What's new

[Tin tức] Còn vài tuần nữa là đến Lễ hội Dinh cô

Dinh Cô Long Hải ngày lễ hội

Từ lâu, tôi đã có dự định viết một điều gì đó về quê hương tôi. Bà rịa Vũng Tàu . Nơi tôi đã lớn lên và

Hướng đi dinh Cô từ thị xã Bà Rịa

sinh sống, mặc dù địa phương này không phải là nơi tôi đã sinh ra.

Thật ngẫu nhiên khi ngày QTPN 8/3 năm nay lại trùng hợp với ngày lễ hội Dinh Cô Long Hải, vào các ngày 10, 11, 12 tháng 2 Âm lịch. Điều đó đã khiến tôi đi đến quyết định có entry này.

Vậy nhé! Chúng ta cùng du lịch ảo thôi.. Nào! Nếu bạn khởi hành từ Sài Gòn, thì sau chặng đường bộ bằng xe du lịch, hoặc xe gắn máy (2loạiphương tiện này đều có thể đi trong ngày, và có lẽ thú vị nhất là đi bằng xe gắn máy)

Qua đoạn đường cỡ 100 km, bạn sẽ bắt đầu từ ngã rẽ của thị xã Bà Rịa, với một hướng đi TP Vũng Tàu ( 25 km ), một hướng đi về Long

Bát ngát những cánh đồng muối dọc đường đi
Hải (H. Long Điền) bạn sẽ mất khoảng 15 phút cho khoảng 15 km xe chạy. Và như thế bạn đã đến thị trấn Long Hải , xuyên ngang thị trấn với những cung đường cong cong dọc theo một dãy bờ biển tuyệt đẹp, lộng gió cát với vị mằn mặn từ biển thổi vào.

Nơi đây có một tòa dinh khá nổi tiếng, thờ một vị nữ thần do dân địa phương xây dựng. Trên triền một núi đá nhỏ, nhìn ra biển Đông đã lâu. Qua nhiều lần tu bổ cho đến nay, và

Chào đón khách thập phương
đã được nhà nước cấp chứng nhận: "Di tích lịch sử cấp quốc gia"

Dinh Cô là một khu đền có kiến trúc hoành tráng với những nét kiến trúc truyền thống in đậm màu sắc văn hóa dân gian. Theo truyền thuyết kể rằng cách đây 200 năm có một cô gái trẻ tên Lê ThịHồng (tục danh là Thị Cách) quê ở Phan Rang trên đường đi qua đây thì thuyền gặp giông bão.

Cô bị rớt xuống biển tử nạn, xác trôi dạt vào Hòn Hang. Nhân dân vùng này đã chôn cất cô trên đồi Cô Sơn và lập đền
http://i48.photobucket.com/albums/f226/phongtran452000/DSCN5207.jpg

Cổng chính lên chánh điện

thờ gần biển.Từ đó cô luôn hiển linh, mộng báo điềm lành, diệt trừ dịch bệnh nên vào năm 1930 ng­ư dân trong vùng đã lập đền thờ và tôn x­ưng cô là

Long Hải Thần

Nhộn nhịp khách thập phương

Nữ. Lúc đầu Dinh Cô chỉ là một ngôi miếu nhỏ đơn sơ.

Năm 1930 Dinh Cô được xây dựng khá khang trang và đến năm 1987 thì được xây dựng lại như hiện nay sau khi bị hỏa hoạn.

Dinh Cô có diện tích trên 1.000m2. Cổng Tam quan vào Dinh Cô nằm dưới chân mũi Thùy Vân, đắp nổi " Long hổ hội", phía trên có " Lưỡng long chầu nguyệt "

Hương khói điện thờ cô

và song phụng chầu. Lối lên điện Cô là 37 bậc tam cấp.Chính điện Dinh Cô bài trí 7 bàn thờ. Ngay trung tâm chánh điện là bàn thờ Bà Cô. Nổi bật với bức tượng Bà Cô cao hơn 0,5m, mặc áo choàng đỏ, viền kim tuyến lấp lánh, đội mũ gắn ngọc.

Phía sau cạnh bàn thờ Bà Cô là bàn thờ Diêu Trì Phật Mẫu, Chúa Cậu (Nhị vị Công tử, tức là Cậu Tài, Cậu Quý), Ngũ

Quang cảnh bờ biển dưới chân Dinh

Hành Nương Nương, Tứ Pháp Nương Nương (Pháp Vân, Pháp Vũ, Pháp Lôi, Pháp Điện), Ông Địa, Thần Tài.

Ngoài chính điện, ngư dân còn lập bàn thờ Cửu Thiên Huyền Nữ, Chúa Ngọc Nương Nương, Chúa Tiên Nương Nương, Chư vị, Bà Mẹ Sanh, Chủ tịch Hồ Chí Minh và miếu thờ Hỏa Tinh Thánh Mẫu,

Tưng bừng ngày lễ hội

Quan Thánh Đế Quân, Quan Thế Âm Bồ Tát.

Liên quan đến Dinh Cô là Mộ Cô, nằm trên đồi Cô Sơn, cách Dinh Cô chừng 1km. Mộ Cô là một nơi khang trang đẹp đẽ, thu hút nhiều người đến thăm viếng, chiêm bái, đặc biệt là trong dịp diễn ra lễ Nghinh Cô vào các ngày 10 , 11 , 12 tháng 2 Âm lịch hàng năm .

Sau khi tham quan , chiêm bái và cầu xin một điều gì đó mà bạn đã tin tưởng tại Dinh

Mái Dinh như che chở cho ngư dân , thuyền bè
Cô . Bạn hãy tiếp tục dạo một vòng theo đường biển bằng xe gắn máy ,cách địa điểm tòa Dinh Cô khoảng 2 km bạn đã đến khu vực mộ cô và cách đó khoảng 1km tiếp theo là Đèo Nước Ngọt . Cảnh quan nơi đây gần với thiên nhiên , đẹp hoang sơ với những bãi tắm rất độc đáo ( cảnh báo ! Hơi nguy hiểm vì nhiều đá trồi lên dọc theo bãi )Một đường đèo dọc sát theo biển đẹp mê hồn .

Nếu bạn đi tới đây vào

Bảng chứng nhận di tích lịch sử
thời điểm hoàng hôn thì chắc không gì diễn tả! Liền một bên biển, là dãy núi đá với thảm thực vật đặc trưng của nơi này, là cả cánh rừng hoa Anh Đào. Sâu vào mé trong của núi, đây chiến khu Minh Đạm của những năm kháng chiến.
Nơi đã từng in dấu chân của chị Võ thị Sáu.

Từ đây, ta đi tiếp thêm 7 km ngang qua những khu du lịch hiện đại mới mở thường dành

Đèo Nước Ngọt

cho giới trung lưu ta sẽ đến thị trấn Phước Hải thuộc huyện Long Đất với những con người của biển , làng của nghề đánh cá truyền thống.

Kết thúc vòng du lịch dạo quanh một địa danh của quê hương tôi . Chắc rằng cảm nhận của mỗi cá nhân đều khác. Nhưng tựu chung, cũng đủ để thỏa mãn phần nào, cái máu mê du lịch mà trong chúng ta

Bờ biển đẹp mê hồn người
, ai cũng có ...

Shrek

Mộ cô .

Làng đánh cá Phước Hải .

Biển Long Hải trong ngày lễ hội

Nhà chú Hỏa xưa . Nay là KS Palace

Trong chuyến xuyên Việt tháng 11 năm ngoái mình cũng chọn con đường ven biển từ Vũng Tàu ra đến Mũi Né,qua Dinh Cô chỉ xuống chụp ảnh rồi đi. Giờ nhìn lại mới thấy tiếc là không vào thăm quan.

:(

Chào bạn duhocsinhviet, hình bạn post các bãi biển đẹp thật. Mình cũng muốn đến đó 1 lần cho biết nhưng mình không có thông tin mới và chính xác. Nếu bạn biết nhiều về LH, cho mình xin tý thông tin về giá cả, nơi ăn, ở, tham quan,bãi biển sạch để mình vùng vẩy và vấn đề xe cộ/giá cả xe ôm hay xe lôi như thế nào nhé. Cám ơn bạn trước thật nhiều...mình định đi tham quan LH cho biết vào cuối tháng 3 này ...đi bằng xe đò Mai Linh ạ!

Nhóm mình định đem lều theo du lịch vào thứ 7 tuần này,nhằm ngày 11 tháng 2 âm lịch, Nhưng không biết có chỗ cắm trại không nữa? và chi phí như thế nào? Mua hải sản ở đâu rẻ, tụi mình mún nhóm bếp nướng hải sản ăn chứ ko mua ngta làm sẵn có dc ko?

Phải thốt 1 câu khi về đến nhà. Đó là Khiếp cái chỗ này. Dân ở đây chỉ nhắm Khách Du Lịch mà chém tơi tả, sáng ăn 1 tô cháo nhỏ xíu, dở tệ mà đến 25k, tiền KS 1tr5 -2 triệu phòng 2 giường. Giữ xe 50k/ chiếc, đi ăn cơm vào tận phía trong (cách dinh cô khoảng 2km) thì hét giá 30k/dĩa, canh chua 150k/tô - nhìn đồ ăn dơ và cũ như làm lâu rồi.

Đi hỏi mua Hải sản ( có ông anh làm ở đây dẫn mua chỗ quen) Ghẹ ông anh nói ngày thường mua 80.kg - hôm đó tụi mình mua với giá 200k/kg ... hjx,

Đến trưa phải nhịn đói về chợ Bà Rịa ăn.... Vào Dinh Cô thì rất phức tạp, quản lý ở đây để cho ăn xin vào tận Dinh để xin tiền.

Nói chung là cả nhóm mình quyết định sẽ không bao giờ trở lại đây nữa

Cái gì cũng có cái giá của nó bạn ah, đặt biệt là những ngày lễ lớn bạn nên mang đồ ăn, nước uống, lều theo thì không sợ bị chặc.. còn ngày thường (tránh cuối tuần) nhà trọ cũng khoảng 150k - 250k, đồ ăn thì nên vào chợ tha hồ mà mua hải sản tuơi sống

Mình vừa đi LH ngày 19-20/7/2012 vừa rồi, cảm giác rất là thoải mái, ăn uống thì siêu rẻ

Mình là dân sài gòn, nên 1 nồi lẩu tầm < 180k là ok, miễn sao đồ ăn chất là được

Ngày 19 mình đi SG -> LH theo QL51, cứ thế chạy thẳng như bao người, giữa đường có nghỉ ngơi tại 1 quán cafe võng dọc đường, do bx ê mông ^^. Đến khoảng 12h30 thì đến nơi ( do mình xuất phát khá trễ ), đến nơi thì bụng đói leo meo, tìm 1 nhà nghỉ nghỉ chân

Gần Dinh Cô chạy ngược về, có ngã 3, rẻ vào, nhà nghỉ Đức Tiến 180k, đủ tiện nghi, phòng khang trang, mình hỏi cô chủ quán, nếu ngày mai trả phòng mà bị lố giờ tầm 3-4 tiếng có sao ko? cô ấy nói cứ thêm 50k em ạ, tổng cộng 230k, cũng ko tệ, nên chơi luôn

Lấy được phòng xong thì đói lắm rồi, đi kiếm đồ ăn, chạy vòng vòng thị trấn Long Điền, nhìn các quán ăn ở đây sao mà vắng như chùa bà đanh, quyết định vào chợ mua cái gì đó, rồi lên núi Minh Đạm cho ng ta nấu, nhưng lúc bọn mình vào chợ thì mọi thứ bán gần hết, mua được 2KG sò lông = 30k, 1 ít bún, 1 ít rau muốn, tổng cộng 36k

Chạy 1 mạch lên Minh Đạm, ở đây có khác nhiều quán có dịch vụ chế biến món ăn cho du khách, bọn mình mới đến đây lần đầu nên đâm đầu thẳng vào quán đầu tiên (đối diện cổng Minh Đạm). Do mình mua quá ít đồ ăn, cứ tưởng trên này họ cũng có sẵn những món mặn, hỏi ra, họ chỉ có gà (200 mấy k 1 con), nên thôi bọn mình mượn cái lò than (35k) của họ để nướng 1KG sò, 1KG còn lại thì kêu họ luột dùm, chỉ nhiêu đó mà cũng no phết đấy các bạn :))

Ăn uống xong thì ra biển, biển ở đây, nước ko trong như Nha Trang, các cũng ko trắng, tuy nhiên được cái sạch sẽ, nên đi vào buổi chiều, sẽ ít đá lỏm chỏm hơn sáng

Tối bọn mình đi ăn lẩu, hỏi chủ quán lẩu ở đâu ngon thì chỉ ra quán Kiệt cách nhà nghỉ vài căn, mình gọi 1 lẩu 160k + 2 lon pepsi, khăn lạnh.. tổng giá 198k, nồi lẩu chua cay, khá nhiều nghêu, mực, 2 miếng cá to, 4 con tôm to, nước đậm đà. Với giá đó đối với mình ko cao lắm, quán ăn khá khang trang :D

Ăn xong bọn mình đi dạo bãi biển đêm, ăn thử bánh Flan Long hải xem thế nào. 10k / 2 bánh, đậm đà, khá ngọt ( ko hợp khẩu vị của mình lắm ), tạm chấp nhận :)), xong thì về zzzzz

Sáng sớm ngày 20 dậy, quyết định đi chợ thật sớm để mua được nhiều thứ, thu hoạch được: 1/2kg sò lông, 1/2kg sò huyết, 1/2kg nghêu, 1/2kg bạch tuột, 600gr cá diêu hồng, 1 ít bún, 1 ít rau ~~ tầm 120 mấy k, ko nhớ :)) => siêu rẻ, rồi lại đem lên Minh Đạm đánh chén, xong lại ra tắm biển rồi về

Do mình đi có tính chất nghỉ dưỡng, không hẳn là phượt, nên các bạn đừng chém quá nhớ :)), sẽ up hình sau, mình vội đi ăn cái ^^

@Chinlee: Up hình lên đi xem tí..., chi phí Tổng bao nhiu vnđ ??, và chỉ đường đi từ Dinh Cô lên Minh Đạm giúp mình nhé! để lần sau mình đi, nghe bạn kể cái vụ tự đi chợ nấu là hợp gu mình lắm..!!!:))
Cám ơn nhìu nha.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back