What's new

[Chia sẻ] Cá đồng Thới Bình, Cà Mau

Cái thuở mò cua bắt óc đã qua rồi , giờ đây đi xa xứ , lập gia đình , rồi có con . Tụi nhỏ mang quốc tịch Mỹ . Nên niếu như có dịp thì phải cho tụi nhỏ tận hưởng cuộc sống cuả cha ông nó ngày xưa , biết đâu nó thích , sẳn chuyến đi chụp mấy tấm hình để mai sau mấy đứa nhỏ có chuyện làng quê mà chia xẻ với bạn bè nó , . Còn bây giờ mình chia xe với nhà Phượt.
Như đã hen trước sáng sớm có mặt tại tượng đài cà mau , cùng với 2 người ban
Quần áo mắt kính thì chuẩn bị đâỳ đủ , ko phải như ngày xua đi bắt cá chỉ quần đùi với cái sọt
Từ TP Cà Mau to Thị trấn Thới Bình chạy xe khoảng 1 giờ ( ăn cơm tấm sườn cái đã )
Đường đi thì khá là vắng vẻ và mát vì xứ sông nước mà , nên qua cầu cũng nhiều
Cánh đồng lúa vàng trên đường đi
Tự sướng nha
Cổng chào đón đến với Thới Bình rồi nha

Last edited:
Re: Cá đồng Thới Bình , CÀ MAU

Ghé vào chợ mua một ít trái cây để làm quà , và 3 thùng nước ngọt , ( con nít ở quê thích nước ngọt , người lớn thích rượu hơn bia , ) khi bạn nhìn cảnh mấy đứa nhỏ mổi dứa 1 lon uống ko cần đá , uống say sưa lắm
Trên đường đi thì cũng có những cây cầu rất là khó qua , và niếu bạn đi xe tay ga thì nên xuống xe dẫn bộ để khỏi xuống sông lôi lên nhé

Đã tới nơi rồi mừng quá , phải thay đồ để lội nước mới được .
Lương khô mang theo , anh bạn gia chủ đã chuẩn bị sẳng từ sáng , (cằn nhằn chờ sáng giờ chạy chậm quá ) hihihi em có con nhỏ mà anh
Không phải tới đây bắt cá đâu , còn phải đi vô thêm 1 đoạn nữa , bây giờ xe máy ko đi tiếp được phải đi bằng xuồng ( trời )
Sau một lúc giật máy tưởng đâu phải chèo chứ ( mấy đứa nhỏ có vẽ rất thích cảnh sông nước , khi lần đầu tiên chúng được ngồi trên xuồng vui như vậy
Tài công trẻ
Canh quê đã thay đổi ( chiếc xuồng bằng nhựa )

Một cái rạp đám cưới giữa cảnh đồng quê lúc nào cũng đẹp cũng vui , nó làm cho cái yên bình phẳng lặng trỡ nên vui hơn , rộn ràng hơn ( khi đã uống nhiều Đế )
Cái Tollet sinh thái này cũng lâu rồi ko gặp ,
chiếc xuồng chở lúa mới thu hoach ,
chiếc xuồng nhỏ gắn máy xe chạy rất nhanh sau một hồi ngắm cảnh chụp hình thì đã tới nơi để bắt cá
Lên bờ thôi

Chú bé tài công nhỏ nhỏ kia rất là nhanh nhẹn nó nhanh lắm, và củng rất thạo chuyện đồng án lắm

Niếu như ban ở Cà Mau hay vùng quê thì chắc sẽ biết chuyện thuốc cá , nó cũng đơn gian là bỏ thuốc xuống ao hồ kênh rạch , rồi chờ cho cá phê thuốc rồi mình bắt , CÁi thùng thuốc to đùng như thế thì ko biết nó có hại gì tới sức khỏe hay ko , . Cá lớn cá bé chết hết . Mình cũng hỏi thế thì lấy gì còn cá cho mùa sau . : thuốc cá và bắt cá cũng là cách mà người ta cải tạo ao hồ như vậy khi thả tôm nuôi thì tôm sẽ có nhiều thức ăn hơn từ thuốc cá , vì mình nuôi tôm thiên nhiên mà ,. ( tóm lại thuốc cá là chuyện cần phải làm mổi năm , nhằm tạo cho ao hồ tốt hơn )
Trong lúc chờ đợi cá bị thuốc khoảng 20-30 phút thì mình nên kiếm cảnh đẹp chụp hình hoặc coi trong vườn có trái cây gì ăn được ko

Không có gì phải chê khi uống nước dừa từ trên cây mới bẻ xuống

Tranh thủ dùng một bữa cơm nguội cho no lòng trước khi xuống ao bắt cá , Cái cảm giác ăn cơm nguội với khô với mắm kho rau cần non chấm mắn kho giữa đồng , ôi nó ngon , nó ngon hơn cả BigMac của Mc.
Ăn với uống xong rồi thì đi bắt cá đi chứ

Có cả cua nữa nha
Daddy cho Phong xuống với , ok cho nó biết cái cảm giác xuống ao bắt cá như thế nào chứ
Dễ bắt cá vậy , về Cà mau đi bạn
Tôm tươi còn bún
Cảnh này ở Mỹ ít có , mà chắc cũng ko có
Cho nên phải chụp hình nhiều nhiều để khoe với mấy thằng bạn chắc sẽ làm cho nó nhớ nhà , nhớ quê lắm đây , ngồi dũa Nails mà mơ màng tới chuyện nướng cá lóc giữa đồng quê

Cá nhỏ cá lớn đầy ấp nhé
Có cả cua nữa ,
còn dơ nào
hơn
Sau mấy tiếng đồng hồ bắt cá đã mệt rồi , đã đến lúc quay trơ lại căn nhà , nấu cơm , luột cua , nướng tôm nướng cá thôi

Chiến lợi phẩm , ăn ko hết thì bán thôi , bán cho láy họ mua 1kg khảng 3-4-5ngàn gì đó , họ mua về làm cá mồi , nuôi cá lớn , hoặc bán ra chợ , nhiều quá thì làm mắm ko có bỏ đâu , làm mắm ko hết thì làm khô .
Phải huy động một lực lượng rất hùng hậu va kiên nhẩn mới làm sạch cái đống cá kịa
Cá bóng trứng kho xả , kho tiêu , nướng làm lẩu kiểu nào củng ngon , cá tươi mà
Tôm sú , tôm nầy đặc biệt ngon hơn tôm nuôi nhé

Trong thời gian đợi mần cá mình đi tàn phá ngoài vườn nữa chứ , Đã tới nhà quê niếu gặp ăn thì ăn cho mạnh như vậy người ta mới thích
Mân này chấm muối ót nhé nhớ là muối cục đâm với ơt mới ngon nha
Nhóc Phong sau một buổi bắt cá bây giờ vừa đói vừa mệt rồi
Tới lúc công sức được đền đáp rồi
Vừa Pótt hình nước miếng còn tuôn ra
Và đây là những người bạn gia chủ , 4 người họ là 4 anh em , rất vui , rất dễ thương , hát rất dỡ nhưng hay hát , vô cùng mến khách , cám ơn gia đình nhiều và hẹn gặp lại muà bắt cá năm sau nhé .......

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back