What's new

[Hỏi đáp] So sánh đường ven biển với QL 1A (Sài Gòn - Cà Ná)

tnducleminh

Phượt tử
Gởi các bạn,
Lễ 30/4 đến mình dự định đi Cà Ná bằng xe máy. Đi bằng QL1A thì dễ rồi, nhưng theo mình tìm hiểu thì có 2 cung đường ven biển rất đẹp
1. Bà Rịa --> Kê Gà --> Phan Thiết

2. Phan Thiết --> Hòn Rơm --> Mũi Né ---> Bàu Trắng --> Lương Sơn

Mình cũng định thử 2 cung đường đó để ngắm thêm nhiều cảnh mây trời. Nhưng đang đăng đo suy nghĩ, xem xét và so sánh

Vì đi Cà Ná cũng khá xa. Do đó, nếu mình đi 2 cung đường biển trên, so với đi QL1A thì sẽ thêm bao nhiêu km?
2 cung đường đó có dễ đi, có trạm dừng chân ko? Có nguy hiểm hay cướp giật gì ko?
Đặc biệt là mình muốn so sánh về độ xa của từng cung đường so với QL1A để tính toán thời gian di chuyển hợp lý cho chuyến đi
Cám ơn các bạn nhiều

Lễ này nhóm mình sẽ đi Bình Định - Phú Yên bằng xe máy và sẽ đi qua Cà Ná . Đặc biệt là tụi mình sẽ khởi hành vào khoảng 18h00 để đến Phan Thiết nghỉ đêm nên cũng quan tâm đến vấn đề bạn đang hỏi . Cho mình mượn đất hỏi ké với nhé , hy vọng nhận được nhiều thông tin bổ ích !

Gởi các bạn,
Lễ 30/4 đến mình dự định đi Cà Ná bằng xe máy. Đi bằng QL1A thì dễ rồi, nhưng theo mình tìm hiểu thì có 2 cung đường ven biển rất đẹp

2. Phan Thiết --> Hòn Rơm --> Mũi Né ---> Bàu Trắng --> Lương Sơn

Mình cũng định thử 2 cung đường đó để ngắm thêm nhiều cảnh mây trời. Nhưng đang đăng đo suy nghĩ, xem xét và so sánh

Vì đi Cà Ná cũng khá xa. Do đó, nếu mình đi 2 cung đường biển trên, so với đi QL1A thì sẽ thêm bao nhiêu km?
2 cung đường đó có dễ đi, có trạm dừng chân ko? Có nguy hiểm hay cướp giật gì ko?
Đặc biệt là mình muốn so sánh về độ xa của từng cung đường so với QL1A để tính toán thời gian di chuyển hợp lý cho chuyến đi
Cám ơn các bạn nhiều

Không cần phải ra QL1a ở Lương Sơn đâu, có đường ven biển đi tiếp đến Liên Hương luôn

2. Phan Thiết --> Hòn Rơm --> Mũi Né ---> Bàu Trắng --> Hòa Phú --> Phan Rí Cửa --> Liên Hương --> Cà Ná

Đoạn Bàu Trắng - Hòa Phú khoảng 20-25 Km là đường đất đỏ, đôi khi có cát , nói chung đi được - thời gian cho đoạn này khoảng 1h00, còn lại toàn đường nhựa .

https://www.phuot.vn/threads/12713-D%E1%BB%8Dc-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-gi%C3%B3-b%E1%BB%A5i-C%C3%A0-N%C3%A1-v%E1%BB%81-S%C3%A0i-G%C3%B2n-theo-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-ven-bi%E1%BB%83n

Xa hơn 70km là đoạn đường tính luôn 2 cung đường biển đó hả bạn? Bạn có thể giúp mình so sánh độ dài của từng cung đường so với đi đường QL1A ko?
Cám ơn bạn nhiều lắm

Không cần phải ra QL1a ở Lương Sơn đâu, có đường ven biển đi tiếp đến Liên Hương luôn

2. Phan Thiết --> Hòn Rơm --> Mũi Né ---> Bàu Trắng --> Hòa Phú --> Phan Rí Cửa --> Liên Hương --> Cà Ná

Đoạn Bàu Trắng - Hòa Phú khoảng 20-25 Km là đường đất đỏ, đôi khi có cát , nói chung đi được - thời gian cho đoạn này khoảng 1h00, còn lại toàn đường nhựa .

https://www.phuot.vn/threads/12713-D%E1%BB%8Dc-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-gi%C3%B3-b%E1%BB%A5i-C%C3%A0-N%C3%A1-v%E1%BB%81-S%C3%A0i-G%C3%B2n-theo-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-ven-bi%E1%BB%83n

Cám ơn bạn nhiều nhé. Nếu bạn có vài tấm hình về những khúc quẹo chính của đoạn đường này thì cho mình xin với

Lễ này nhóm mình sẽ đi Bình Định - Phú Yên bằng xe máy và sẽ đi qua Cà Ná . Đặc biệt là tụi mình sẽ khởi hành vào khoảng 18h00 để đến Phan Thiết nghỉ đêm nên cũng quan tâm đến vấn đề bạn đang hỏi . Cho mình mượn đất hỏi ké với nhé , hy vọng nhận được nhiều thông tin bổ ích !

Àh, mình biết nhóm của bạn rồi, có Cô Long, Ba Troi gi đó phải ko. Chúc các bạn một chuyến đi vui vẻ và thượng lộ bình an nhé

Good, BBO dụ dỗ vycoi về quê dịp lễ này là có trạm dừng chân ở Cổ Thạch luôn rồi. Cám ơn anh barandom :). Nhưng từ Cổ Thạch mà muốn ngược lên Đà Lạt thì đi đường nào tiện ah?
@ bạn chủ thớt : không nên lăn tăn đọan đường xa hơn bao nhiêu km, vì giữa QL1A đầy nghẹt xe khách, xe tải lớn và chỉ có cắm đầu cắm cổ chạy và đoạn đường ven biển (tuy không phải lúc nào cũng thấy biển) hầu như không có xe tải, vắng xe, mát mẻ, quanh co...thì nếu không bị gấp rút về thời gian thì đi đường ven biển ngon. Vấn đề hư hỏng xe cộ thì cách tốt nhất là bảo trì sửa chữa xe, thay ruột mới chưa có lỗ vá ngừa trường hợp di chuyển nhiều vết vá cũ bị hở, thay vỏ nếu vỏ mòn, còn lại thì oki. Tránh đi đường vắng khi trời tối, nếu đi ít xe, còn đi chừng 4-5 xe trở lên thì vô tư, phóng tốt.

@mechuotchit: đi nữa hả? Ghé Phan Thiết k, đúng ra là cách Phan Thiết 30km, nhà chị Hai của chị, nghỉ đêm , đỡ tốn tiền Ks???

Về an toàn: Nhà conlele đã từng đi cung ven biển này một xe 3 người (1 chồng 1 vợ 1 con gái).

Xuất phát lúc 15h30 ở Saigon. Tới LaGi lúc 21h00, đoạn chạy từ Bình Châu tới LaGi tối thui, hàng mấy chục km có đoạn không có đèn đường, chỉ có một xe của nhà lele thui.

Không biết có an ninh không nhưng hôm đó cả nhà lele vẫn còn nguyên. Không con nào bị vặt cái lông nào!

Sáng hôm sau thức dậy sớm từ LaGi đi Dinh Thầy Thím và thẳng tiến tới Mũi Kê Gà rồi chiều về lại.

Vòng về lại đi đêm. Về tới Bình Châu thì 18h và cứ phóng thế về tới Sài Gòn lúc gần 22h. Nói chung là lông vẫn còn nguyên!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,118
Latest member
sanphukhoa
Back