What's new

[Tổng hợp] Thông tin phượt cung đường Hà Giang (2016 từ trang 41)

Moon

Phượt thủ
À, có thông tin này, bác Quạt xem lại để lên ctrinh`:

1. Chợ Quyết Tiến họp T7
2. Chợ Đồng Văn và Mèo Vạc họp Chủ nhật
3. Các chợ khác thì tùy nghi...

Nên làm thế nào ở Hà giang hoặc Quản Bạ tối T6, ở Đồng Văn tối T7 để túm đc chợ .... ko có chợ buồn lắm à :p

Em nghe thấy Hà giang với bờ rào đá là người cứ bay bay (nghiện nặng chít mất :(( thôi )

Em viết cái lịch trình như này, bác Quạt nghiên cứu xem thế nào:

Thứ 6: Xuất phát trước 1h trưa Hà nội - Hà Giang theo đường Vĩnh Yên - Quốc lộ 2C - đường vắng và đỡ bửn hơn so với QL 2 - lại chạy dọc sông Lô - qua cầu Nông tiến bắn phá tý ~ 300km
Sure là đến HG trước 10h đêm
Nếu chạy sớm hơn, làm một phát đến Quản Bạ thì đúng là đỉnh cao

Hà Giang - Quản Bạ ~ 50km

Thứ 7: Nếu ngủ Quản Bạ thì đỉnh cao luôn, sang quay lại chợ Quyết Tiến (họp T7 - Chợ phiên lớn nhất huyện Quản Bạ) chơi tý, Núi Đôi, cổng trời ....

Còn ko thì chịu khó dậy sớm chạy HG - Quản Bạ chơi, khoảng 10h rời Quản Bạ chạy đi Yên Minh ăn trưa - đường từ đây đi bắt đâu phê cực kỳ luôn (c)

Quản Bạ - Yên Minh: 50km (ko nhớ lắm :p)

Quản Bạ - Yên Minh - Phố Cáo - Sủng Là - Sà Phìn - Đồng Văn : 132 km

Mấy địa danh này đều nằm dọc đường cả, dừng chăn bắn phá tung tóe rồi leo lên xe đi tiếp

Các bác chỉ có thể chọn (mỗi option mất độ 3h cả đi lại chơi bời)

(1): Nhà Vương + Lũng cú (vào Lô Lô Chải chơi cũng thích hik hik)
(2): Nhà Vương + Phó Bảng (phiêu cực kỳ)

Nếu chơi cả 2, e là lúc từ Sà phìn về Đồng Văn là quá tối, hơi nguy hiểm cho ô tô. Xe máy thì NP (em đánh giá thế :D )

Chủ nhật: Chợ phiên Đồng Văn - tất nhiên rồi
Phố cổ Đồng Văn - tất nhiên rồi (nhưng ko ăn thua gì so với quả Sà phìn ngày hôm trước đâu ợ :D )

Em đồ rằng các bác sẽ ngại leo núi Đồn cao, nếu có đủ ý chí và quyết tâm, hãy leo lên một lần, mang theo cuốn "Tiếng đàn môi" đọc cho nó bồng bềnh và lãng đãng (c)

Nói chung chơi xong thì dễ là hết 1/2 lắm

Trưa chạy về Mèo Vạc xem chợ Mèo Vạc (tan cuộc rồi) qua Mã Pí Lèng - nam thiên đệ nhất đèo - về Lùng Phình - Yên Minh - Hà Giang

Em ko nhớ số km, ~ 200km, tối sẽ về đến HG

Ô tô thì ko nên chạy Minh Ngọc Du già Mậu Duệ dù đường này cũng phiêu chả kém, chỉ nên dành cho moto thôi ạ

T2: Sau 3 ngày say sưa và phiêu lãng, thôi ngày cuối cắm đầu chạy Hà giang - Hà nội về nghỉ cho lại sức

T3: Dành cho vợ con nhỉ?

Nếu mà dám chiến thứ 3, các bác có thể vòng về Bảo Lạc - Cao Bằng offroad, phá nốt sức lực trước khi quay về thủ đô.(NT)

Chẹp, em lại nhớ bạn Hà giang ghê cbn gớm hic hic (NO) :T

Hai cái tên này là Thôn Minh Hạ, Minh Thượng của xã Tân Lập, Huyện Bắc Quang , Tỉnh Hà Giang. Mà Hà Giang thì lên đường thôi nhỉ Black nhỉ :D :D :D

Gợi ý chỗ ăn, ngủ ở Hà Giang

hề hề, thông tin du lịch nào:

Hà Giang: Có nhiều nhà nghỉ lắm, giá từ 120 - 150k tùy mặc cả. Có nhà nghỉ Ngọc Anh ngay cạnh bến xe, đt 0219 866 231. Nhưng nhà nghỉ này hơi cũ roài, phía trên gần thị xã có nhiều nhà nghỉ tốt hơn.

Quản Bạ: nghỉ tại nhà nghỉ 567 là tốt nhất, giá rẻ so với chất lượng phòng, khoảng 180k -200k cho phòng 2 giường.

Ăn tối thì e không nhớ tên nhà hàng, nhưng ở Quản Bạ có một cái đường 2 chiều có giải phân cách duy nhất, ngắn tẹo khoảng 50m thì vào đó là nhìn thấy ngay nhà hàng.

Yên Minh: Quán ăn trưa Hải Yến ở cổng chợ, có bán thịt hun khói và lạp sườn hun khói nhưng chỉ có vào mùa lạnh, ai mua mang về thì nhớ hỏi cách chế biến. Quán này lâu đời nhất ở đây, bây giờ có mở thêm 1-2 quán ở đối diện.

Phó Bảng : có duy nhất 1 quán cơm bán cho xe tải, nói chung không ngon miệng lắm và không phục vụ muộn, sau 1h30 là hết cơm.

Đồng Văn:
Có 2 nhà nghỉ, nhà nghỉ Khải Hoàn mới hơn nên sách sẽ và tốt hơn, ĐT: 0219 856147, rất hay kín phòng, các bác có ngày giờ, nên đặt trước, bọn e đến hỏi : " Còn phòng không?" các bạn í bảo : " Có đặt trước không, nếu không thì hết" :D

Có 2 quán cơm đều khá ngon, quán Bà Lan ở ngay bên hông chợ , và quán Nhị Tiến đối diện chợ. Cá nhân em thích quán Nhị Tiến hơn, có nhiều món lạ, khách tour cũng hay vào đây, nên đặt cơm trước vì sau 7h là họ sẽ báo hết cơm. Hoặc có thể hết cơm từ 5h :D. Số Đt: 0219 856 217. Phở sáng ở đây rất ngon, có bán cả thịt trâu bò khô, nhưng phải nhớ hỏi cách chế biến

Quán bà Lan được bác Hoanbquan đặc biệt thích, có món thịt xá xíu đặc trưng.

Mèo Vạc: Ăn thì có quán ăn nhưng e cũng không nhớ chỗ, một lần e ngủ ở Mèo Vạc mà phát tởm lợm với cái nhà nghỉ đó. :D

Bếp nhà Hải Yến đây

trông thế nhưng ăn được phết, hôm đấy em phải xin xỏ mãi mới có cái để ăn đấy, tết đóng cửa hết.

Ở Quảng Bạ em cũng thấy 567 được nhất giá 180k, phòng rộng mênh mông, giường cũng rộng đủ cho 4 cô heeeeee, hơn cái KS gi gi Sơn ý nhỉ, view đẹp nhưng mà hình như là của nhà nước thì phải, nên hôm em đến đó nó bảo nghỉ tết chị ạ đi xuống phố ngủ tạm, em chán luôn.
Khải hoàn ở Đồng Văn phải đặt trước phòng khoảng 150k, em không nhớ lắm, vì hôm đó còn phải thêm cả tiền lò sưởi

Quản Bạ có khách sạn Tam Sơn ngon phết, có cả bể bơi nhá (hớ hớ, bể bơi tuyền rêu bơi). KS này là của Tỉnh ủy Hà Giang nên nội thất rất ngon, giá phòng rẻ vãi, có 100k/phòng thôi. 2 giường 1m4 hay 1m6 gì đấy, tivi, tủ lạnh, điều hòa. Ngon của ló.

Vừa vào Quản Bạ là thấy ngay KS Tam Sơn lừng lững bên tay phải đường.

Quản Bạ có khách sạn Tam Sơn ngon phết, có cả bể bơi nhá (hớ hớ, bể bơi tuyền rêu bơi). KS này là của Tỉnh ủy Hà Giang nên nội thất rất ngon, giá phòng rẻ vãi, có 100k/phòng thôi. 2 giường 1m4 hay 1m6 gì đấy, tivi, tủ lạnh, điều hòa. Ngon của ló.

Vừa vào Quản Bạ là thấy ngay KS Tam Sơn lừng lững bên tay phải đường.
Trước khi đi nên gọi điện trước cho cái KS này xem hôm su có đoàn khách naiof của tỉnh hay TW đến huyện ko nhé. Không là đừng hòng có ai cho vào đấy mà ngủ đâu.

há há, anh babel đẹp trai bị vùi dập, thế này thì làm gì còn hoa còn liễu gì nữa?

Cái nhà nghỉ Tam Sơn í, sợ cực, lạnh lẹo vô cùng, bữa đó em ở, sương mù kín mít, hành lang tối om, tìm thằng lễ tân, nó cứ biến đi đâu í, tự nhiên lại thấy xuất hiện ở bậc thang lên xuống, sợ vãi tè.

Khi ở Đồng Văn, các bạn nên đặt chủ quán cơm thẳng đường phố cổ ra (cách KS Khải Hoàn vài chục mét, phía bên kia dường) quay một chú heo sữa. Đảm bảo cả phố sẽ nuốt nước miếng ừng ực cả buổi chiều! Buổi tối các bác bụp sướng phải biết! Ực!

Đây là hình gã chủ quán ngồi bên cái lò quay khi heo đã mang ra bụp:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back