10-2012, 11:41
Em muốn hỏi, sau khi có đầy đủ các giấy tờ theo yêu cầu thì em có thể nộp hồ sơ ở đâu. Cám ơn các anh chị và các bạn!

nttd2pdp
25-10-2012, 13:29
Em muốn hỏi, sau khi có đầy đủ các giấy tờ theo yêu cầu thì em có thể nộp hồ sơ ở đâu. Cám ơn các anh chị và các bạn!
Nộp tại cơ quan đại diện của Canada gần nơi bạn sống nhất (hoặc thích mua đường, đi xa thi tùy:))), có thể là
Đại sứ quán Canada
Tổng lãnh sự Canada
Các cơ quan đại diện của Canada tại nước ngoài có phòng lãnh sự (Phái đoàn đại diện Canada tại LHQ, tại EU, etc)
Muốn biết địa chỉ, tọa độ chính xác thì google là ra. Bạn không nói bạn sống ở trái đất, hay sao thổ, nên mình có ý tốt nhưng cũng không biết đằng nào mà googe hộ được :help:

ngocloan3189
25-10-2012, 21:49
Chào chị, em chuẩn bị giấy tờ hết oy, mà chưa dám đi nộp nữa. Ko biết lên đại sứ quán Canada hỏi họ có làm khó mình ko? Có ai có kinh nghiệm xin visa gì thì chỉ bảo cho em biết với nha! Thanks! Hiện tại chồng em đang sống bên Canada. Em đang chờ giấy tờ bảo lãnh, nhưng vẫn muốn làm thêm visa du lịch để thăm chồng.
Hiện em đang làm trợ giảng tại ILA, còn làm giáo viên bán thời gian cho EQuest Academy nữa. Ko biết như vậy có đủ chứng minh cho họ là em sẽ quay về

ngocloan3189
25-10-2012, 21:53
Chị cho em hỏi, chị dịch thuật những giấy tờ gì vậy? và những giấy tờ đó phải công chứng ở phường, hay quận thì họ mới chấp nhận? Thanks!

duturi
07-01-2013, 21:08
Bạn nào biết cho mình hỏi thăm. Visa vào Canada 6 tháng nhưng mình không biết thời gian lưu trú ở Canada là bao lâu, có phải cũng phụ thuộc vào ông nhập cảnh như Mỹ không?

changa
24-01-2013, 23:34
Mình cũng xin chia sẽ với mọi người một ít thông tin.

Tháng 10/2011 mình cũng xin visa Canda tại IOM ở Tp.HCM. Thủ tục thì hơi rắc rối, rườm rà một chút. Phải đến lấy forms về điền các thông tin, bước tiếp theo là phải dịch sang tiếng Anh ( hoặc Pháp) phải có đóng dấu của phòng tư pháp, toàn bộ giấy tờ có liên quan như: giấy tờ nhà, cmnd, hộ khẩu, hợp đồng lao động, sao kê tài khoản lương, đơn xin nghỉ phép .... nói chung là tất cả. Nhưng nếu những giấy tờ nào đã có song ngữ rồi thì không cần phải dịch.

Sau đó mình đến IOM ở Pasteur nộp và lệ phí là 90$ vì mình xin single entry ( bao gồm cả phí dịch vụ, hình như là 10$ hay 15 $ ). Mình có hỏi thăm cô bé nhận hồ sơ ( vì cô này check hồ sơ rất kĩ ) xem khả năng mình có được visa hay không, cô bé chỉ nói là không biết, vì được hay không là do bên LSQ quyết định.

4 ngày sau, mình nhận được sms của IOM, kêu đến nhận kết quả... cũng hơi lo lo vì không biết kết quả ra sao, lúc đó đã là 16h rồi. Mình liền gọi điện thoại đến IOM để hỏi là kết quả như thế nào, cô gái trực bảo là " kết quả đợc niêm phong kín trong bì thư, mời anh đến nhận mới biết được".

Thế là mình phi thẳng đến văn phòng IOM, rất hồi họp khi mở phong bì... hầu như họ trả lại đến 95% những giấy tờ mình nộp vào, chỉ giử lại cái đơn xin nghỉ phép và xác nhận công việc mà thôi. Mở passport ra, có được Visa...hehehehe... thở phào nhẹ nhõm.

Khi mình đi từ New York sang Toronto bằng megabus, lúc đến hải quan, họ có hỏi mình Từ đâu đến ? đến Canada làm gì ? ở bao lâu ? trả lời xong nó bảo mình chờ xíu ( trong khi những người khác thì sau khi hỏi xong nó đóng dấu ngay ) khoảng 5 phút sau 1 cô gái đi từ trong ra, trả lại passport cho mình và nói Have a good trip !!! Thời hạn lưu trú 6 tháng kể từ ngay nhập cảnh, nhưng mình chỉ ở có 1 tuần rồi lên Greyhound về lại New york.

Chúc bà con nhà phượt thành công khi apply visa Canda nhé ! :)

À, mình sống ở Tp.HCM, chưa lập gđ và cũng chưa từng đi US. Nhưng do mới xin được visa US nên tranh thủ xin luôn visa Canada và cũng không có thư mời.
mọi người cho mình hỏi, trường hợp của mình cũng tuơng tư như ban này. Chưa đi Us bao giờ, có visa US định làm 1 chuyen Canda luon, mình đang tìm hiểu thủ tục , thì có phần contact person và address ở Canada, mọi người cho mình hỏi, mình sẽ viết gì vào, mình đính sẽ book tour từ tour4fun.com , tour 4 ngay từ NY-Montreal, mà tour itinerary không có địa chỉ hotel, mình đã email hỏi CS nhưng mình nghĩ họ sẽ khong cho contact( in the worst case) , mình đã make reservation, nhưng chưa payment, mình ko mún payment vì nếu ko xin visa duoc thì rắc rối, vay nen mọi người có thể chia sẻ phần contact point in canada, những ai đã xin visa du lịch tự túc rồi, có thể cho mình xin kinh nghiem không? mình cám ơn.

caramel
16-05-2013, 06:24
Haha, e thì ngược lại, có visa Canada chạy sang sứ quán Mỹ xin luôn để có gì lượn luôn 1 vòng, ở cái mục điền địa chỉ và người liên lạc ý, em google search cho luôn cái Mc Donald giữa Timesquare :)), len nó cũng hỏi em nhưng e bảo đã có kế hoạch gì đâu, trước lúc đi thì mới có kế hoạch cụ thể chứ, thế mà họ cũng cho em qua luôn không phải trình bày nhiều, cứ thật thà chị ah là được hết

Calla
29-06-2013, 14:55

Nghe bác phán xong khí thế của e lại lên ngùn ngụt, thanks bác nhiều nhiều. Cơ mà bác không có tài chính thì show cái gì cho ĐSQ vậy

peccovn
30-06-2013, 10:30
mọi người cho mình hỏi, trường hợp của mình cũng tuơng tư như ban này. Chưa đi Us bao giờ, có visa US định làm 1 chuyen Canda luon, mình đang tìm hiểu thủ tục , thì có phần contact person và address ở Canada, mọi người cho mình hỏi, mình sẽ viết gì vào, mình đính sẽ book tour từ tour4fun.com , tour 4 ngay từ NY-Montreal, mà tour itinerary không có địa chỉ hotel, mình đã email hỏi CS nhưng mình nghĩ họ sẽ khong cho contact( in the worst case) , mình đã make reservation, nhưng chưa payment, mình ko mún payment vì nếu ko xin visa duoc thì rắc rối, vay nen mọi người có thể chia sẻ phần contact point in canada, những ai đã xin visa du lịch tự túc rồi, có thể cho mình xin kinh nghiem không? mình cám ơn.

Chỉ cần điền 1 cái địa chỉ cụ thể nào đó ( Bạn search địa chỉ Hotel hoặc Hostel nào đó hoặc địa chỉ của bạn bè gì cũng được)
Nói chung, cũng dễ lắm bạn à.
À, mà mình đi từ New york sang Toronto rồi Montreal, tất cả đi bằng bus hết. Rất thuận tiện. Mình nghĩ k cần book tour đâu bạn. Phương tiện công công ở đấy rất thuận lợi, hostel cũng khá rẽ :D
Chúc bạn thành công nhé.

kitcogirl
03-08-2013, 23:50
Mình vừa mới bị từ chối visa du lich Canada rồi. Trường hợp của mình đã từng đi Canada 1 lần theo diện visitor, có nhà, co tai khoản ngân hàng, co job va giay nghỉ phép 3 tuần của công ty, vậy mà vẫn bị từ chối với 2 lý do:

1. Mục đích chuyến đi
2. Tài sản và tài chính.

Bun` :(

Thanhthuy1213
24-09-2014, 16:16
Mình vừa mới bị từ chối visa du lich Canada rồi. Trường hợp của mình đã từng đi Canada 1 lần theo diện visitor, có nhà, co tai khoản ngân hàng, co job va giay nghỉ phép 3 tuần của công ty, vậy mà vẫn bị từ chối với 2 lý do:

1. Mục đích chuyến đi
2. Tài sản và tài chính.

Bun` :(
Trời !!! Ghê thiệt, vậy ma bạn cũng rớt, potay nhỉ,

khanhkhoa
24-09-2014, 18:59
Nghe nói Canada nó khó hơn Mỹ nhiều, mình cũng đang ấp ủ xin visa vào nó, nhưng chưa zám, đành lượn qua Châu Âu trước. Nói chung, Canada hình như khó nhất thì phải.

SAIGONBUON
25-09-2014, 11:27
Mình có bà cô ở vn qua mỹ chơi 2tháng,làm đơn xin visa qua canada thăm bà con,đợi đển 6 tuần vẫn chưa có,qua tuần thứ 7 bã chuẩn bị về vn thì giấy visa về,tụi canada cho phép ở đến 5 năm,bà cô chữi tiếng miên luôn

khanhkhoa
25-09-2014, 12:59
Hhehe. Tôi đã cười khi đọc chia sẻ của bạn. Dù gì, thì bọn Canada nó cũng quá hào phóng với dì của bạn, chắc nó cho lỡ tay thì phải? Có 1 sự vui vẻ không hề nhỏ ở đây.
Mình có bà cô ở vn qua mỹ chơi 2tháng,làm đơn xin visa qua canada thăm bà con,đợi đển 6 tuần vẫn chưa có,qua tuần thứ 7 bã chuẩn bị về vn thì giấy visa về,tụi canada cho phép ở đến 5 năm,bà cô chữi tiếng miên luôn