What's new

Ngủ lều ở Đồi Cát Phan Thiết

chaubaogia

Phượt ọp
Chào các bạn.
Chaubaogia tính đi dã ngoại Phan Thiết, và muốn ngủ lều. Các bác phượt tiền bối có thể giúp đỡ với ạ:

- Có chỗ nào cắm lều để ngủ được, có thu phí hay không (tương đối an toàn)
- Có thể mang theo lều của mình vào các khu du lịch để ngủ không, hay phải thuê lều của họ.
- các khu du lịch nào có dịch vụ ngủ lều.

Xin đa tạ.

Ở khu Mũi Né thì có Hòn Rơm cho thuê lều đấy bạn. Mỗi tội lúc ngủ thì nóng, ban đêm thì lạnh, lều thì lẫn cát, lâu ngày không giặt nên hơi bẩn, được cái nằm trong khuôn viên khu du lịch nên an toàn hơn.
Bạn xem ở đây: http://www.honrom1.com/Vi/banggiaphong.asp
Chỗ cắm lều ngủ được mình thấy cái đường ven biển, từ đồi cát tới Hòn Rơm cảnh đẹp tuyệt vời, lại không có resort nào, chọn chỗ nào gần gần resort cho đỡ sợ :D

(beer)Cám ơn bạn realmic và dangkhoaquan đã chia sẻ.

Thế ngay chỗ đồi cát không có chỗ ngủ lều được à? Mình muốn ngủ lều trên đỉnh đồi cát. Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ với nha. Cám ơn nhiều.

(beer)Cám ơn bạn realmic và dangkhoaquan đã chia sẻ.

Thế ngay chỗ đồi cát không có chỗ ngủ lều được à? Mình muốn ngủ lều trên đỉnh đồi cát. Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ với nha. Cám ơn nhiều.
Em xin chia sẻ ít kinh nghiệm, hiện nay theo em "dịch vụ" ngủ lều ở Phan thiết là tốt nhất ở miền Nam

Lý do : loại hình du lịch ngủ lều ở Phan Thiết phát triển hơn 10 năm rồi nên đã chuyên nghiệp hóa.
Phan Thiết là nơi có thể thuê được nhiều lều nhất với giá rẻ hơn ở các vùng biển khác.Vì dịp hè hàng năm có rất nhiều công nhân, học sinh, sinh viên đi du lịch Phan thiết theo hình thức ngủ lều - tiết kiệm được chi phí, giải quyết được vấn nạn hết phòng mùa cao điểm, trãi nghiệm rèn luyện kỹ năng sống, sinh hoạt tập thể...

Em đã nhiều lần ngủ lều ở khu vực Hòn Rơm từ những năm đầu khi lều cắm trực tiếp dưới nền cát, đêm ngủ hết kiến cắn đến muỗi chích, em đã hiến ko biết bao nhiêu máu để cứu muỗi Hòn Rơm, nửa đêm mưa cuống cuồng bỏ của chạy lấy người.Nhà tắm công cộng thì tạm bợ, nhà tắm bốn bề lộng gió, tắm bên dưới mà ở trên cứ sợ dừa rơi móp đầu, ngày xưa di động chưa phổ biến nên ko sợ vụ đu cây quay trộm:LL tung lên mạng như bây giờ. Vì thế mà mấy lần sau trường đi cắm trại ngủ lều là em thủ sẵn võng ngủ cho nó khỏe.

Sau này Lều đã được cắm trên nền xi măng cao ráo sạch sẽ, có nệm, có gối, lều được đặt trong nhà mát, phía trên có mái che lợp lá dừa hoặc lợp ngói, đèn sáng trưng, nhà tắm công cộng rộng rãi, sách sẽ và kín đáo (có lẽ do BQL đề phòng giang hồ hiểm ác:Dam)

Còn trãi nghiệm ngủ lều trên đồi cát hay Đồi chu mông ở khu vực hòn rơm thì em chưa có dịp, nói đúng hơn là ko dám vì em sợ ma lắm

Ngày xưa du lịch ở P.Thiết mới p.triển, sóng điện thoại ở khu vực Hòn Rơm rất yếu, chỉ có sóng vina, e xài Mobi vô đó coi như bí, để có sóng em thường phải leo lên đồi chung mông giơ cao máy điện thoại cướp ít sóng Vina mới gọi được
Nhớ 6-7 năm trước có 1 lần đốt lửa trại trên đồi cát vào ban đêm, bị mấy đứa bạn đeo mặt nạ nhác ma, sợ quá bỏ chạy,té lăn từ đỉnh đồi xuống gần chạm mặt đường:shrug:. May mà khi đó chưa xây bờ kè chắn cát như ngày nay, ko thì đập đầu vào bờ kè thì bây giờ có mà ra người thiên cổ(BB)

Tuy sợ nhưng em thấy Ở trên đồi cát ban đêm rất thú vị, nhất là những đêm Không có trăng, đứng trên đồi cát hít thở ko khí trong lành, nằm ngắm bầu trời đầy sao, nhìn ra phía ra xa xa, trong màn đêm tối mịt mù như có 1 thành phố nổi trên biển với vô số ánh đèn lấp lánh (đó là thuyền thúng, tàu câu mực). Đốt 1 đống lửa, có cây đàn ghita và vài con mực + 1 ít nước mắt quê hương thì ko gì bằng (Với điều kiện trời ko mưa nhé)

Em thấy online và ở SG có 1 số chổ bán Lều du lịch cho 4 người (ko biết bác ở đâu), nếu bác thích và hay đi dã ngoại thì mua 1 cái trang bị luôn, còn ko thì hỏi thử bên mấy khu du lịch gần đó xem nó có cho thuê ko.
Hòn Rơm 1, Hòn Rơm 2, Thùy Trang...các khu du lịch lân cận đó đều có dịch vụ Lều
Đây là số điện thoại 1 số KDL có dịch vụ lều để các bác tham khảo
Các KDL ở Mũi Né đều nằm bên tay phải, cặp mé biển, còn bên tay trái là đồi cát chạy dài theo biển
*KDL THÙY TRANG (hướng từ P.thiết vào thì gặp THÙY TRANG trước, sau đó đến H.Rơm 2 trước, và H.Rơm 1)
Tel : 0623.849.196

* KDL HÒN RƠM 2
Tel : 0623.848.828 - Vân Anh (Lễ tân)

*KDL HÒN RƠM 1 :
Tel : 0623.848.539 hoặc 0918.186.047 - Anh Bình (Quản lý)

Theo em nếu bác muốn tận hưởng cảm giác Robinson 1 mình trên đồi cát thì bác nên đem theo Lều hoặc thuê ở các KDL gần đó vác lên cắm (em nghe mấy bạn bên hướng đạo nói cắm lều trên cát cũng cần có kỹ thuật)

Còn nếu bác chọn lưu trú ở KDL thì bác ơi khỏi mang vác ch mệt, bác cứ thuê hẳn của họ, giá rẻ òm.Chứ người ta kinh doanh Lều mà mìn vác lều của mình vào khu của người ta thì hóa ra chở củi về rừng, em nghĩ họ sẽ ko thích và dĩ nhiên sẽ tính phí (gọi là tiền thuê sân bãi...), mà sẽ tính đắt hơn giá họ cho mình thuê lều.Thế mới đau.
Chúc bác có chuyến đi như ý nhé.

Last edited:
Tốt nhất là phi qua kê gà luôn đi bạn chaubaogia, ra đó cảnh đẹp người đẹp, cắm trại vô tư!
Bên Kê Gà em đi nhiều lần, thấy có nhiều chổ cắm lều đẹp, cảnh đẹp thì đúng nhưng người đẹp (trai) thì em mong mãi mà chưa thấy.;)
Bác nào thích câu cá, có đi Kê Gà nhớ đem theo cần câu hoặc lưới nhé, cá nhiều lắm.
Bên Kê Gà cón có 1 khu rừng theo người dân nói là "nguyên sinh",e đã mấy lần lội vô đó, em đi vào dịp gần tết nên được chiêm ngưỡng đủ loại hoa rừng, cây tràm lột vỏ trắng bóc, có cả 1 bàu nước ngọt được bao quanh toàn cát trắng, nước trong bàu trong vắt, thấy cá lội quá trời, em thích nhìn từ trên cao nên có leo lên mấy cái đồi cát hoang sơ, nhìn ra hải đăng và nhìn xuống biển đẹp tuyệt.

đi biển nếu trời không mưa, cứ mang cái túi ngủ dày dày hoặc chiếu với cái chăn, chọn chỗ bãi cát cao cao nước triều không lên tới mà ngáy. lều với bạt làm gì.

Để thực tập cắm lều trên cát bạn ợ.:LL

em nói này nghe nè, anh qua Kê Gà là tuyệt nhất đấy, Phan Thiết làm chi ô nhiễm quá trời, hôm bé em em đi vừa rồi đi ra đó trúng ngay quả dầu tràn, có tắm táp chi được, chi bằng pac qua KG, tham hồ kiếm cá của biển, chúc pac vui vẻ

Bên Kê Gà thì có chỗ cho thuê lều không mấy bác, giúp em vài thông tin đi, tết này qua Kê Gà chơi qua đêm muốn cấm trại đón bình minh. Giúp giúp giúp!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,484
190,102
Latest member
liem1996
Back