What's new

Tuổi thơ bị đánh cắp

hoangminh_jour

Phượt tử
Mỗi cô bé, cậu bé là một số phận, một cảnh ngộ. Những ánh mắt hồn nhiên nhưng hoang dại nhìn như xoáy sâu vào buổi chiều Tây Bắc se sắt lạnh.

Những bàn chân trần bé xíu bỏ quên tuổi thơ và vòng tay cha mẹ, lẫm chẫm qua hàng chục cây số đường rừng lởm chởm đá núi, phiêu bạt về thị trấn Sapa để làm bạn với sương mờ và ánh mắt tò mò của những kẻ xa lạ. Sapa mùa này nhiều du khách. Ai trong số họ sẽ mua cho em những món hàng thổ cẩm nho nhỏ xinh xinh để những người lớn ăn vận giống em – những đôi dép lê không biết khóc – đang ngồi cười nói ở góc kia cho em một bữa no tối nay. Sapa – viên ngọc quý giữa núi rừng Tây Bắc sẽ hào phóng cho em thứ gì để mang đi chuộc lại tuổi thơ của mình?

#1: Tuổi nào cho em​

(Trong khi các bạn bè đồng trang lứa ở dưới xuôi được cha mẹ chăm bẵm, chiều chuộng và thoải mái nô đùa tại các trường mầm non thì em bé này phải mang theo em nhỏ, đi bộ hàng chục cây số về thị trấn Sapa, ăn ngủ ngay tại chân cầu để chào bán hàng lưu niệm cho khách du lịch)

#2: Đào chát Sapa​
(Đào chát – sản phẩm còn sót lại của những cánh rừng hoa đẹp mê hoặc lòng du khách trong mùa cũ – là thứ lót lòng lúc đói dạ của các em trong buổi chiều hè Tây Bắc tái tê lạnh)​

#3: Đôi dép lê không biết khóc
(Những lúc không bán được hàng, em bé này tha thẩn, hồn nhiên làm bạn với những chiếc lá khô trôi theo rãnh nước. Phía bên trên là những người lớn ngồi cười nói, sẵn sàng xin tiền bất kỳ khách du lịch nào có ý định hướng ống kính máy ảnh vào các em.)​

Phải chăng chính chúng ta, những kẻ đến rồi đi, mang đi những bức ảnh và chẳng để lại gì ngoài dấu chân, chính chúng ta cũng góp một phần lý do cho "Tuổi thơ bị đánh cắp" này.

Mới đầu liếc qua hình thì tôi đang nghĩ, đâu có gì đáng gọi là "tuổi thơ bị đánh cắp" đâu, dù cuộc sống của các em ở núi rừng có nghèo khổ cỡ nào thì đó cũng là một tuổi thơ đẹp. Nhưng khi đọc caption về các em bé bán hàng ở phố chợ Sapa thì đúng thật là "tuổi thơ bị đánh cắp" thật. Tôi đã từng buồn biết bao khi nghe tiếng kèn lá hiếm hoi còn sót lại trong ..một quán bar tây. Một em dân tộc thổi kèn xin tiền :(.

Đôi khi du lịch hủy hoại đi vẻ đẹp của tự nhiên, của cuộc sống con người.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back