What's new

[Chia sẻ] Đảo Ngọc - Đà Nẵng

đây là tour mà anh em mình hay đi ngày chủ nhật.
Khoảng 10 người thuê 1 thuyền giá 500k ( sáng đi chiều về + bao nấu ăn )
Đi ra đảo Ngọc (hòn Chảo hay hòn Chỏ tùy nơi gọi )
câu cá : Mú ,mó,cá Bì,phèn,cá Bò...cá rất nhiều,kéo mỏi tay lun
Lặn mò ốc ( ốc cay,ốc vú nàng,chíp chíp...)
Ngắm san hô...
Tour này mỗi người chỉ tốn đúng 150k.Siêu rẻ!
Đứng ở đảo Ngọc nhìn lên phía Bắc thấy Lăng Cô xa xa sóng nước dập dìu
Nhìn về phía Nam,Đà Nẵng mờ mờ ảo ảo,cầu Thuận Phước sừng sững.
Mấy anh câu cá chưa rành thì thường mua bánh tráng thịt heo,gà vịt...mang theo đề phòng bất trắc những lúc câu được cá...hố,cá...móm

Cho thêm thông tin về nhà cung cấp dịch vụ đi bạn? Thì vì đi với 10 người nên mới có giá đó, chứ đi 1 người thì sao nhỉ? ;)

Có ai cung cấp dịch vụ này đâu ^^.
Cái tour này là tụi mình hay đi câu cá rủ anh em đi theo.Mọi người thích quá nên cứ đi hoài.
Thuê thuyền thì nhiều nhưng quan trọng là chủ thuyền nào nấu ăn ngon.
Giá thuyền nào cũng 500 cả,có thuyền 450k nhưng dịch vụ đi theo ko tốt lắm.
Mọi người tự chuẩn bị đồ đạc mang theo.Chủ thuyền chỉ có nhiệm vụ chở mình ra,thích câu cá chỗ nào,cập bờ nào người ta ok hết.Nấu ăn cho mình.Vậy thôi.Còn lại là tự mình lên kế hoạch.

Theo như em biết thì đã từng có tour đến đảo Ngọc. Hơn 2 năm trước em đã có vinh dự tới đảo. Đảo Ngọc, cái tên nghe thật mê ly, còn chuyến đi thì cũng thật là kinh hoàng.

Cái ngày hôm đó chắc là khó quên. Chương trình là sáng đi chiều về. Sáng ra mọi người rất hào hức, ra bến cảng từ sớm, nhiều chị em còn mặc đẹp như đi dạ hội. Thuyền thì khá to, sức chứa khoảng 100 người nên cũng tạm yêm tâm.

Khi tàu mới ra khơi, sóng êm đềm vì vịnh được che bởi ngọn núi nhô ra biển. Các mẫu và thợ thi nhau tác nghiệp. Có chiếc thuyền nhỏ chở khoảng hơn 20 người đi qua, mọi người trên thuyển thi nhau vẫy tay cứ như là quen nhau lâu lắm rồi ấy. Đến khi tàu đi ra biển, sóng không còn dịu dàng nữa, tàu bắt đầu lắc lư mạnh. Nhà thuyền chắc đã có kinh nghiệm nên chuẩn bị rất nhiều túi nilon. Mới say thì còn lịch sự, ngồi nôn ra túi, gói cẩn thận. Sau nửa tiếng thì ôi thôi, nào ngồi, nào bò trên bàn, trên sàn thi nhau ọe. Cũng may mà đến được đảo mà không ai ngất cả.

Đảo Ngọc nhìn chung giống đảo Titov ở Hạ Long với cái nhà nghỉ nho nhỏ, bãi tắm con con và vài cái ô cọ. Nước biển thì trong hơn đảo Titov nhưng rất nhiều hà và đá sắc lẹm. Bơi ở đây nên dùng kính bơi để nhìn được dưới bụng mình có hòn đá nào nhô lên hay không, sau có lên bờ thì cũng không quên ruột gan cho cá. Em chỉ dám bơi ra ngoài có 1 lần mà cũng đứt chân, may mà không có cá mập.

Trên đảo, trong cái nhà nghỉ xinh xinh đó đã có 1 đoàn mà đáng ra là họ phải về từ hôm qua. Vì say sóng quá nên phải nghỉ lại qua đêm và họ quyết định thuê xuồng cao tốc, đè sóng chạy cho nhanh vào bờ.

Sau khi ăn uống, nghỉ ngơi, việc gì tới rồi nó cứ tới. Mọi người ngán ngẩm lên tàu để vào bờ. Biển biểu chiều sóng bao giờ cũng lớn hơn buổi sáng. Chẳng phải tả các bác cũng hình dung ra cảnh tượng thế nào. Vào gần đến bờ, trời thì mưa, sóng đánh bạc đầu. Vì thuyền to nên không vào được nên phải neo ở ngoài chờ ca nô ra đón. Trong bờ báo ra, toàn bộ ca nô đã bị điều đi cứu hộ, chỉ còn vài cái thuyền cao su nhỏ nhỏ chèo tay và 1 cái mô-tô nước (em chẳng biết gọi nó là gì mặc dù đã được đi mấy lần).

Mọi người say đến gần như mất cảm giác, xiêu xiêu, vẹo vẹo chen chúc nhau xuống thuyền cứ như chạy bom. Nhìn cảnh mấy ông bà già với trẻ con, xót lòng, nổi máu anh hùng rơm, xuống đứng chặn ở mạn thuyền nơi mọi người chuyển từ thuyền lớn sang thuyền nhỏ để vào bờ. Cứ người già với trẻ nhỏ cho xuống trước. Có gia đình, 2 vợ chồng với đứa con nhỏ khoảng 2 tuổi, cho xuống cái thuyền lớn nhất (chở được khoảng 8-10 người). Bố thì bế con, sóng đánh thế nào mà cả 2 bố con bay xuống biển may mà không sao. Còn 2 cụ già, chắc rủ nhau đi du lịch, bố trí cho các cụ 1 thuyền riêng với 2 thằng chèo. Thế mà đi được 1 đoạn, sóng đánh úp cả thuyền, các cụ lóp ngóp lội vào bờ trông thật tội. Cái mô tô nước thì không dám vào gần tàu để chở người vì sợ sóng đánh đập vào mạn tàu, vỡ. Sau khi bị chửi bới thậm tệ thì cũng chở được 2-3 chuyến.

Sau thời gian, ngoảnh lại chỉ còn lại 1 người nhũn như chi chi với mấy chú Tàu khựa xủng xủng, xẻng xẻng, em ném người kia lên mô tô rồi cũng phi thân lên nốt, kệ mấy chú Tàu khựa. Em vốn ghét bọn bánh trướng.

Tưởng đã kinh hoàng, về đến khách sạn nghe tin còn thương tâm hơn nữa. Cái thuyền con chở khoảng hơn 20 người buổi sáng còn vẫy tay chào nhau, đã bị đánh úp ngoài biển khơi, có hơn 10 người chết trong đó có 4 trẻ em.

Bản thân thì bị thiệt hại mất 2 cái máy ảnh, 1 cái compact để tác nghiệp cự ly gần, 1 cái zoom lớn để bắn xa và 2 cái điện thoại.

Mới về nước, lần đầu đi tour mà ngán ngẩm cái độ an toàn, cứu hộ của du lịch Việt Nam.

Last edited by a moderator:
Đọc bài của bạn Scorpion thì quá ư là cảm động cho các bác đi trên chuyến tàu kinh khủng đó.

Vậy bạn chủ topic lên tiếng như thế nào khi mọi thứ bạn nói điều là tốt đẹp ???

Cá nhân em thì em đã đi câu ở vùng này nhiều, cảm giác rất là thoải mái chả có vấn đề gì về sóng sánh cả. Lúc đi 1 toán tầm 10 bạn kèm theo thùng bia, tàu chở ra đến nơi thì buộc dây vào thùng bia rồi quăng ùm xuống biển. Câu cá bét nhè xong chủ thuyền dùng cá đó nấu luôn. kéo thùng bia lên như bia ướp lạnh.

Theo như em biết thì đã từng có tour đến đảo Ngọc. Hơn 2 năm trước em đã có vinh dự tới đảo. Đảo Ngọc, cái tên nghe thật mê ly, còn chuyến đi thì cũng thật là kinh hoàng.
.

mình chưa đi đảo Ngọc bao giờ, nhưng mình nghĩ chắc bạn này đi nhằm vào ngày / mùa biển động rồi. nếu được bạn nên nói rõ bạn đi vào khoảng tháng mấy, khoảng từ tháng 9 - 12 âm lịch thì biển động, sóng lớn. chỉ có ngư dân chuyên nghiệp mới dám ra khơi.

Đảo Ngọc, hay hòn Chảo, còn có tên là hòn Sơn Chà, thuộc huyện Phú Lộc - Thừa Thiên-Huế.
Không biết hiện tại có nhiều đơn vị kinh doanh du lịch trên đảo hay không, nhưng tôi có biết 1 cty du lịch có nhà nghỉ trên đảo : cty Đảo Ngọc. Cty này bắt đầu đầu tư xây dựng cơ sở trên đảo vào nửa cuối năm 2005, và gặp rất nhiều khó khăn trong quá trình xây dựng. Nguyên nhân chính là vì không thể xây được cầu tàu (đến tận bây giờ thì phải), đá ngầm, sóng lớn, nhất là mùa cuối năm. Trước đó, họ từng thất bại trong việc sử dụng tàu (hay sà-lan gì đó) cạp phá đá ngầm, xoay sang cả phương án thuê công binh dùng chất nổ phá đá ngầm (trên đảo có đồn bộ đội biên phòng của Thừa Thiên-Huế), nhưng hình như vì lý do nào đó, cũng không xong.
Giữa năm 2006 có thấy cty ấy tổ chức tour cho khách ra đảo, nhưng có vẻ gặp nhiều trục trặc trong hoạt động, giờ chả biết còn hoạt động không (nhưng nghe nói cty đó vẫn còn). Lúc trước, điểm bán vé tour nằm trong nhà hàng Sao Đỏ, đường Bạch Đằng, sát vách khách sạn Bạch Đằng (hồi 2006), còn giờ không biết đã dời đi chỗ khác chưa.

Mình đã bảo là tour tụi mình tự tổ chức nên ko như các bạn đi theo các công ty tổ chức.
Mấy công ty đó người ta lên lịch cố định rồi.Còn tụi mình thuê thuyền nguyên ngày,thích đáp chỗ nào thì đáp.Ko thích ra đảo Ngọc câu thì vào làng Vân,sang mé Lăng Cô,ra Mom Ngựa...
Còn bạn Scor đi trúng ngày có sóng nồm rồi.Đi ko quen là say sóng đúng rồi.
Tụi mình chỉ neo thuyền những nơi có eo,ít sóng,ko bền bồng lắm.
Có một bãi chỗ đảo Ngọc lùi lại phía đèo Hải Vân,bờ biển toàn là sỏi,cực đẹp,ko dốc,xuôi xuôi,ra xa 10m cũng chỉ ngang ngực.Có khe nước ngọt...Câu cá,cắm trại,tắm tiên lun cũng được vì hem cóa ai hết :D

Tớ đã từng đi Đảo Ngọc, nói chung chỗ đấy cũng ko đặc sắc lắm. Đi bằng tàu ca nô, ko có vấn đề gì về sóng cả. Chắc đợt bạn scorpion đi đúng đợt biển động. Ở đấy có 1 bãi biển nhỏ, có cả dịch vụ thuê dù lượn .... Lên trên có cả nhà nghỉ. Để tìm lại xem còn ảnh ko tớ sẽ up lên.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back