What's new

[Chia sẻ] phượt Đà Nẵng - Phong Nha Kẻ Bàng

vanhaic1a

Phượt tử
Mặc dù mình chưa đi đến Phong Nha Nhưng tìm hiểu qua trên mạng, mình xin có một " dự án phượt" thế này, mong anh chị em đã từng tới PN-KB, những lão làng cho thêm ý kiến để chuyến đi thêm thú vị
+điểm xuất phát: cổng trường Bách Khoa.
+Điểm đến: Trụ sở chính của vườn QG PN-KB.
+khoảng cách: ĐN=>ĐH khoảng 262 Km, ĐH=>PN-KB khoảng 60Km tổng cộng khoảng 350Km, thời gian di chuyển khoảng 7h( với vận tốc di chuyển khoảng 50Km/h). như vậy, thời gian để khám phá PN ít nhất là 2 ngày
+đường di chuyển: từ địa điểm bắt đầu, leo đèo Hải Vân, đi đến thành phố Đông Hà có 2 lựa chọn, hoặc là di chuyển theo QL 1A đi đến thành phố Đồng Hới rồi theo Đường HCM, hoặc là đi ngay sang đường HCM chạy thẳng ra PN

+thời gian: ngày 1:++ 7h xuất phát tại cổng trường BK
++ 14h đến Trụ sở chính của vườn QG
++ mua vé đi thuyền vào tham quan các động
++ 17h về lại bến thuyền, tìm chỗ đáp qua đêm, ăn đặc sản vùng quê
ngày 2:++7h xuất phát đi về thành phố Đồng Hới đi ra bãi Đá Nhảy giếng Cóc sau đó trở lại tham quan và tắm biển Nhật Lệ
++ 11h xuất quân trở vào lại ĐN.

Trên đây, mình chỉ tính đi chơi Phong Nha là chính nên chủ yếu đề cập tới PN, trên đường đi có thể sẽ còn nhiều điều thú vị và do như đã nói, mình chưa từng đi ra PN nên tính thực tế không cao, vậy mong các anh chị em góp ý thật nhiều để có được một tour tối ưu nhất.;)

Bác xem lại về thời gian chạy xe vì 350km mà đi 7 giờ vận tốc trung bình là khoảng 50km/h tức có đoạn bác phải chạy 80-100 km/h. Và lưu ý bác đoạn đường Hồ Chí Minh - Đông thường có cảnh sát giao thông đứng.
Tôi mới đi động Thiên Đường chưa được đi Phong Nha Kẽ Bàng, nhưng theo link trên xem hình thì tôi có nhận xét chủ quan là Thiên Đường đẹp hơn Phong Nha Kẽ Bàng vì: TĐ sử dụng hệ thống đèn led nhiều hơn nên thạch nhũ nhìn trung thực không máu mè (hơi sến), hệ thống đi bộ lót gỗ dễ đi hơn và có rào chắn không cho đụng vào thạch nhũ (tuy nhiên vẫn tạo nhưng góc đứng có thể chụp hình rõ ràng), bác có thể tham khảo hình tôi chụp thạch nhũ theo link này http://www.flickr.com/photos/62816313@N06/page3/
Hoặc bác có thể giành trọn buổi sáng sớm cho Phong Nha Kẽ Bàng, xong bác ăn cơm trưa ở Phong Nha (tới Phong Nha tối trước thuê nhà trọ), rồi bác đi hết đường TL20 rồi rẽ phải khỏang vài km (<5km) là tới bảng động Thiên Đường.
P/S: tôi nghĩ topic này bác nên nhờ MOD chuyển qua box miền Trung là hợp lý hơn.

Mặc dù mình chưa đi đến Phong Nha Nhưng tìm hiểu qua trên mạng, mình xin có một " dự án phượt" thế này, mong anh chị em đã từng tới PN-KB, những lão làng cho thêm ý kiến để chuyến đi thêm thú vị
+điểm xuất phát: cổng trường Bách Khoa.
+Điểm đến: Trụ sở chính của vườn QG PN-KB.
+khoảng cách: ĐN=>ĐH khoảng 262 Km, ĐH=>PN-KB khoảng 60Km tổng cộng khoảng 350Km, thời gian di chuyển khoảng 7h( với vận tốc di chuyển khoảng 50Km/h). như vậy, thời gian để khám phá PN ít nhất là 2 ngày
+đường di chuyển: từ địa điểm bắt đầu, leo đèo Hải Vân, đi đến thành phố Đông Hà có 2 lựa chọn, hoặc là di chuyển theo QL 1A đi đến thành phố Đồng Hới rồi theo Đường HCM, hoặc là đi ngay sang đường HCM chạy thẳng ra PN

+thời gian: ngày 1:++ 7h xuất phát tại cổng trường BK
++ 14h đến Trụ sở chính của vườn QG
++ mua vé đi thuyền vào tham quan các động
++ 17h về lại bến thuyền, tìm chỗ đáp qua đêm, ăn đặc sản vùng quê
ngày 2:++7h xuất phát đi về thành phố Đồng Hới đi ra bãi Đá Nhảy giếng Cóc sau đó trở lại tham quan và tắm biển Nhật Lệ
++ 11h xuất quân trở vào lại ĐN.

Trên đây, mình chỉ tính đi chơi Phong Nha là chính nên chủ yếu đề cập tới PN, trên đường đi có thể sẽ còn nhiều điều thú vị và do như đã nói, mình chưa từng đi ra PN nên tính thực tế không cao, vậy mong các anh chị em góp ý thật nhiều để có được một tour tối ưu nhất.;)
Địa điểm mà bạn đánh dấu (here) trên bản đồ đích thị là động thiên đường bạn ơi.
Để đến đó bạn phải đi thêm 60km nữa từ động PN.
Bạn nên đi theo đường HCM đông sẽ dễ đi hơn vì ít người và xe cộ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back