What's new

Làm gì khi bị police bắt xe máy?

taydoc

Phượt thủ
Chào các bác, cho e hỏi này tí.
Giấy tờ đầy đủ của một chiếc xe may là Cà-vẹt xe, Bằng lái, và Bảo hiểm.
Vậy khi đang Phượt ở đâu đó mà bị CA tuýt còi thì họ có quyền giữ xe không? Có điều khoản nào cho phép giữ xe trong trường hợp giấy tờ đầy đủ không?
Từ SG mà chạy ra Bắc, Police chỗ nào "nghiêm" nhất và hay "bất ngờ xuất hiện" nhất.
Em chưa đi đâu xa bằng xxe máy và chạy không vững lắm nên lo đủ chuyện. Có phải mình đi xe cà tàng thì Police dễ bỏ qua lắm phải không?
Các bác vui lòng tư vấn giúp.
À quên, đi xa thì mình có nên đi bằng xe tay ga không các bác?

Last edited by a moderator:
Vậy khi đang Phượt ở đâu đó mà bị CA tuýt còi thì họ có quyền giữ xe không? Có điều khoản nào cho phép giữ xe trong trường hợp giấy tờ đầy đủ không?
Từ SG mà chạy ra Bắc, Police chỗ nào dữ nhất và hay "rình rập" nhất.
Em chưa đi đâu xa bằng xxe máy và chạy không vững lắm nên lo đủ chuyện. Có phải mình đi xe cà tàng thì Police dễ bỏ qua lắm phải không?

Cứ phạm luật thì theo luật pháp các bác ý làm việc thôi. Trong luật có nhiều mục giữ xe lắm bác có mục giữ xe để thanh lý luôn :D. Có những chặng thì các bác CA kiểm tra tập trung định kỳ hoặc làm án, có những chỗ thì bác chạy sai luật thì bị gõ.

Chủ để phượt này hay nhỉ.

Thêm một tý với ban taydoc, bạn coi trọng luật giao thông mà giống như cách bạn đang để ý đến quy định của Phuot, thì e rằng dễ bị giữ xe dài.

Cho mình mạng phép hỏi bạn vài câu nhé: Bạn bao nhiêu tuổi rồi, có phải công dân của Việt nam hay không? và mục đích của bạn vào 4r nầy để làm gi?

Chào bạn TI Chuột và bạn Hoàng Tử Bé. Mình còn trẻ thôi, mình mới về sống và làm việc ở VN đây. Mình không biết nhiều điều lắm về đất nước của mình. Ba mẹ thì ít khi nói đến.
Mình biết đến 4rum này là nhờ mình đọc bài viết trên báo TTonline viết về anh Coi to gì đó. Mình thích chi tiết "tầm nhìn là cái bánh xe trước", nghe mắc cười lắm (Ngoài Bắc gọi là buồn cười phải không?)
Mình tự học mọi chuyện về nước Việt mình. Khó nhất là phần lịch sử. Sao mà nhiều vua quá trời đặc biết là nhà Nguyễn và Lý.
Mình muốn làm quen với nhiều bạn ở 4room này. Cô giáo của mình mới 24 tuổi, giới thiệu cho mình this 4room, và từ lóng của dân forum. Mình học được các từ cục gạch, văng miêng, xế, hóng,và đại từ Bác được dùng bao la luôn, không quan tâm người kia bao nhiêu tuổi vv.vv
Tuy nhiên nói thiệt(thật) là còn nhiều cái các bạn viết mình đọc rồi nhưng không hiểu nhiều lắm.
Mình chính thức học tiềng việt được 5 năm nay từ ba mẹ, và các staffs của mình, Mình đang có một cô giáo trường gì đó (quên tên rồi) dạy TV và nhiều cái thứ khác.
Mình nghĩ tham gia forum này sẽ giúp mình có nhiều may mắn xài tiếng mẹ sinh tốt hơn.
có gì sai sót mong các bác chỉ giùm (tui biết chữ Giùm này đúng 100%)]
cảm ơn các bác vô cùng

Last edited:
Tớ chuyển topic sang quán phượt cho ló đúng chủ đề....

Khi bị cảnh sát bắt xe thì nộp phạt đúng quy định. Nếu đi xe to quá mà cảnh sát ngại mang về đồn thì bảo anh viết cho em cái giấy phạt ko đội mũ bảo hiểm.

Về nguyên tắc khi được cấp Giấy phép lái xe thì mọi công dân đều đã được học Luật giao thông đường bộ rồi, nếu quên bạn nên tìm đọc lại nhé!

Việc lực lượng cảnh sát giao thông chốt chặn, kiểm tra và xử lý người/phương tiện vi phạm là hoạt động hợp pháp và cần thiết theo quy định của pháp luật. Lưu ý bạn không sử dụng những từ ngữ nhạy cảm (ví dụ như "dữ" hay "rình rập") khi đề cập đến hoạt động của lực lượng CSGT. Ngoài ra diễn đàn không có chủ trương khuyến khích các hành vi trốn tránh, đối phó với lực lượng CSGT hay lách luật...vv

Cách tốt nhất là bạn phải tuân thủ nghiêm chỉnh các quy định pháp luật khi tham gia giao thông.

Cảm ơn bạn Mỳ. Mình đâu có quen chuyện trốn tránh đâu vì trốn police kỳ lắm. Nhưng dù sao mình sẽ đi ô tô cho chắc chắn. Mình đi Nha Trang ngày 1/6, lúc đi thì không sao, lúc về thì đi xe Mai Linh, mình phượt thử xem nào. Nhiều bạn ở forum đã giúp mình những điểm hấp dẫn ở Nha Trang.

Cô giáo mình nói "Phượt" là từ chỉ những người đi chơi đúng không? Mình hiểu như vậy chính xác chưa?

Mấy bài viết của mình đều có đưa cô giáo kiểm tra rồi mới gửi, có gì sai thì mong các bác "complaint" cô mình nhé ;)

Một lần nữa cảm ơn bác Mỳ

Last edited by a moderator:
Tớ nghĩ là bạn taydoc thực sự là ko có kinh nghiệm gì nhưng được cái thích đi chơi...

Bạn làm sao mà ko thuộc diện được thi lấy bằng. Ai cũng đc thi lấy bằng kể cả tây, nếu ko ít ra bạn cũng có bằng international driver license và có thể convert ra bằng ở nhà.

Thứ 2 nếu đi xe chưa vững thì ko nên đi xa, cứ đi 200km đổ lại luyện tay lái, nếu ở SG thì chạy miền Tây cho quen với giao thông và cảnh sát, vì Miền tây rất nhiều CSGT.

Nếu ko thi lấy bằng thì cũng phải tự học luật để biết các biển báo giao thông, biển hạn chế tốc độ, cách xử lý các tình huống hoặc tình huống nào thì mình đc xử đúng, xử sai

Ở các nơi trước trạm CSGT đều có biển đại loại như " Đoạn đường thường xuyên tổ chức bắn tốc độ" hoặc biển xanh chữ trắng CSGT

Lỗi Phượt hay mắc nhất là vượt quá tốc độ cho phép. Ngoài ra CSGT ít bắt vô cơ để kiểm tra hành chính lắm.

Đi xe cà tàng thì sao đi xa được. Đi xe gas OK nhưng tốn xăng

Cảm ơn bạn Mỳ. Mình đâu có quen chuyện trốn tránh đâu, vì police kỳ lắm. but anyway, mình sẽ đi oto cho chắc chắn. Mình đi nhatrang ngày 1/6. Lúc đi thì không sao, lúc về thì đi xe MAILINH. Mình Phượt thử xem nào. Nhiều bạn ở forum đã giúp mình những point hấp dẫn ở nha trang.
Cô giáo mình nói "Phượt" là từ chỉ những người đi chơi đúng không? Mình hiểu như vậy chính xác chưa.
Mấy bài viết của mình đều có đưa cô giáo checking rồi mới gửi. Có gì sai thì mong các bác complaint cô mình nhé;)
Một lần nữa cảm ơn bác Mỳ

Eo! hôm nay theo bạn Taydoc đuối luôn :( :D Nhưng phải nói thật là rất có cảm tình với bạn :)

Cảm ơn bạn LE đã sửa bài cho bạn Taydoc xong còn đá khéo tớ nữa :D :L

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back