What's new

[Tổng hợp] Thông tin du lịch Hongkong - Macau

Status
Not open for further replies.
Nhớ mang theo va sơ lin nhá trời bên ấy hanh khô lắm. Tỷ dụ có muốn selfservice thì còn làm được chứ không là bong ra đấy :susel: :susel: :susel:

• Like
Reactions: pvc
Bạn có thể đi
tàu điện ngầm đến khu Vương Phủ Tỉnh mua sắm, nó khá lớn và đa dạng. Từ khu nhà trọ, chúng tôi đi tàu điện ngầm khoảng 10 phút thì đến Tử Cấm Thành. Sau khi xếp hàng mua vé giá 70 tệ, bạn có thể tham quan thoải mái. Tử Cấm Thành đóng cửa khoảng 17h. Nếu có ghé qua các khu chợ nhỏ ở ngay các trạm tàu điện ngầm như chợ Tây Đơn bạn phải trả giá thật lực.

Sáng hôm sau, chúng tôi tiếp tục đi tàu điện ngầm với loại vé 6 tệ ra ngoại thành bắt xe bus (giá 5 tệ) thăm Cung Điện Mùa Hè. Bạn đừng mua loại vé 50 tệ vào được 5 cửa vì Cung Điện Mùa Hè cực kì rộng lớn, chỉ nên mua vé 30 tệ, nếu còn đủ sức bạn hãy mua tiếp vé vào từng cổng tham quan và đừng quên lên thuyền đi quanh Hồ Tây với giá 8 tệ.

Các buổi chiều còn lại bạn có thể tham quan các thắng cảnh khác hoặc đi mua sắm. Nếu được, bạn có thể la cà ở các hang quán lề đường để ăn món mỳ truyền thống làm tay giá chỉ 5 tệ, ăn cơm no nê ở các quán ăn nhỏ với giá chỉ khoảng 7 tệ hoặc loại sữa chua truyền thống giá 4 tệ. Cũng đừng quên mua chai trà giá chỉ 3 tệ mà bạn thấy hầu như mọi người Bắc Kinh đều cầm trong tayv Bạn có thể đi tàu điện ngầm đến khu Vương Phủ Tỉnh mua sắm, nó khá lớn và đa dạng. Từ khu nhà trọ, chúng tôi đi tàu điện ngầm khoảng 10 phút thì đến Tử Cấm Thành. Sau khi xếp hàng mua vé giá 70 tệ, bạn có thể tham quan thoải mái. Tử Cấm Thành đóng cửa khoảng 17h. Nếu có ghé qua các khu chợ nhỏ ở ngay các trạm tàu điện ngầm như chợ Tây Đơn bạn phải trả giá thật lực.

Sáng hôm sau, chúng tôi tiếp tục đi tàu điện ngầm với loại vé 6 tệ ra ngoại thành bắt xe bus (giá 5 tệ) thăm Cung Điện Mùa Hè. Bạn đừng mua loại vé 50 tệ vào được 5 cửa vì Cung Điện Mùa Hè cực kì rộng lớn, chỉ nên mua vé 30 tệ, nếu còn đủ sức bạn hãy mua tiếp vé vào từng cổng tham quan và đừng quên lên thuyền đi quanh Hồ Tây với giá 8 tệ.

Các buổi chiều còn lại bạn có thể tham quan các thắng cảnh khác hoặc đi mua sắm. Nếu được, bạn có thể la cà ở các hang quán lề đường để ăn món mỳ truyền thống làm tay giá chỉ 5 tệ, ăn cơm no nê ở các quán ăn nhỏ với giá chỉ khoảng 7 tệ hoặc loại sữa chua truyền thống giá 4 tệ. Cũng đừng quên mua chai trà giá chỉ 3 tệ mà bạn thấy hầu như mọi người Bắc Kinh đều cầm trong tay.
vnexpress

Chuối đây;30534 said:
Bạn có thể đi

vnexpress

Đi một mình thì chán chết mà Béo nó chỉ đi được after work thôi à. Có 2 ngày thì đi Tử cấm thành và Vạn Lý trường Thành là hết (NT)

Thank vìu các bác, Tử cấm thành & vạn lý thì nhà cháu đã đặt 1 iem đưa đi rùi. Chắc các buổi tối thì làm chai rượu đi ngủ cho nó lành! :)

Một ngày ở Bắc Kinh

Sáng ngủ dậy ăn sáng tại KS sau đó khởi hành tham quan Vạn Lý Trường Thành đọc báo nghe đài thấy nói đây là kỳ quan duy nhất của thế giới có thể nhìn thấy từ mặt trăng,:) ... đi mỏi hết cả chân. :D sau đó về xưởng chế tác đá Cẩm thạch nổi tiếng tại Bắc Kinh, nhà thuốc Đồng Nhân Đường đã tồn tại mấy trăm năm lại nghe nói là nơi khám chữa bệnh cho các vị vua của TQ..:LL . Ăn trưa tại 1 nhà hàng cũng khá nổi, nghỉ ngơi một tý lại tiếp tục đến Định lăng trong khu Thập Tam Lăng....Tối về lại trung tâm Bắc Kinh ăn lẩu đặc sản ( lạ và ngon phết ),....Lết về đến khách sạn trong tình trạng chân đã gần lìa (wait)...

Last edited:
Tự túc đi Bắc Kinh - Thượng Hải, help me pls.

Em xin chào các Bác. Gia đình em đã mua vé máy bay của VNA (em xin mua được vé giảm ạ) và dự định sẽ sang Bắc Kinh vào đợt giữa tháng 7 này, chuyến đi dự định 6-7 ngày. EM nhờ các bác cho xin ít kinh nghiệm làm thế nào để có được chuyến du lịch 'ba lô" ở BẮc Kinh - Thượng Hải vừa rẻ, vừa hợp lý thời gian lại vừa thưởng ngoạn được những cảnh vật đáng xem nhất. Nếu được chỉ bảo dùm em thêm về một vài địa chỉ nhà hàng đặc sắc có giá cả phải chăng và làm sao để tìm mua vé máy bay giá rẻ từ Bắc Kinh đi THượng Hải, và đi bằng tàu hỏa thì giá cả ra sao ạ EM xin chân thành cảm ơn sự quan tâm giúp đỡ của các bác trên Forum.

Điều đầu tiên là bác phải tự trang bị cho mình một ít vốn tiếng Trung, không thì khá mệt.

Thứ đến là bác nên kiếm cho mình một quyển lonely planet, sẽ rất hữu ích.

Về khoản khách sạn thì em hay ở trong chuỗi Hanting Express Hotel (họ có khoảng 12ks thì phải), giá 30$/phòng đơn khá sạch & đẹp, ăn sáng free, trưa tối bác trả tiền.

Hình & logo nó đây:

Đi lại:
- Taxi 2 tệ/km đi toé khói (rẻ hơn VN)
- Bus/Sub train 2 tệ/vé đi khi nào chán thì ra.

Chỗ chơi có Vạn lý trường thành & Tử cấm thành!

Em chỉ biết có vậy, chúc bác mã đáo thành công!

Em xin cảm ơn Bác Babel đã tận tình tư vấn. Em sẽ đi mua sách học tiếng Hoa cơ bản để học 1 số từ cần thiết theo lời khuyên của bác. Nhưng bác cho em hỏi cuốn sách của bác bảo thì phải tìm mua ở đâu ạ? Với lại đợt sang TQ bác có đi cả Thượng Hải không ạ? Nếu đi thì bác đi bằng phương tiện gì và giá cả thế nào, THượng Hải có gì hay không ạ? Mà ở Bắc Kinh nếu bác còn nhớ các quán ăn bác đã từng đến hay có đồ gì hay bác đã mua bác kể giúp em để em học tập với bác nhé.

Em chỉ đến Bắc Kinh thôi ợ :) & chưa đi Thượng Hải nên cũng chưa có kinh nghiệm thế nào.

Quyển Lonely planet thì bác thử ra nguyễn xí xem, em chắc ở đấy người ta cũng có bán.

Chuyện ăn uống thì quả thật em không rành lắm, em có một cô bạn người bắc kinh nên lúc nào đói thì bốc điện thoại alo cô ấy dẫn đi, thế này đây ợ, lúc nào cũng ngập bàn ăn, mà chỉ có 2 đứa :(

À đến bắc kinh còn một khu phố cũ (em không cho rằng cổ) dạng như hàng ngang hàng đào của mình, đi lang thang ở đây cũng hay lắm ợ, mà em quên cbn tên là khu gì rồi :D

À khuyến mại thêm cho bác cái ảnh này nữa, bác cứ in ra rồi đưa cho nhân viên khách sạn chắc người ta biết rồi chỉ cho bác đến :D

Cái này thì người BJ nào chắc cũng biết!

Thôi, chào bác

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back