What's new

Thông tin Visa châu Âu (phần 1)

Status
Not open for further replies.
Vào Thụy Sĩ bằng giấy phép cư trú

vâng, cảm ơn các bác nhiều. Bọn em đi bằng ô tô ạ. Nhưng nói thật là em chả hiểu cái Aufenthaltserlaubnis hay Niederlassungserlaubnis mặt mũi nó ra sao. Hay bọn em sinh viên thì khác? Có mỗi cái visum và cái Anmeldung ở sở ngoại kiều, khi nào visum abgelaufen ist thì lại ra đóng dấu tiếp. Thế là thế nào nhỉ? :confused:

Giải đáp cho các bạn đang cư trú ở Đức hoặc các nước khác, có giấy phép cư trú mà ko rõ liệu mình có cần xin visa vào Thụy Sĩ không .

Theo link này các bạn sẽ có câu trả lời: họ liệt kê giấy phép cư trú được chấp nhận ở từng nước, và có cả hình mẫu giấy phép để mình có thể đối chiếu với loại mình có

Bản thân tớ chắc còn đi Thụy Sĩ !

http://www.bfm.admin.ch/bfm/en/home...sumvorschriften/liste_3_aufenthaltstitel.html

Em nhắn nhủ thêm anh Hoàn là Iceland phải xin Visa riêng ạ. Và (hình như) phải gửi hồ sơ sang Philippin để xin vì Iceland chưa có đại diện tại VN. Tại thời điểm năm 2005 đứa bạn em vẫn phải làm thế.

Scotland và Bắc Iceland nằm trong UK và anh phải xin visa cho UK. Đợt Xmas em máu đi Scotland lắm nhưng xem thời tiết thấy lạnh kinh người, chưa kể vé tàu xe cao ngất nên em tạm thời... đợi mùa xuân. Bắc Iceland chả có đánh nhau gì đâu.

Xin visa vào UK bác có thể khai online, chuẩn bị theo yêu cầu rồi in cái online đấy cầm đến, họ sẽ có đủ thông tin của bác từ trước nên bác nộp hồ sơ sẽ nhanh hơn rất nhiều, chứ đến đấy mới xin tờ khai rồi hoàn thành đầy đủ theo yêu cầu thì cả ngày cũng chưa xong đâu à. Một trong những yêu cầu là cầm tất cả hộ chiếu cũ (nếu có) đến để họ xem.

Em vẫn đang ở London. Mùa này xấu trời nhưng sang xuân sẽ đẹp lắm. Nếu bác thực sự có ý định sang UK thì liên lạc với em, biết đâu lại gặp được nhau hí hí. Ngày 23 em cũng xin visa Schengen, em định lượn sang Brussel một hôm. Note cho anh là London là thành phố đắt đỏ bậc nhất châu Âu đới, bọn nước nào sang đây cũng lè lưỡi cả

Tớ nghĩ bạn Zorzo hình như nhầm Iceland với Ireland :). North Ireland (ko phải North Iceland) thuộc UK. Iceland thuộc khối các nước vùng Nordic (Bắc Âu). Republic of Ireland (thuộc EU nhưng ko thuộc Schengen) thì phải xin visa và có vẻ như nếu mình có giấy phép cư trú ở Schengen thì vẫn cứ phải xin visa, tớ sẽ hỏi DSQ Ireland.

Trong web http://www.eurovisa.info/SchengenCountries.htm nói rõ Iceland là nước thuộc Schengen, còn đây là hướng dẫn visa vào Iceland

Schengen VisaIc

As of 25 March 2001, Iceland is an associate member of the Schengen agreement which exempts travelers from personal border controls between 13 European Union (EU) countries (Austria, Belgium, Denmark, Finland, France, Germany, Greece, Italy, Luxembourg, the Netherlands, Portugal, Spain and Sweden) and two European Economic Area (EEA) countries (Norway and Iceland). The only EU-members which are not party to Schengen are Great Britain and Ireland.

Bạn Zorzo ở London à, cho tớ kết bè đảng đi, tớ sẽ đi Anh, Scot và Ireland

Bác hoankiem đi London rồi bác ạ (à mà chưa chắc London đã là tp đắt nhất châu Âu đâu ;) ), nghe đồn thì còn ở khách sạn gần nhà công nương Diana nữa cơ :)

em muốn đ sweden có bác nào chỉ cách em làm visa đễ đi du lịch bên đó không em ở TPHCM
Xin mấy bác giúp ạ

Chắc ko có ai ở đây qua châu Âu với Bắc Âu là điểm dừng chân đầu tiên và là điểm dừng chân chính để trả lời câu hỏi của bạn egeo.

Có thể xin visa vào Bắc Âu dễ hơn nhưng gần đây dân nhập cư nhiều quá (tuy dân nhập cư vào Thụy Điển phần lớn từ Trung Đông) + mở rộng khối Schengen, việc cấp visa có thể ngặt nghèo hơn

Theo tớ bạn nên xuất phát từ việc vào web DSQ TD ở VN http://www.swedenabroad.com/Page____9078.aspx xem họ yêu cầu gì. Tớ nhìn qua thấy giấy tờ như lệ thường, nếu bạn có đủ giấy tớ như họ yêu cầu chắc sẽ được thôi

Goodluck !

Tham khảo thêm tin về việc tăng thời hạn xét duyệt cấp visa kể từ khi mở rộng khối Schengen nếu bạn xin qua DSQ Pháp ở VN:

http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=247987&ChannelID=3

em đang là sinh viên ở HL (ko thể chứng minh thu nhập tài chính), mấy lần em làm giấy mời về đều bị từ chối
- 1 lần mời em gái thì ĐSQ Hà Lan bảo là em gái còn nhỏ (17t) ko thể đi 1 mình
- lần sau mời em gái và dì thì ĐSQ cũng ko chấp nhận vì bảo là em chỉ được mời người thân thực sự kiểu bố mẹ, anh chị em thôi

Có ai có kinh nghiệm chuyện này ko giúp em với, 2 năm em làm 4 cái giấy mời mà lần nào cũng hỏng, oải ghê vậy đó, em chỉ muốn mời em gái và dì sang chơi vài hôm mà sao khó khăn quá. Em đã viết email hỏi ĐSQ HL mà mãi ko thấy ai reply:(

Last edited:
Theo kinh nghiệm của chị thì là sv, chưa đi làm chính thức, chưa có bảng lương, ko chứng minh được thu nhập tài chính gần như 99% làm giấy mời cũng ko được đâu, mất tgian bên này, mất tgian của người ở nhà.

Ngay cả người đi làm rồi, làm visa mời bố mẹ, anh chị em ruột vẫn có thể bị từ chối. Nhiều lí do lắm, đặc biệt như em gái ở VN chưa đi làm thì càng khó (ng ta cho rằng như thế nhiều khả năng ko về)

Tốt nhất nhờ người nc ngoài mời thì nhiều hy vọng hơn. Mà ko nên xin đi xin lại nếu thấy khả năng đc ko nhiều, vì trong hồ sơ càng bị nhiều lần reject sau này xin sẽ có thể bị question, khả năng đc khó hơn

Nếu là sinh viên làm giấy mời cho người nhà sang chơi, thì bạn có để người nhà bạn chịu chi phí hoàn toàn cho chuyến đi của họ không? Hay là bạn vừa là người mời, lại vừa là người đứng ra trả tiền cho chi phí đi lại và lưu trú ở Hà Lan?

Lan dau di Chau Au

Chao ACE,

Mình đang lên kế hoạch đi châu âu vao cuối tháng 5 nạy Tuy nhiên, hiện bây giờ mình mới đang chuẩn bị xin visa vào Pháp, sau đó mới đi tiếp các nước khạc

Liệu bây giờ mà mới chuẩn bị làm visa và cuối tháng 5 có kịp không nhi?

Visa vào Pháp nếu có đủ điều kiện thì sớm nhất sau bao lâu từ khi nộp hồ sơ sẽ có kết quạ

Mình chưa xin vào châu âu bao giờ nên không biệt Các bác chắc đi nhiều nên rành hơn. Xin vui lòng chia sẻ nhé.

Hy vọng có khi lại gặp một trong số các bác trong chuyến đi này nhỉ

Cám ơn các bác trước

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back