What's new

[Chia sẻ] Been In Maldives

Cái hồi xưa, cái hồi lâu lắm rồi, mình thích núi, thích chàng Tây Bắc, vật - vã. Vẫn từ cái hồi xưa, mình thích biển, thích các bãi biển trên đảo hoang.. Cái hồi xưa ấy mình đếch có xiền, năm học đại học, con bạn thân khoe nó được đi Cửa Lò, Sầm Sơn..mình nuốt nước bọt, rồi sau này nó được đi Pattaya tận Thái Lan với bố mẹ..nghĩ đến nước miếng nhều nhễu cứ thò ra thụt vào..

Chàng Tây Bắc an ni wei thì cũng gần ngay đây, từ hồi đại học mình đã vài phen hăm hở khám phá chàng. Chẹp, dù gì cũng rẻ, với lại cứ nghỉ hè về theo papa đi làm công tác dân vận trong cộng đồng có tập quán du canh du cư..Thế là cũng lọ mọ đây đây đó đó, cũng một thời đắm đuối với chàng đến nỗi cũng bỏ phố theo chàng lên non sống dăm ba năm... Nhưng rồi, cái trò đời vẫn thế, ăn cái gì lâu cũng chán, yêu cái gì nhiều lắm rồi đến lúc cũng thấy nhạt, chàng.. âu cũng chỉ là giai rừng, ở với chàng mãi có lúc cũng ngột ngạt, lại liu diu mơ màng về những bãi biển xa vắng…lại đau đáu xuống biển.

Thế rồi mình lại xuống biển :D :D, lại bị choáng ngợp như hồi đầu say chàng Tây Bắc, mà có lẽ còn say sưa đắm đuối hơn vì mình ..quyết không xơi thịt thú rừng nhưng hải sản thì thích mê tơi… Say sưa ngụp lặn với giai biển thế nào thì nhà ta biết cả rồi nhưng phải nói rõ thêm là từ hồi xuống biển mình đâm thích những hòn đảo, thích cuộc sống trên đảo. Mà đúng là cũng có duyên với đảo và cả giai đảo nữa ;), không biết là do đâu… Nghĩ đi nghĩ lại cái duyên này có lẽ vì 1 lần tình cờ biết được ở một bãi biển nọ, trên 1 hòn đảo xinh đẹp xa xôi kia có rất nhiều giai đeo ống quả bầu hú hét nhảy múa…Lần nào khăn gói ra đảo mình cũng mơ..cũng mơ…

Đi đảo nhiều rồi mới thấy cuộc sống đảo hiền hoà, con người hiếu khách, dễ mến. Văn hoá đảo thường có những nét đặc trưng riêng, quy tụ những đặc điểm khác biệt, đấy là chưa kể những bãi biển trên đảo hoang vắng, có mỗi mình làm.. thần làm tiên. Lấy làm lạ, lên lên rừng cũng đến ngày thấy oải, còn đi đảo mãi chả chán. Thế là mình quyết, cứ đảo mà đi.

Loanh quanh mấy đảo trong nước cũng bắt đầu vãn vãn, mình nghĩ đến các đảo nước bạn, cung dăm 3 lần đánh đu theo..phượt bà bà ( hay còn gọi là Mẫu Nghi) đi đảo này đảo nọ. giờ lại tiện có giai nhà bao ;), mình quyết định thing bịc ( think big), ấy là nhờ có Mẫu Nghi động viên mình "nhà Ong phải biết thing bịc, thing bịc lên..". Mình đã ghi lòng tạc dạ lời của bạn.

Mình nghĩ đến đi Man Đi Vơ chỉ tại cái screen server, đẹp! đẹp ối giời ơi, đẹp mê tơi rụng rốn, thỉnh thoảng nhìn mình ngồi đờ trước màn hình nhìn từng slide hiện ra..hiện ra lại chẹp chẹp cho nước miếng nó không rớt ra ngoài, giai thấy cám cảnh, thế là giai mềm lòng…

Lần đầu lên mạng sợt Man Đi Vơ xem có bạn phượt nào nhà ta đã tới đó chưa để xin tí kinh nghiệm. Mình thấy hoang mang vì hầu như chả có thông tin gì ngoài mấy cái hiệp định kí kết ngoại giao giữa 2 nhà nướcViệt Nam và Man Đi Vơ. Còn lại rặt những thông tin có những cái tít nghe giật mình, đại loại như " Chém VỢ vì không cho MANg điện thoại ĐI bán" rồi "chồng ĐI mát xa khi VỢ MANg thai", hay "giết VỢ dã MAN rồi bỏ ĐI ăn cưới", rồi "nói VỢ không thoả MÃN nên ĐI hoang là nguỵ biện"…

Thế nhưng, mình vẫn quyết đi Maldives cho dù đến giờ mình vẫn chưa biết Sầm Sơn, Cửa Lò :D

Đúng là cô Tỉ vừa có zai bao, vừa có MN chỉ đạo thing bịc!

Chứ như chị, nghĩ đến Maldives với lị Mauritius là thèm lắm mà chửa dám quyết ;)

Em thấy cái option đi đảo Mauritius giá cả có vẻ ok lắm, thấy bên hàng không Air Mauritius quảng cáo nghe đâu có từ 1.425$ Package Inclusions: Return Economy Airfare, 3/6 Nights Hotel Stay (4*/La Plantation or Ambre Resort) Daily Breakfast & Dinner, 2 Way Aiport Transfer, Free Selected Land & Water Sports in Hotel.

Bay từ SGN by Malaysia Air, từ KUL đi Mauritius by Air Mauritius có chuyến ngày T7 (16:45 - 20:45)

Giá này là giá thấp nhất áp dụng đến hết T12/2008, ko biết giờ tăng hay giảm nữa, mọi người có thể contact với Air Mauritius tại HCM để biết thêm thông tin: 84-8-62969312, [email protected]

Book vé máy bay trước cả tháng mới đi nên em dư dả thời gian sợt thông tin. Vì là đất nước 100% đạo hồi nên có nhiều điều kiêng kị cần phải biết. nào là không được mang chất cồn, chất kích thích tới Maldives. Ra chỗ public phải ăn mặc kín đáo, hay khi bắt tay với người maldivian dùng tay trái là 1 điều xúc phạm tối kị. Tìm hiểu hoá ra là các bác ý không dùng giấy toa lét là dùng tay trái rửa..rửa..ít (đ) sau khi đi vệ sinh xong =)).

vừa xuống sân bay thấy cái warning to tướng dư lày

picture.php

Có 1 cái warning mà rất nhiều bạn nhắc tới. khi vừa tới sân bay, ai cũng phải đợi tàu hoặc thuỷ phi cơ để transfer về các đảo. Lúc đó có mấy giai địa phương lăng xăng chạy ra lấy ghế, lấy nước cho khách uống, ai cũng tưởng dịch vụ ở đây tốt thế, phục vụ nước miễn phí. Ấy thế nhưng chỉ 1 lúc sau là các bạn nhận ngay 1 cái bill từ 10 đến 20 đô là chuyện phìng phường hoặc đại loại cũng có kiểu giống VN là chạy theo khách nhiệt tình khuân đồ đạc xuống tàu rồi xin tạm anh dăm 3 đô uống nước. Nhiều bạn té dập phao câu vì cái vụ này.

Biết thế nên khi tới nơi 2 thằng người chúng tớ né ngay. Nhưng mà cũng lạ, tớ chả thấy bạn nào theo bám chúng tớ, thở phào. Tớ đồ là trông chúng tớ chả có dáng vẻ của khách 5*****, dép lê loẹt quỵet, ba lô trước ba lô sau nên các bạn ý tha cho. Mà cũng đúng thôi, ngày từ lúc trên máy bay tớ đã thấy, máy bay to tướng mà vắng hoeo, khoảng được 3 chục mạng người ấy thế mà có tới chục bạn ngồi ghế hạng nhất, váy áo xúng xính, samsonite, va li Gù xi, Chà neo, Lu i vù tông…chả có ai ba lô như chúng tớ. Hoặc cũng có thể lắm cái kiểu làm ăn chộp giật ấy bị đưa lên mạng nhiều quá, mang tai mang tiếng nên đã bị dẹp rồi. Túm lại là chả có gì đáng ngai, túm lại là em bị ngộ độc thông tin nên lo vớ lo vẩn chứ nước Maldives đẹp, người Maldivian dễ thương, trời Maldives xanh, mây Maldives trắng, nắng Maldives vàng.:D

Vì bay chuyến tối nên em không ra rì sọt ngay mà về thủ đô nghỉ đêm. Thủ đô Malé cách sân bay trên đảo Huhule chừng 15 phút đi cái tàu mà người dân quen gọi là cái Dhoni. Đúng giá là 10 Ruffya hoặc 1 đô cũng được ( 1 đô = 13,5 RF). Sợt lắm nên em cũng biết thông tin là ngay khi lên bờ, khách sạn đầy, tha hồ chọn, giá từ 60 buck trở lên. Biết thế nên em k book phòng ở Malé nhưng em cũng có 1 bài học nho nhỏ. Đi 4,5 chỗ hỏi phòng, giá bét nhất cũng 110 đô/ đêm. Đấy còn là giá mùa thấp điểm. Ừ thì tặc lưỡi 110 đô, những tưởng dịch vụ của các bạn tốt nên phòng nào cũng đẹp, k có kiểu nhà nghỉ như ở nhà mình. Ấy thế mà cái phòng 110 đô em book không khác gì cái nhà nghỉ giá phòng 200 ngàn nhan nhản ở đường Trần Duy Hưng. Bé tí tẹo, đồ thì basic, được mỗi cái sạch sẽ. Em Tự an ủi mình đừng vội thất vọng, nó đắt cũng phải thôi, cái thủ đô bé tí tẹo hắt xì hơi 1 cái là cả đảo nghe thấy, vả lại dân số maldives hầu hết sống ở đây, cái gì mình chạm tay hay đụng chân vào ở chốn này cũng là 100% nhập khẩu. Với nữa là các bạn ý quen cà thẻ, vặt xiền của khách đại gia rồi, mình trông rõ là phượt, ở thì ở chứ các bạn ý cũng không mặn mà gì. Em tặc lưỡi, thôi thì ..thing bịc thêm 1 lần nữa :D

Các phương tiện đi lại trên biển

Dhoni

picture.php

Speed Boat

picture.php

Seaplane hay airtaxi

picture.php

Last edited:
Chốt lại thì "thing bịc" là khẩu hiệu,là kim chỉ nam cho mọi mọi mọi ... bịc things,chị Ong nhể !!

(Chả nhẽ lại hô MN tuệ ván ! =)) )

Ong !!!!

Chị vừa đăng ký credit card, đã rao bán xe ô tô.
Mỗi tội chưa biết book các loại trên mạng (vé, sọt...)
Cô giúp chị cái.

Chị quyết chơi chết vụ này, lần đầu tiên óc quả nho này thinh bịc. Cô phải giúp chị bằng được.

Ong !!!!

Chị vừa đăng ký credit card, đã rao bán xe ô tô.
Mỗi tội chưa biết book các loại trên mạng (vé, sọt...)
Cô giúp chị cái.

Chị quyết chơi chết vụ này, lần đầu tiên óc quả nho này thinh bịc. Cô phải giúp chị bằng được.

Cái vụ thing bịc này chị phải khăn gói quả mướp lên thủ đô gặp ngay phượt bà bà. Trước hết chị phải qua 1 lớp 7 ngày cả chủ nhật để học thing bịc về những cái bịc thing (như em susu có nhời). Nhưng nếu chị đã làm cờ re đít cạc với rao bán ô tô rồi là chị nhập môn thing bịc nhanh lắm :)). Nói chung có gì bán được, bán tuốt đi, con cái gửi ông bà hết đi để học cho nó mau vào. :)). Em từ hồi sinh viên đã manh mún thing bịc, vừa học xong, về nhà bán ngay em tivi. Cộng với 1 tí tiền học bổng tiết kiệm được thế là em làm chuyến xuyên việt con con. ANW cũng mới chỉ là loanh quanh trong nước. Từ ngày đánh đu theo phượt bà bà đi những chỗ bịc bịc, óc nó nở hẳn ra. Còn chuyện sợt siếc búc biếc là chuyện nhỏ, em giúp.

Chẹp, chỉ đạo 1 đằng, thực thi một nẻo (NO)

Mình bảo Ong thing bịc, là phải thing bịc kiểu lấy phòng trên 1000 buck ấy, phóng seaplane vù vù ấy, thế nó mới bịc chứ lị. Chứ như vầy, còn chưa bằng con Macbook prồ của bạn cvn đâu mà. Thật bạn, chuyến đi nào của mình cũng dưới 10k $ cả đấy bạn ạ. Đã bịc là phải bịc như thế chứ lị.

Thôi, chỉ đạo lại vụ thing bịc này: bạn gọi zai nhà ra, cầm cái quả địa cầu mô hình cho học sinh cấp 2 học môn Địa lý ấy, xoay tít mù 360o x 2 = 720o nhé, rồi lấy bút chấm đại 1 điểm. Dừng địa cầu lại, lấy kính lúp phóng đại lên xem nó là ở đâu, rồi book vé, rồi sợt sợt thông tin, đi đến đấy. Rồi về làm báo cáo, kiểm điểm, phân tích đầy đủ, gửi cho mình xem đã đủ bịc chưa, nhá?

Việc này là không đại khái qua loa được đâu.

@baxu: Đông Âu giữa mùa đông giá rét là bịc rồi còn gì nữa bạn?
@chị Kiara: trước hết chị nên mua quả địa cầu đi đã chị ạ. Mình nên đi tắt đón đầu, đốt cháy giai đoạn, chứ lặp lại các bước đi ban đầu của nhà Ong làm gì.

Dạo này trong giấc mơ của mình hay xuất hiện Biển, thêm topic này của nhà Ong nữa, huhu, mình đi chết đây(BB)

Thường thì book khách sạn thường phải book luôn phương tiện transfer. Hòn đảo nơi tớ đến không quá xa (15 km) từ Malé. 2 thằng người chúng tớ quyết định thuê 1 cái Dhoni để vừa ngao du ngắm cảnh lại vừa câu cá được mà laị còn rẻ hơn trong khi speed boat của bọn resort đi có 30 phút là tới đảo.

picture.php

trên đường thư thái, nhà tớ tranh thủ câu cá cải thiện bữa trưa

picture.php

rồi đi ngang qua những khu rì sọt đẹp mê tơi

picture.php

picture.php

picture.php

Xa kia là cái thulhagiri resort nhà tớ, tiếng địa phương nghĩa là lovers' paradise.

picture.php

gần hơn chút nữa

picture.php

to chauha; Chị ơi đừng đi chết vội, xem tí đã rồi quyết định có nên đi đến chỗ này mà chết cho nó bõ không?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back