What's new

[Chia sẻ] Bảy Cạnh - Thăm nhà các bạn rùa & chung tay bảo tồn thiên nhiên biển đảo

Bảy Cạnh - Thăm nhà các bạn rùa & chung tay bảo tồn thiên nhiên biển đảo

Nơi những con người hiền hậu & nhiệt tình
Nơi của những căn nhà không cổng & cửa không khóa
Nơi có thể bỏ xe bất cứ chỗ nào (miễn gọn gàng một tý)
Nơi bạn để xe trên vỉa hè cả đêm với chìa vẫn cắm trong ổ..
Nơi chúng tôi đến...

Bảy Cạnh là hòn đảo lớn thứ hai trong số 16 hòn đảo thuộc quần đảo Côn Đảo. Ngoài ra Bảy Cạnh là bãi biển có số lượng rùa biển lên đẻ nhiều nhất Việt Nam. Mỗi năm có đến hàng trăm cá thể rùa mẹ lên bãi đẻ trứng.

Sau khoảng thời gian 45 đến 60 ngày từ khi đẻ, trứng sẽ nở và rồi những chú rùa con bé bỏng nhốn nháo đua nhau chạy về biển. Để rồi từ đây chúng bắt đầu một cuộc sống mới. Và chúng tôi đã có may mắn được tận tay nâng nhặt từng mầm sống ấy ngay trên bãi cát Bảy Cạnh trong một đêm lặng lẽ, mê hoặc & đầy quyến rũ. Hãy cùng chúng tôi cảm nhận món quà của đại dương dành tặng cho riêng mình, bạn nhé.

Re: Bảy Cạnh - Thăm nhà các bạn rùa & chung tay bảo tồn thiên nhiên biển đảo

Hòn Bảy Cạnh cách bến tàu du lịch Côn Đảo (đối diện Huyện ủy Côn Đảo) khoảng 8Km, nếu bạn đi bằng thuyền gỗ sẽ mất khoảng 45 phút, nếu bạn đi bằng cano thì khoảng 15 phút.
Vào mùa gió Tây Nam, tàu sẽ tiếp cận Bảy Cạnh từ mặt sau đảo và đi qua eo Côn Sơn - Bảy Cạnh, từ đó bạn sẽ đi xuyên khoảng rừng ngắn để về Bãi Cát Lớn. Vào mùa gió chướng, tàu sẽ đi thẳng vào Bãi Cát Lớn do sóng ở đây êm hơn. Mùa gió chướng, sóng tại eo Côn Sơn - Bảy Cạnh có thể cao vài mét.

Xuống cano ở bến tàu:

Mùa này biển Côn Đảo khá êm, nhưng lúc chúng tôi đi là lúc bắt đầu có áp thấp nhiệt đới, nên có nhiều dấu hiệu biển động trong vài ngày tới.

Nếu bạn ngủ đêm trên Bảy Cạnh, cần chú ý mang thực phẩm, đồ ăn từ đảo chính Côn Sơn. Thật may mắn cho chúng tôi, ngày chúng tôi đến các anh em kiểm lâm trên đảo quyết định thịt chú vịt duy nhất của đảo và tối đó, chúng tôi được thưởng thức món cơm cháy với vịt kho gừng ngon nhất trong đời..

Last edited:

Bãi Cát Lớn là một bãi biển tuyệt đẹp với bãi cát khá nông và kéo rất dài ra ngoài xa, đồng thời cũng có những tảng đá lớn làm giảm sức sóng đánh mạnh vào bờ nên là nơi rùa mẹ chọn làm nơi gửi gắm đàn con. Tuy nhiên, so với trước kia, nước biển trong vài năm gần đây đã dâng cao hơn khá nhiều và tiến vào sâu trong bãi cát khoảng 30-50 cm. Nếu rùa mẹ nào đẻ trứng ngoài phạm vi an toàn, anh em kiểm lâm phải rời ổ trứng ngay lập tức, vì chỉ cần gặp nước biển, trứng rùa sẽ hư ngay.

Bể dưỡng sức cho rùa con chờ thả:

Ngay sau khi nở, rùa con đã có bản năng tìm về biển. Bạn thấy không, tất cả rùa con đều tập trung về thành bể ở hướng biển:

Trong bể còn có 2 đồi mồi mẹ đang được dưỡng sức:

Nhìn hình ảnh thấy mê quá!
Trên đảo có cho cắm trại khoảng 20 người không bạn ơi? Thực phẩm phải lo thì dễ nhưng nước ngọt có phải chuẩn bị không?

Nước ngọt thì không có nguồn nước nhưng có bể chứa nước mưa sinh hoạt bạn ạ.
20 người thì hơi đông, bạn có mắc võng ngủ nhưng trên đảo tuyệt đối không được đốt lửa bạn nhé, đèn pin cũng phải chiếu xuống đất. Sau 2h chiều tuyệt đối không được phép bước xuống bãi biển do có thể làm kinh động và rùa mẹ không lên bờ đẻ.
Cái này là quy định rất nghiêm của hoạt động bảo tồn & nói chung ai đến đây cũng phải có ý thức như thế.

Nhìn hình ảnh thấy mê quá!
Trên đảo có cho cắm trại khoảng 20 người không bạn ơi? Thực phẩm phải lo thì dễ nhưng nước ngọt có phải chuẩn bị không?

Mùa này gió Tây Nam thổi rất mạnh, không sóng điện thoại nào trụ được, nên phải có "Hộp tình yêu" thế này đây. Tất cả điện thoại để trong hộp và ở một vài vị trí mới có sóng, nghe gọi thì cứ mở loa rồi thò đầu vào nói chuyện thôi. Cực độc luôn nhé!!

Last edited:

Cua xe tăng:
Sau bữa tối cực ngon với món "vịt kho gừng" từ chú vịt duy nhất trên đảo cùng với rượu "không bao giờ cạn", anh em kiểm lâm dẫn chúng tôi đi xem hang của một loài cua lạ.
Theo như các anh em ở Trạm KL Bảy Cạnh thì loài cua này chưa được đặt tên, ở đây anh em gọi nó là cua xe tăng do thân hình kềnh càng và đôi càng rất to. Cua xe tăng đào tổ dưới các lớp đất xốp ở ven các khu vực rừng ngập mặn. Trên đảo, ngoại trừ một số gà vịt nuôi được thì được phép ăn, còn tất cả các loài động vật khác thì đều được liệt vào "phải bảo tồn" cả.

Trứng sau khi rời lên trên vuông cát khô ráo sẽ được ấp trong các hố có ghi ngày tháng để theo dõi. Sau khoảng 2 tháng từ khi đẻ, trứng sẽ nở với tỷ lệ trung bình là 85%. Rùa con sau khi nở sẽ tự chui lên từ hố cát. Trong vòng 24h từ khi nở, rùa con phải được thả về biển, nếu quá 24h, bản năng sinh tồn của rùa con sẽ bị giảm sút nhiều..

Vườn ấp trứng:

Rùa con tự chui lên:

Mỗi ổ trứng từ 90-110 trứng rùa sẽ có khoảng 80-90 trứng nở..

Hàng đêm khoảng từ tháng 6 đến tháng 9, rùa mẹ sẽ lên bờ đẻ. Tùy vào thủy triều, giờ đẻ của rùa khoảng từ 11h đến 4h sáng. Hôm nay thủy triều lên muộn nên rùa sẽ lên khá trễ. Khoảng 1h30 sáng, đã có 3 rùa mẹ lên bãi đẻ, tuy nhiên do có 2 rùa mẹ đào ổ gần nhau nên không thể cho mọi người xuống xem được. Mọi người ai cũng căng thẳng và hồi hộp... :)(wait)

up thêm hình đi bạn, đang mong chờ hình rùa quá nè, mình cũng đang ấp ủ 1 tour Côn Đảo, không biết ra Bảy Cạnh có khó không? hay là cứ lên tàu rồi ra tự nhiên, mình chỉ đi 2ng thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back